เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5898 อยากทราบพระราชประวัติของสมเด็จพระราชินีวิคตอเรียของอังกฤษน่ะครับ
วามิส
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 12 พ.ย. 05, 22:33

ผมทราบมาว่ายุคสมัยของควีนวิคตอเรีย เป็นช่วงที่อังกฤษรุ่งเรืองที่สุดโดยเฉพาะในด้านการล่าอาณานิคม และพระเกียรติคุณชื่อเสียงของควีนเองก็เป็นที่รู้จักกันไปทั่วโลกแม้จนกระทั่งปัจจุบัน ไม่ว่าจะไปประเทศไหนที่เคยเป็นอาณานิคมของอังกฤษมาก่อนก็มักจะพบว่าชื่อสถานที่ เมือง และอื่นๆ หลายแห่งใช้พระนามของพระนางเป็นชื่อเรียกขานเป็นอนุสรณ์จนปัจจุบัน จากสิ่งเหล่านี้ก็เลยทำให้ผมอยากทราบพระราชประวัติของพระนางน่ะครับ รวมทั้งอยากทราบถึงการสืบเชื้อสายของบรรดาพระทายาทของพระนาง เพราะเคยอ่านเกี่ยวกับราชวงศ์ในยุโรป กล่าวถึงว่าบรรดาราชวงศ์ในยุโรปแทบทุกราชวงศ์ล้วนแล้วแต่มีเชื้อสายของควีนอยู่ไม่มากก็น้อยทั้งสิ้น จนยกให้ควีนเป็นพระอัยกาของยุโรป อันนี้ก็เลยอยากทราบว่าเป็นจริงประการใดครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 พ.ย. 05, 00:09

กระทู้นี้ครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=32852&page=1

ความเห็นที่ 35 - 49 ลงออ่านดูคร่าวๆนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์