เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 20168 ทำไมรู้จัก กรมหลวงชุมพรฯ ในนาม"เสด็จเตี่ย"
kamda
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 20 พ.ย. 05, 16:02

ทั่วคุ้งน้ำแทบไม่มีใครที่จะไม่รู้จัก กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ แต่ถึงกระนั้นทำไมถึงได้เรียกท่านว่า "เสด็จเตี่ย" ในขณะที่เรียกรัชกาล ที่ 5 ว่า "เสด็จพ่อ ร.5 "
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ย. 05, 17:42

...นอกจากจะทรงเป็นนักการทหารเรือผู้ยิ่งใหญ่ของไทยแล้ว ยังทรงสนพระทัย
ศึกษาค้นคว้าเรื่องราวเกี่ยวกับการแพทย์แผนโบราณอีกด้วย ทรงเสด็จออกไปรักษาคนไข้
ด้วยพระองค์เอง จนชาวจีนย่านสำเพ็งมีความรักและซาบซึ้งในพระกรุณาธิคุณ
และเรียกขาน พระองค์ว่า "เตี่ย" ซึ่งหมายถึงพ่อ หรือ "หมอพร" ที่ชาวบ้านรักใคร่บูชา

http://www.manager.co.th/entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9480000155188  
kamda
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 พ.ย. 05, 07:36

คุณเทาชมพู ช่วยหาข้อมูลมาเพิ่มหน่อยนะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 พ.ย. 05, 08:30

หนูจ้ะ...ก่อนจะอ่านประวัติของเสด็จเตี่ย ควรอ่านสมบัติผู้ดี เรียบเรียงโดยเจ้าพระยาวิสุทธิ์สุริยศักดิ์
(ม.ร.ว. เปีย มาลากุล) เมื่อ พ.ศ. 2455 ถึงเก่าหน่อยแต่ยังงดงามและไม่ตกสมัยนะจ้ะ

http://www.baanjomyut.com/library/aristocrat/page02.html

หนูกลับบ้านลองถามคุณแม่ หรือจะถามคุณครูที่โรงเรียนก็ได้นะว่า ที่ไหนมีสอนการพูดการจาให้ถูกกาลเทศะ
มีสัมมาคารวะ ให้น่าฟังสักหน่อย เมื่อทราบแล้ว จะถามประวัติเสด็จเตี่ยจึงค่อยโพสต์เข้ามาถามใหม่จ้ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 พ.ย. 05, 08:44

ป.ล. เมื่อคืนเห็นภาพใน ค.ห. 2 ที่หนูโพสต์ก็ต๊กใจ อ้าว..โดนลบไปซะแล้ว
เด็กสมัยนี้ช่างกล้าหาญชาญชัยอย่างนี้
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 06:58

โชคดีที่ไม่ได้เห็น ภาพที่ทำให้คุณ Nuchan "ต๊กใจ" ไม่งั้นผมคง "ต๊กใจ" ด้วยเหมือนกัน อิอิ

น้อง Kamda ครับ ขอความรู้ ควรจะสุภาพกว่านี้นะครับ

รู้สึกเจอหลายกระทู้แล้วที่เป็นลักษณะนี้ คือการใช้ภาษา "เป็นกันเองเกินไป" เสมือนว่า ทุกคนในบอร์ดนี้ อยู่ในวัยเดียวกับผู้ตั้งกระทู้ ผมคิดว่าน้อง Kamda คงอยู่ไม่เกินชั้นประถม ไม่เป็นไรครับ ผมให้อภัย

ที่สำคัญคือ สังคมไทยเราเป็นสังคมที่รู้จักสัมมาคารวะครับ ต้องหัดกันไว้ตั้งแต่เด็กๆ สังคมเราไม่ใช่สังคมแบบตะวันตกที่พูดจากกันห้วนๆ ก็ไม่ถือว่าไม่สุภาพ ทางตะวันตกสุภาพไม่สุภาพอยู่ที่น้ำเสียงกับสีหน้า

แต่ภาษาไทยเราไม่ใช่นะครับ ภาษาไทยเราบอกได้จากประโยคที่พิมพ์เลยว่าคุณสุภาพ หรือ ไม่สุภาพ นี่แหละครับเอกลักษณ์ของภาษาไทย

กรุณาอย่าคิดว่าที่นี่เป็น "บอร์ดวัยรุ่น" นะครับ ถ้าจะถามห้วนๆ แบบนี้ ลองไปที่ pantip.com ที่ห้องสมุด นะครับ คิดว่า คงจะมี "วัยรุ่น" ช่วยตอบกันเยอะทีเดียว

ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 14:33

เสด็จในกรมทรงเป็นพระบรมวงศานุวงศ์อีกพระองค์หนึ่งที่กอรป์ไปด้วยพระศรัทธาในบวรพระพุทธศาสนาอย่างลึกซึ้ง ทรงแสวงหาพระอาจารย์ผู้ทรงศีลทรงธรรมอย่างพากเพียร  โดยกล่าวขวัญถึงมากที่สุด คือ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า

เป็นที่เชื่อกันโดยทั่วไปว่าเสด็จในกรมทรงมีพระจริตวาสนาในเรื่องฤทธิ์ อภิญญาเป็นอันยิ่ง  ซึ่งหมายความว่าต้องทรงศีลและมั่นคงในพระรัตนตรัยอย่างที่สุด

หากศึกษาพระประวัติก็จะพบนัยยะที่ทรงเป็นเหยื่อมรสุมทางการเมือง ถึงกับทรงอิดหนาระอาใจกับลาภ ยศ สรรเสริญ กราบถวายบังคมลาออกจากราชการ ปลอมพระองค์เป็นหมอพรเที่ยวสงเคราะห์ชาวบ้านผู้ยากไร้ตามพระอัธยาศัย

และคงเป็นช่วงเวลาดังกล่าวที่ฟังเล่ามาว่า "......รัชกาลที่ ๖ ถามท่านว่าไปเที่ยวสักเนื้อสักตัวร่ำเรียนวิชาอยู่ยงคงกระพันมานี่ตั้งใจจะก่อการกบฏหรือ ? พี่น้องกันเขาถามกันตรง ๆ ลูก รัชกาลที่ ๕   เหมือนกัน ....ใช่ไหม ? เสด็จในกรมท่านบอกว่าท่านสามารถที่จะสาบานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์และครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือได้ว่าจิตใจที่คิดจะปรารถนาในราชบัลลังก์ไม่มีแม้แต่นิดเดียว  ถ้าหากว่าท่านผิดจากคำพูดนี้ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่าได้คุ้มครองเลย เสร็จแล้วท่านก็ควักปืนยิงเข้าปากเหนี่ยวจนหมดโม่ไม่ลั่นสักนัดหนึ่ง....."
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 14:58

ถ้าผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองของเรามีความจงรักภักดีต่อชาติ ดั่ง กรมหลวงชุมพรฯ   บ้านเมืองคงสงบร่มเย็น เข้าทำนองที่ว่า ไพร่ฟ้าหน้าใส เป็นแน่
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 15:04

อีกประการหนึ่ง โดยส่วนตัวจะรู้สึกขัดหูขัดใจทุกครั้งที่คนสามัญเรียกพระนาม พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ว่า "เสด็จพ่อ ร. 5" ซึ่งผมคิดว่าเป็นการดึงฟ้าให้มาต่ำ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว หรือ พระปิยะมหาราช เป็นถึงพระเจ้าแผ่นดิน คนสามัญเป็นเพียงข้าแผ่นดิน การเรียกพระเจ้าแผ่นดินว่า เสด็จพ่อ ก็เท่ากับว่ายกตนเองว่าเป็นดุจพระเจ้าลูกยาเธอ ซึ่งผมเองคิดว่าไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง ไม่ว่าจะมองด้วยมุมไหน
kamda
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 03:46

ก็แค่อยากรู้ประวัติเรื่องนี้จิง ๆ
ขอบพระคุณคุณพี่ถาวศักดิ์นะที่ช่วยหาประวัติให้
ดาเคยได้ยินว่าท่านเป็นบิดาของกองเรือไทยอะไรประมาณนี้
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 10:52

คุณ kamda อย่าโพสต์ภาพลักษณะนี้เลยครับ ไม่ใช่กระปุกดอทคอมนะครับ ขัดกับเนื้อหาของกระทู้ครับ
ปล.ผมชอยอ่านเวปนี้มาก  อ่านทุกวันครับชอบความรู้ลักษณะนี้แต่ไม่ค่อยได้โพสต์อะไรครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 21:25

คุณเป็นหนึ่ง ปล่อยให้ คุณ kamda "บ้า" กับรูปพรรค์อย่างนั้นในที่สาธารณะไปคนเดียวเถิด
ลงทะเบียนว่าเป็นครู ดิฉันทราบแม้กระทั่งชื่อโรงเรียน

เขาเป็น "นายร้อยชื่อ" - นาย...ไม่ใช่นาง
ปลอมเป็นหญิง...ดาอย่างนั้น ดาอย่างนี้ หนูอย่างนั้น อย่างนี้ หวานซะไม่มี
แต่ก่อนเข้าเรือนไทยชื่อ kenkorn แต่วีซ่าหมดอายุ ต่อไม่ได้
หวนกลับมาใหม่ในชื่อใหม่ วีซ่ากำลังจะถูกยึดถาวร

สังเกตว่าเวลาตั้งชื่อ จะผูกพันกับตัว "k" เป็นพิเศษ
หรือว่าเป็น Klu Klux Klan มาป่วนเว็บ?

อุตส่าห์พักร้อน 7 วัน จะท่องเน็ตหย่อนใจให้สบาย
มาเจอตาคนนี้เข้า เสียอารามณ์

วันที่ 8 ก.ค. 2548 - 17:18:36
โดย: kenkorn  [IP: 202.57.137.67,,]

วันที่ 10 ส.ค. 2548 - 09:57:50
โดย: เทาแดง [IP: 202.57.137.67,,]

วันที่ 23 ก.ย. 2548 - 13:20:49
โดย: likkhachai@hotmail.com [IP: 202.57.137.67,,]

kamda  มีผู้เรียกดูข้อมูลนี้แล้ว: 21 ครั้ง
ชื่อจริง: เทา แดง
ปัจจุบัน:  
email: kenkorn@gmail.com
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 พ.ย. 05, 21:05

ต่อไปนี้คือคำรำพันของ Kenkorn ตอนวีซ่าถูกยึดครั้งแรก
(ดิฉันคัดมาให้ชมเพื่อถอนรากถอนโคนของการไม่รู้จักคุณค่าแห่ง "privileges" ที่ได้เข้ามาโพสต์
ความเห็นที่เว็บแห่งนี้ฟรี แต่กลับ "abuse")
.
.
.
โปรดอย่ามองโลกในแง่ดีอย่างเดียว เพราะโลกจริงแย่ยิ่งกว่าในละครเยอะ แต่โปรดเชื่อเถอะว่า
แม้การศึกษาสูงก็ใช่ว่าจะทำให้คนจิตใจดีขึ้นได้หมดทุกคน แต่มันจะช่วยได้แค่เพียงระดับหนึ่ง
แล้วคุณละ เป็นงัย การศึกษาช่วยคุณได้แค่ไหน

ดีแฮะตอนนี้ล็อกอินไม่ได้ไม่รู้ว่าผู้มีวิสัยทัศน์กว้างไกลคนไหนถึงมิยอมให้ผู้น้อยเขาไปร่วมเสวนา
เปิดประเด็นสนทนาด้วย ก็ช่างเหอะไอ้ผู้น้อยอย่างกระผมก็เป็นแค่ผู้มีความรู้น้อยแต่มิด้อยการศึกษา
เสวนาได้ทั้งวันทั้งคืน

เทาแดง

วันที่ 1 ส.ค. 2548 - 16:27:52
โดย: kenkorn@gmail.com [IP: 202.57.137.67,,]
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 พ.ย. 05, 21:11

อีกอันหนึ่ง Kenkorn กำลังเครียด เมื่อ log in ไม่ได้ ก็เลยโพสต์เข้าไปชมตัวเอง สังเกตดูเลข IP ว่าพูดเอง... เออเอง
.
ตอนนี้ขอให้ หนูดาอ่านเฉยๆ นะดานะ หมดสิทธิ์โพสต์แล้วจ้ะ

kenkorn หรือ ศักดา ลิกขะไชย ครูฝึกอบรม ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี
คนนครศรีธรรมราช เป็นทนายความ มีความชอบเรื่องการเมืองระดับท้องถิ่น ไปไปมา นครฯ
แต่ไม่ได้อยู่ต่อเนื่องมา 7 ปีแล้ว บางครั้งใช้นามปากกา เทาแดง
แสดงความเห็นได้คมดี ผมชอบ

วันที่ 20 ส.ค. 2548 - 14:05:42
โดย: 202.57.137.67 [IP: 203.156.86.183,,]
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 พ.ย. 05, 02:26

ขอบคุณ คุณ Nuchan มากครับ ที่เอามาแฉ เพราะสงสัยเหมือนกันทำไมต้องมาป่วนด้วย อันที่จริงกระทู้น่าสนใจ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องใช้สำนวนแบบนั้น ฮืม ถ้าไม่เรียกป่วนแล้วจะเรียกอะไร ฮืม

ก็ขอออกความเห็นเกี่ยวกับสิ่งที่เค้าฟูมฟายนะครับ

"ดีแฮะตอนนี้ล็อกอินไม่ได้ ไม่รู้ว่าผู้มีวิสัยทัศน์กว้างไกลคนไหน ถึงมิยอมให้ผู้น้อยเขาไปร่วมเสวนา
เปิดประเด็นสนทนาด้วย"

อันที่จริงผมว่า กระทู้ที่เค้าตั้งก็น่าสนใจนะครับ เพียงแต่ว่าการเข้ามาพูดคุยนั้น "ขาดมารยาท" อย่างแรง มันจึงไม่เกี่ยวกับมีหรือไม่มีวิสัยทัศน์ครับ แต่มันเกี่ยวกับ "มารยาทของผู้ตั้งกระทู้" มากกว่า อย่าว่า webmaster เลยครับ โปรดสำรวจดูตัวเองเสียก่อน

"ก็ช่างเหอะไอ้ผู้น้อยอย่างกระผมก็เป็นแค่ผู้มีความรู้น้อยแต่มิด้อยการศึกษา
เสวนาได้ทั้งวันทั้งคืน"

พออ่านตรงนี้ ผมก็งงเลยว่า เค้าว่าตัวเองทำไม ฮืม
คือ ความรู้น้อย "แต่มิด้อยการศึกษา" แต่ภาษาสำนวนที่ใช้มัน "ส่อ" ให้เห็นว่าตัวเค้านั้น "ด้อยการศึกษา" นะครับ

ข้อเสนอแนะ
การใช้พื้นที่สาธารณะมันก็ต้องรู้จักมารยาทกันบ้างนะครับ ไม่ใช่เห็นว่าเป็นอินเตอร์เน็ตแล้วจะปลอมเป็นใครก็ได้ ถ้าเป็นเด็กๆ อย่าง "เด็กประถม" ก็ว่าไปอย่าง เพราะเป็นวัยเรียนรู้เรื่อง "สัมมาคารวะ" แต่นี่โตๆ กันแล้ว ยังมาทำพฤติกรรมแบบนี้ ก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วหละครับ

ถ้าจะกลับมาก็ขอร้องว่า มาโพสแบบปุถุชนธรรมดาเถอะครับ ที่นี่ปลอดภัย ไม่ต้องทำตัวแอบแฝง คนดีๆ ใครๆ ก็ยินดีต้อนรับ และให้อภัยครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์