เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 20185 ทำไมรู้จัก กรมหลวงชุมพรฯ ในนาม"เสด็จเตี่ย"
Le Roi du Soleil
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

กำลังศึกษาระดับปริญญาเอกแถบชายฝั่งทะเลเมดิเตอเรเนียน ประเทศฝรั่งเศส

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ธ.ค. 05, 02:55

ขนาดเว็บบอร์ดวิชาการ สถานที่รวมของเหล่าบัณฑิต ยังมีอันทพาลมาก่อกวนหรือนี่ สงสัยพวกนี้จะเป็นพวกบัวเหล่าที่ห้า (บัวใต้คอนกรีต) ขุนไม่ขึ้นครับ อย่าไปสนใจเลยครับท่านสมาชิก มาเสวนาเรื่องของเราต่อดีกว่า ให้กำลังใจคุณเทาชมพูและคุณNUCHAN ครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาสร้างสรรค์สิ่งดีๆ ให้กับสมาชิกนะครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 05:16

คุณศรีปิงเวียง

ไอ้ตัวป่วน คราวนี้ใช้ชื่อว่า Jill มาเยือนอีกแล้ว เราควรจะเก็บไว้ทำเผ่าพันธุ์ต่อหรือไม่ โปรดสั่งการขอรับกระผม
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 06:53

เว็บไซต์แนะนำครับ

http://board.dserver.org/p/preecha7/

เป็นเว็บบอร์ดของสถาบันการศึกษาทางไกล (มีด้วยหรือนี่ ฮืม)

เห็นว่ามีผลงานการตอบคำถามของ อ.ศักดา ลิกขะไชย (เทาแดง) อยู่บ้าง เช่น

http://board.dserver.org/p/preecha7/00000026.html
http://board.dserver.org/p/preecha7/00000027.html

ที่สำคัญคือ ผมเกรงว่า อ.ศักดา จะถูกแอบอ้างหรือไม่ ฮืม

น้อง Jill ก็เช่นกัน
ชื่อจริง: ศุภาวรรณ xxxx
ปัจจุบัน: โรงเรียนสารสาสน์วิเทศบางบอน
(ถ้าเด็กคนนี้ มีตัวตนจริง ก็น่าสงสัยครับว่าทำไมถึงถูกเอาชื่อมาแอบอ้างได้ หรือว่า เป็นผู้แอบอ้างเป็นครู ฮืม)

ผมก็เกรงว่า Jill ก็เป็นการแอบอ้างเช่นเดียวกัน

ถ้าเป็นการแอบอ้างจริง ผมว่าเราควรแจ้งเจ้าตัวนะครับ จะได้สืบจับต่อไป เพราะแบบนี้ น่าจะเป็นเรื่องหมิ่นประมาทได้ เพราะทำให้ผู้ถูกแอบอ้างเสียหาย

โดยเฉพาะถ้าเป็น อ.ศักดา แล้ว ก็ยิ่งที่จะต้องแจ้งให้เจ้าตัวทราบครับ เพราะเป็นถึงอาจารย์มีลูกศิษย์มากมาย

ส่วนหมายเลขโทรศัพท์ติดต่อนั้น ถ้าทีมงานยังไม่มี ขอให้ได้หาได้ในเว๊บนี้นะครับ (คิดว่า คุณ Nuchan น่าจะเคยไปมาแล้ว)

http://www.mua.go.th/meeting/show_detail.php

แนะนำว่า ให้ทีมงานลองโทรไปเรียนให้ท่านทราบจะดีกว่าครับ เพราะถ้าตัวป่วนแอบอ้างท่านแล้ว พวกเราจะเสียหายที่ไปเข้าใจท่านผิดครับ

อย่างไรก็ตาม เมื่อเรามีเลขไอพีแล้ว ก็สามารถประสานงานกับสำนักงานตำรวจแห่งชาติได้อีกทางหนึ่งครับ ซึ่งอาจจะต้องรบกวน อ.ศักดา ด้วยว่า เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ท่านใช้ทุกวันนั้น มีหมายเลข ที่บ่งชี้ว่าเป็น หมายเลขที่มาป่วนหรือไม่ (ทาง ISP มีวิธีการตรวจครับ)

ก็ขอออกความเห็นเท่านี้ครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 07:07

กรณี ศักดา ลิกขะไชย เขาใช้ e-mail นี้เป็นประจำ และเป็น e-mail เดียวกับที่ส่งมาให้ อ. เทาชมพู
ก่อนเพี้ยน เขาโพสต์ความเห็นเป็นครูบาอาจารย์ในบอร์ดนี้โดยตลอด และใช้ e-mail นี้

ตอนเพี้ยนก็ยังใช้ e-mail นี้  ดิฉันคิดว่า prob ที่จะมีไอ้เสือสวมรอย น่าจะต่ำค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 07:47

อืม ถ้าเช่นนั้น ก็มีความเป็นไปได้สูงครับ ที่ "ตัวป่วน" จะเป็นจะเป็น อ.ศักดา จริงๆ

ผมดูไอพีคราวๆ แล้ว ปรากฏว่าเป็นของผู้ใช้บริการรายเดียวกันครับ

Administrative Contact:
Chatree Sangyuan (chatree@isp-thailand.com)
Internet Service Provider Co., Ltd.
252/85-86 Muang Thai Phatra Office
Tower 2 BB Floor, Unit A,
Ratchadaphisek Road, Huaykwang,
Huaykwang, Bangkok 10320
Phone: +66-2-305-9900
Fax: +66-2-305-9999

ช่วงของ IP ที่ให้บริการ : 202.5.80.0 - 202.5.95.255
ใช้ชื่อ JILL : 202.5.87.16
         : 202.5.87.9
จะเห็นว่าอยู่ในช่วงของการให้บริการครับ

ส่วน IP เก่าก็เป็นของ ISP เดียวกัน
ช่วงของ IP ที่ให้บริการ : 202.57.128.0 - 202.57.191.255
ใช้ชื่อ Kenkorn และ Kamda : 202.57.137.67
ก็เช่นเดียวกันครับ อยู่ในช่วงของการให้บริการ

ซึ่งเรื่องตรวจสอบตัวตนไม่ยากครับ เพราะ ISP มีข้อมูลเวลาออนไลน์อยู่ว่ามาจากไหน แต่อย่างไรก็ตาม ตามตรรกศาสตร์นะครับ

Kenkorn คือ อ.ศักดา จริง เพราะเท่าที่ผ่านมา แสดงตนอย่างกลายๆ ว่าคือ อ.ศักดา โดยใช้ชื่อพิมพ์ด้วยภาษาอังกฤษ และ อีเมล์ที่ใช้งานอยู่จริง ซึ่งสามารถพิมพ์ตรวจสอบจาก ชื่อและนามสกุลของอาจารย์ใน google ก็จะพบข้อมูล ทั้ง อีเมล์ตรง ที่ทำงาน และเบอร์โทรศัพท์ติดต่อ
สรุปว่า

I. Kenkorn = อ.ศักดา

จากการตรวจสอบไอพี มีข้อสงสัยว่า Kamda มีเลขเดียวกันกับ Kenkorn และเป็นผู้ให้บริการเดียวกันด้วย จึงเป็นไปได้ว่า

II. Kenkorn = Kamda

จากลักษณะการป่วนของ Jill และมี ISP เดียวกันกับ Kamda ก็น่าสงสัยว่า

III. Kamda = Jill

สรุปเป็นเบื้องต้นว่า อ.ศักดา = Kenkorn = Kamda = Jill

ปัญหาคือ "ทำไมต้องป่วน"

เท่าที่ผมได้ไปอ่านกระทู้ "วรรคทอง" ก็พอจะเห็นถึงความไม่พอใจของ อ.ศักดา ครับ ซึ่งก็ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใด แต่ประเด็นคงอยู่ที่ อ.ศักดา ตั้งกระทู้โดยเน้นให้คุณเทาชมพูต่อกลอน แต่เป็นกลอนที่อุดมไปด้วยคำที่ค่อนข้างหยาบ เป็นใครก็ไม่อยากต่อหรอกครับ

ผมว่า อ.ศักดา หยุดเถอะครับ โตๆ กันแล้ว เพราะถ้ายิ่งรู้ว่าเป็นระดับอาจารย์ แล้วมาทำแกล้งทำเป็นเด็กผู้หญิงมัธยม มาป่วนเว็บ รู้แล้วมันหดหู่ใจครับ

ถ้าพาดหน้าหนึ่งคงขายดี อิอิ หนังสือพิมพ์ชอบเล่นข่าวแปลกๆ อยู่ด้วย อิอิ

เรื่องเล็กๆ น้อยๆ ไม่น่าที่จะต้องมาผูกพยาบาทกันนะครับ ความเห็นยอมมีไม่ตรงกันเป็นของธรรมดา ผมเชื่อว่า อ.ศักดา มีวุฒิภาพที่จะตัดสินได้ว่าอะไรควรไม่ควรครับ

ของคุณครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 08:19

ขอบคุณ คุณ Hotacunus มาก

จับต้องจับให้มั่น ขั้นต่อไปคือประจานให้เจ้านายเขารับทราบ หรือประจานให้ผู้ร่วมงานรู้ว่า
เพื่อนเขาเป็นคนจิตป่วย จะได้ช่วยกันดึงๆ อย่าให้มาเพ่นพ่านเกเรในสังคม
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 09:08

โทรไปเช็คแล้วค่ะ ปรากฎว่า นายศักดา สิกขะไชย เป็นลูกจ้างของศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี อายุ 30 ต้นๆ
ภายใต้การบังคับบัญชาของคุณอารีย์ พิจิตกล้าเอี่ยม (ข้าราชการประจำ)

น่าสมเพช ที่ยังอ่อนพรรษา แต่กำแหงต่อกร สำหรับคุณศักดา จะเปรียบลูกหรือก็อ่อนกว่าลูกเล็ก
จะเปรียบหลานหรือก็เด็กกว่าหลานข้า ดิฉันเคยให้อภัยผู้เยาว์เสมอ

ถึงตรงนี้ คุณศักดาฯ จะหยุดสนิท หรือจะให้ดิฉันดำเนินการต่อ?
หากดำเนินการต่อ แน่นอนว่ามีผลกระทบถึงอาชีพของคุณอย่างไม่ต้องสงสัย

คุณจะเอาอย่างไร กรุณาเมล์มาบอกดิฉันภายใน 3 วัน supanee_kan@yahoo.com     Or else,....
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 18:24

เรียนคุณ Nuchan  ที่เคารพ
สั่งการไม่ทันเสียแล้ว เพราะพอเปิดมาปุ๊บ ก็มีเพิ่มมาตั้ง 7 โพสต์
ขอชื่นชมคุณ Nuchan อย่างยิ่งครับ ที่ลุกมาปกป้องสิทธิ์ (แทนเจ้าบ้านเรือนไทย) ได้น่านับถือจริงๆ จะลุยอย่างไรก็ไม่ขัดแล้วครับถ้าเห็นว่าเรื่องดังกล่าวสมควรจริงๆ
ขอบพระคุณทุกๆ ความเห็นครับ จะน้อมรับคำแก้ไข
ป.ล. ผมเห็นว่า
1. นายคนนี้แผลงฤทธิ์อีกแล้ว... จะปราบอย่างไรขึ้นอยู่กับท่านเถิด
2. ถ้านายกัมดะตะวันแดงสาดแสงเดือนขอโทษดีๆ ไม่ทำอย่างนี้อีกก็ให้ถือเสียว่าไม้ล้มข้ามได้ คนล้มอย่าข้ามก็แล้วกันครับ
ส่วนที่เหลือก็แล้วไตรภาคีว่าจะเห็นว่าอย่างไรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 23:29

ขอยกบทความที่ อ. เทาชมพู เคยยกมาแสดง มาฉายซ้ำอีกทีค่ะ

ข้อความที่ยกมานี้ ไม่ใช่กวีนิพนธ์
แต่มีความหมาย ที่สอนใจ และทันสมัยในโลกไซเบอร์
ถือเป็นวรรคทองสำหรับดิฉัน
ก็เลยขอยกมาให้อ่านด้วยกันค่ะ

http://www.palungjit.com/board/showthread.php?t=5595
ตอบคำถามเรื่อง**กรรมที่ทำบนอินเตอร์เน็ต**โดย พี่ดังตฤณ

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม – การเขียนข้อความหรือนำเสนอเนื้อหาอะไรผ่านอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝง ถือเป็นกรรมหรือไม่? เพราะไม่มีใครรู้จักชื่อเรา ไม่มีใครเห็นหน้าเรา ไม่มีใครได้ยินเสียงเรา เหมือนเราไม่มีตัวตน

ผมเห็นว่าคำถามนี้จะนำไปสู่ความเข้าใจเรื่องกรรมได้ลึกซึ้งขึ้น เพราะคนส่วนใหญ่ยังนึกว่าการก่อกรรมเป็นเรื่องที่ต้องโชว์ตัว โชว์เสียง หรืออย่างน้อยก็ต้องมีชื่อแซ่ของเจ้าตัวปรากฏเป็นที่รับรู้เสียก่อน ความเข้าใจดังกล่าวนั้นคลาดเคลื่อนนะครับ กรรมนั้นคือเจตนา ต่อให้คุณนอนคิดร้ายอยู่บนยอดเขา ไม่มีใครเห็น คุณก็ทราบชัดอยู่แก่ใจ และสามารถสำเหนียกรู้สึกได้ว่าใจคุณดำมืดเพราะโดนเมฆหมอกอกุศลทาบทับแล้ว

สำหรับกรรมที่ทำอยู่ในใจจริงๆ มีผลกระทบกระเทือนต่อจิตใจคุณเองคนเดียวนั้น เรียกว่า ‘มโนกรรม’ สำหรับมโนกรรมนั้นจะสำเร็จสมบูรณ์เต็มขั้นในทันทีที่ตั้งใจคิดและมีความยินดีกับความคิดนั้น หากจะพูดว่ามโนกรรมคือกรรมที่ก่อแล้วยังไม่ทันส่งผลกระทบดีร้ายกับผู้อื่นก็คงได้ ตัวอย่างเช่นคุณคิดจะด่าเขา แต่ระงับใจไม่ด่า อย่างนั้นก็เป็นเพียงมโนกรรมอันเป็นอกุศล มีผลให้จิตคุณทุกข์ร้อนอยู่คนเดียว ยังไม่เป็นวจีกรรม ยังไม่มีเสียงกระทบหูใครให้ใจเป็นทุกข์ขึ้นมา

แต่หากคลื่นความคิดแรงจนทะลักรั้วกั้น หลุดจากสมองไปกระทบผู้อื่น ไม่ว่าจะทางภาษาพูดหรือภาษาเขียน ทำให้เขาเกิดความเข้าใจว่าคุณคิดอย่างไร ตรงนั้นจัดว่าเป็นวจีกรรมได้หมด พูดง่ายๆว่า ‘ภาษา’ นั่นเองคือเครื่องมือก่อวจีกรรมของมนุษย์

ฉะนั้นคุณจะแอบเขียนอะไรทางอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝงเฉพาะกิจ ไม่มีใครอื่นรู้เห็น ไม่มีใครรู้จักเลย แม้เพียงครั้งเดียวก็นับว่าสร้างวจีกรรมไปแล้วหนึ่งครั้ง และกรรมก็จะติดตามคุณเป็นเงาตามตัว ไม่ผิดต่างไปจากกรรมอื่นๆที่กระทำโดยเปิดเผยหน้าตาตัวตน เจตนาเกิดขึ้นที่จิตของคุณ กรรมก็เกิดที่จิตของคุณเช่นกัน เพราะกรรมคือเจตนา เจตนาคือกรรม ดังที่พระพุทธองค์ทรงตรัสว่าบุคคลคิดแล้วจึงก่อกรรมทางกาย วาจา ใจ

อินเตอร์เน็ตเปิดโอกาสให้เราเห็นอะไรหลากหลายจริงๆ แม้แต่การทำงานของกรรม อย่างเช่นที่ผมรู้จักหลายๆคน เห็นกรรมทางวาจาของเขาในเบื้องต้น แล้วได้เห็นพัฒนาการหรือความเสื่อมทรามทางจิตใจในเวลาต่อมา เป็นไปตามวิธีคิดเขียนให้ดีให้ร้ายแก่ผู้อื่น

ผู้ก่อความวุ่นวาย นานไปย่อมมีจิตใจที่วุ่นวาย ปั่นป่วนเหมือนพายุ และแสดงแนวโน้มที่จะฟุ้งซ่านแส่ส่ายไปในเรื่องเหลวไหล พูดจาจับต้นชนปลายไม่ติดมากขึ้นเรื่อยๆ

ผู้ก่อกระแสความเยือกเย็น นานไปย่อมมีจิตใจเยือกเย็น สงบราบคาบผาสุก และแสดงแนวโน้มที่จะแน่วนิ่งหนักแน่นในเรื่องเป็นเหตุเป็นผล พูดจามีต้นมีปลายมากขึ้นเรื่อยๆ

บอกได้เลยครับว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกอินเตอร์เน็ตนั้น อาจจะให้ผลเร็วและแรงเสียยิ่งกว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกความเป็นจริงเสียอีก ที่เป็นเช่นนี้เพราะอะไร? เพราะบนอินเตอร์เน็ตอาจมีผู้รับคำพูดของคุณจำนวนมาก ขอให้ลองนึกดู หากคุณพูดเบาๆว่า ‘ไอ้โง่’ ก็อาจมีคุณคนเดียวในโลกที่ได้ยินเสียงอกุศลของตัวเอง แต่ถ้าคุณพิมพ์คำว่า ‘ไอ้โง่’ ลงในกระทู้ของเว็บบอร์ดที่มีผู้เข้าเยี่ยมชมคับคั่ง คุณไม่มีทางปรับให้ดังหรือเบาได้ตามใจชอบได้เลย คุณทำอกุศลกรรมกับคนแบบไม่เลือกหน้าเข้าแล้ว คำด่านั้นอาจทำให้คนนับพันนับหมื่นเกิดความแสลงใจ ความแสลงใจของคนนับไม่ถ้วนนั่นแหละ จะย้อนกลับมาก่อเหตุให้คุณแสลงใจยิ่งกว่าพวกเขาได้

ผมเห็นแล้วนึกเสียดายครับ หลายคนยังเป็นเด็ก และมีความสนุกที่จะขีดเขียนข้อความฝากไว้ในอินเตอร์เน็ตด้วยความคึกคะนอง บางทีไม่รู้ตัวเลยว่าเอาอนาคตมาทิ้งเสียด้วยการสนทนาแบบไร้หน้าไร้เสียงนี่เอง

โอกาสก่อกรรมในยุคไอทีของพวกเรานี้ มีได้เป็นร้อยเป็นพันเท่ามากกว่ายุคอื่นครับ กระดิกนิ้วง่ายๆไม่กี่ที ผลอาจใหญ่หลวงยิ่งกว่าพยายามพูดในห้องประชุมใหญ่หลายๆอาทิตย์เสียอีก หากจิตตั้งไว้ดีแล้วก็สบายตัวไป แต่หากจิตยังตั้งไว้ในมุมมืด อย่างนั้นก็คงน่าเป็นห่วงหน่อยล่ะ

วันที่ 21 ส.ค. 2548 - 09:58:52
โดย: เทาชมพู [IP: hidden]
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 01:45

ผลของการไล่ตะครุบตัวป่วน ทำให้ได้รับไวรัสเมล์ยังไม่เลิก วันนี้ดิฉันได้รับอีกหลายสิบฉบับ
เจอเมล์ที่ไม่รู้จัก ระวังกันหน่อยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 02:28

ถ้าเจอเมล์ไม่รู้จัก อย่าเปิด ลบทิ้งเลยค่ะ
จะชื่อไทยชื่อฝรั่งก็อย่าไปสนใจ
บล็อคได้บล็อคไปเลย  
ถ้าทำ approved list ได้ก็ทำ  
ชมพูพันทิป
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 11:06

ตายจริง ไม่นึกเลยว่า ที่ V charkarn.com จะมีตัวป่วนเหมือนกัน ดิฉันคิดว่าเข้ามาหาความรู้ถูกที่แล้วน่ะ เคยเข้าไปในพันทิปน่ะค่ะ แต่แทนที่จะได้ความรู้ กับเห็นแต่ความเห็นทะเลาะเบาะแว้ง ใช้ถ้อยคำที่หยาบคาย ...ขอร้องทุกท่านล่ะค่ะ อย่าทำให้ Website ที่ทรงคุณค่าอย่างนี้ กลายเป็นสมรภูมิรบเลยค่ะ เสียดาย ถ้าจะทำอย่างนั้น เชิญที่ Pantip ได้เลยค่ะ มีให้ทะเลาะเยอะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 11:25

เขารับปากว่าจะไม่มาอีกแล้วค่ะ
ต้องขอขอบคุณสมาชิกอื่นๆที่ให้ความร่วมมือ
รักษาความสงบสุขในเว็บบอร์ดแห่งนี้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 12:31

สังคมของที่นี่ไม่ถึงกับเป็นการเบาะแว้งกัน เพราะโดยมากแลกเปลี่ยนความคิดกันอย่างสุภาพค่ะ
สมาชิกทุกคนสามารถเข้าร่วมเป็น jury,   มีอาจารย์เทาชมพูเป็น judge, และมีตัวป่วนเป็น jerk บ้างเป็นครั้งคราว

เอ...กระทู้นี้ เราควรลบให้เหลือน้อยๆความเห็นไหมค่ะ ชักตะขิดตะขวง เมื่อแขกใหม่เข้ามาเยี่ยมเรือน
แล้วเปิดผลัวะมาเจอก้นครัวที่เลอะเทอะ เป็นความจริงที่ไม่อยากให้ใครเห็นค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 18:43

อยู่ที่ไหนก็ไม่ต่างกันครับ พี่นุชนา
ห้องเรือนไทย หรือห้องสมุดก็มีตัวป่วนด้วยกันทั้งนั้นล่ะครับ
เพียงแต่ที่นี่ต้องลอคอินเข้ามาโพสต์ข้อความ คนเลยเกรงๆกันหน่อย จะพูดจาพาดพิงเรื่องที่ไม่ควรพูดก็คงเกรงๆกันอยู่มากกว่าที่นั่น เพราะมีลอคอินเป็นเครื่องต่อรอง

ลองไม่ต้องลอคอินดูสิ ผมแทบไม่อยากคิดเลยครับว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเรือนไทย

ส่วนเรื่องกระทู้นี้ผมว่าเก็บไว้สักกระทู้เผื่อขุดขึ้นมาเตือนผู้ที่จะเข้ามาโพสต์ข้อความที่ไม่เหมาะสมจะดีกว่านะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์