เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 42296 ข้าหลวงสมเด็จพระพันปีหลวง
คุณจันต์
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 พ.ค. 07, 22:29

กว่าจะหาที่นี่เจอ....เฮ้อ.. นึกว่าจะไม่ได้อ่านอะไรดีๆแบบนี้อีกแล้วนะคะ

ดูเรื่องสี่แผ่นดิน แล้วมาอ่านเรื่องนี้ ก็พอนึกออกนะคะว่าการใช้ชีวิตของข้าหลวงเป็นยังไง

เล่าต่อค่ะอาจารย์
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 พ.ค. 07, 10:18

เมื่อคืนชมข่าวในพระราชสำนัก

สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ เสด็จฯพระราชทานเพลิงศพ ม.จ. อุษาวดี สวัสดิวัฒน์ ข้าหลวงในสมเด็จพระพันวสาอัยยิกาเจ้าฯ หลังจากสมเด็จพระพันวสาเสด็จสวรรคต ท่านหญิงก็ประทับอยู่ในวังสระปทุมจนกระทั่งสิ้นชีพิตักสัย
มณีมาลา
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 พ.ค. 07, 21:14

มานั่งหลบฝนหาความรู้ด้วยคนค่ะ
ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้แต่ชอบอ่านค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 พ.ค. 07, 05:26

หม่อมเจ้าหญิงที่เป็นข้าหลวงวังสระปทุมท่านนั้น จริงๆ แล้วมีนามว่า หม่อมเจ้าอุษารดี สวัสดิวัตน์ ครับ แต่สื่อมวลชนมักเขียนผิดเป็น "วดี"
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 พ.ค. 07, 15:29

ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูลที่ถูกต้อง

ผมว่าแล้วเชียวว่าพระนามของเชื้อพระวงศ์นี่แม้จะฟังดูธรรมดาแต่ต้องไม่ธรรมดา
หนูแดง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

Doctoral student

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 13 มิ.ย. 07, 11:16

ติดตามคุณเทาชมพูอย่างต่อเนื่องค่ะ
หลังจากที่เสริชมาเจอเรื่องกอสซิปในวังแล้วเลยตาอ่านกระทู้อื่นๆด้วย

ว่าแล้วก็อยากจะมีโอกาสได้สนทนากับท่านข้าหลวงเก่าๆ อยากฟังว่าสมัยก่อนเป็นอย่างไรจริงๆค่ะ
ขอบคุณที่นำมาเผยแผ่นะคะคุณเทาชมพู
กงกง
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 ก.ย. 07, 19:40

ฝนตกหนัก หลบเข้ามาพักในเรือนไทย
แต่ไฉนดูมันเงียบๆ ....ไม่ค่อยเหมือนบ้านหลังเดิมเลย
...งั้นก็ขออ่าน เก็บความรู้แบบเงียบๆแล้วกันนะครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 ก.ย. 07, 23:55

ชื่นชม คุณเทาชมพู ที่กรุณาเล่าเรื่องที่น่าสนใจอย่างยิ่ง
เติมเต็ม ความรู้ เรื่องในวัง อย่างน่าสนใจ
กี่ร้อยหลายพันชีวิตที่มาอยู่รวมกันในระยะเวลาของการเปลี่ยนแปลง

ขอประทานโทษค่ะ  ไม่ทราบว่ากล้วยหักมุก ทำเชื่อมได้ดีเลิศ
อาหารชาววังหลายๆอย่างก็แทบไม่เคยเห็นนอกจากในรูป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ก.ย. 07, 10:18

เคยกินกล้วยหักมุกเชื่อมฝีมือชาวบ้าน ไม่ใช่ชาววัง
น้ำตาลที่เชื่อมเป็นสีแดงๆ ค่ะ ข้นเหนียว   คุณ Wandee นึกออกไหมคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ก.ย. 07, 10:54

ขอบคุณ คุณเทาชมพูค่ะ

วาดภาพกล้วยไข่ในกะทะทอง
รบกวนแท้ๆ  ขออภัยค่ะ
เคยเห็นแต่รูปขนมจีบชาววัง  ที่ปั้นหัวหยิบเป็นหัวเป็ด
เคยเห็นขนมนางเล็ดดอกจิ๋วๆ
เคยเห็นรูปฝอยทองที่ทำเป็นไจไหม
อ้อ..เคยเห็นสับปะรสลูกเท่าหัวแม่มือที่มีตา และขั้ว

คิดว่าเป็นการฝึกฝีมือและใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์
ชาววังตัวจริงก็ประหยัดใช้ของให้เป็นประโยชน์ทุกอย่าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ก.ย. 07, 11:18

อาหารชาววังหลายอย่าง ม.ล.เนื่อง นิลรัตน ท่านยังเปิดสอนอยู่นะคะ  ครูสอนคือคุณนิจ บุตรบุญธรรมของท่าน
ขนมจีบไทยที่ว่า เป็นคนละอย่างกับขนมจีบในภัตตาคารจีน  ตรงคอขนมจีบพับเรียงกันยังกะจีบพลีต   คุณยายม.ล.เนื่องท่านทำเป็นค่ะ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 15:25

ตามอ่านทุกเรื่องเลยค่ะวันนี้ เคยอ่านเหมือนกันค่ะทำให้นึกภาพว่า สมัยก่อนแม่ครัวเอกฝีมือดีๆมีหลายท่าน แต่น่าเสียดายที่บางตำหรับอาหาร ขาดผู้สืบทอด ทำให้หายไปจากสังคมเมืองไทย นะคะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 113

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 23:04

แวะมาพักสมองกระทู้นี้ ได้ความรู้เพิ่มอีกเป็นกองๆ

แต่....หนูเอะใจนิ๊ดดดดนึงค่ะ

เคยกินกล้วยหักมุกเชื่อมฝีมือชาวบ้าน ไม่ใช่ชาววัง
น้ำตาลที่เชื่อมเป็นสีแดงๆ ค่ะ ข้นเหนียว   คุณ Wandee นึกออกไหมคะ

หนูจำว่ากล้วยเชื่อมที่เชื่อมเป็นสีแดงๆ ข้นเหนียว นั่นคือกล้วยน้ำว้าเชื่อม ไม่ใช่หรือค่ะ กินมาแต่เด็ก
ส่วนกล้วยหักมุกเชื่อม จะออกสีเหลืองทอง

เวลาทำขนมประเภทเชื่อมกล้วย คนโบราณชาวบ้าน จะใช้น้ำตาลได้ทั้ง 2 ชนิด
เชื่อมกล้วยไข่ กล้วยน้ำว้า กล้วยหักมุก ใช้น้ำตาลทรายขาวเชื่อม ได้กล้วยสีเหลืองทอง
เฉพาะกล้วยน้ำว้า ถ้าใช้น้ำตาลปีบ หรือน้ำตาลมะพร้าวเชื่อม จึงจะได้กล้วยสีแดง

(ตำราเชื่อมกล้วยหักมุก จะไม่ค่อยเห็นว่ามีสูตรไหน ใช้น้ำตาลปีบเลยค่ะ)

แล้วไปเอารูปกล้วยหักมุกจากลิ้งค์นี้ค่ะ http://www.horapa.com/webboard/show.php?No=2137

หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 113

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 11 ก.ย. 07, 23:07

ต่อรูปกล้วยน้ำว้าเชื่อมเพิ่มเติมจากลิ้งค์นี้ http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=birthz&date=11-06-2007&group=3&gblog=4

judgero
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 พ.ค. 14, 01:37

อยากขออนุญาตเรียนถามอาจารย์เทาชมพูถึงประวัติของ นางพิทักษ์ธัญญกรณ์ (ชั้น คงพันธุ์) ข้าหลวงเรือนนอกในสมเด็จพระพันปีหลวงครับ ว่าท่านอาจารย์เทาชมพูมีประวัติของคุณชั้นมั้ยและท่านทราบประวัติคุณชั้นมาจากที่ใด เนื่องจากกระผมเป็นลูกหลานของคุณชั้น แต่เวลานี้ยังไม่มีประวัติและรูปถ่ายของคุณชั้นเก็บไว้เลย จึงอยากขอความกรุณาอาจารย์เทาชมพูช่วยบอกเล่าเป็นความรู้แก่ลูกหลานคุณชั้นด้วยครับ ขอบพระคุณครับผม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์