เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11939 กลอนบทนี้แปลว่าอะไรกันแน่ งง
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 พ.ย. 05, 12:55

เอารูปผ้ากรองทองมาฝากค่ะ

ผ้ากรองทอง เป็นที่ที่ถักด้วยแล่งเงินหรือแล่งทอง ถักให้เป็นลวดลายต่อกันเป็นผื่น
ส่วนมากนำมาทำเป็นผ้าสไบ ใช้ห่มทับลงบนผ้าแถบ และผ้าสไบอีกทีหนึ่ง มักใช้แต่เฉพาะ
เจ้านายผู้หญิงชั้นสูง มีขนาดกว้างยาวเท่ากับผ้าสไบ ชายผ้าด้านกว้างปลายเป็นชายครุย

เมื่อต้องการให้ผ้ากรองทองมีความงดงามเพิ่มมากขึ้น นิยมนำปีกแมลงทับมาตัดเป็นชิ้นเล็ก ๆ
เหมือนรูปใบไม้ และปักลงไปบนผ้ากรองทอง ในตำแหน่งที่คิดว่าจะสมมุติเป็นลายใบไม้

http://kanchanapisek.or.th/kp6/BOOK15/chapter5/t15-5-l3.htm  
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 พ.ย. 05, 18:15

อ่านแล้วรู้สึกว่า มีการเอาโลหะจริง ๆ มาทำเป็นเส้น แล้วถักทอขึ้นเป็นผืนผ้า
ถ้าจริง ผ้านั้นคงหนักมาก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 พ.ย. 05, 21:19

แวบมาตอบ อ.นิรันดร์นะครับ

มีจริงๆครับ เรื่องการนำเอาโลหะมาผสมลงในผ้า หรือทอเป็นผืนผ้า

แต่เจ้าโลหะแบบนี้อาจจะนำมาผสมได้หลายวิธี ผมยกวิธีที่พบบ่อยๆมาตอบแล้วกันครับ

วิธีแรก ง่ายที่สุด เขาก็จะใช้โลหะแผ่นบางๆตัดเป็นเส้นเล็กๆ แล้วทอขึ้นเป็นผื้นผ้าเลย เช่น ตาดตาตั๊กแตน หรืออาจจะถักแล้วนำมาเย็บประดับลงบนผืนผ้า เช่น ตาดเงินหนามขนุน(หรือผ้านมสาว)

ส่วนวิธีที่สอง จะใช้โลหะที่เป็นแผ่นแบนๆที่เล็กกว่าวิธีแรกควั่นเป็นเกลียวถี่ๆรอบๆไหมหรือด้ายเส้นเล็กๆด้านใน ซึ่งวิธีนี้จะมีทั้งเส้นหยาบและเส้นละเอียดครับ ที่ราชสำนักนิยมจะเป็นเส้นละเอียดซึ่งนำมาถักทอเป็นผ้าหลายชนิด เช่น ผ้าเยียรบับ ผ้าเข้มขาบ ผ้าอัตลัต หรือถักเป็นผ้ากรองทอง เป็นต้นครับ

ส่วนเรื่องน้ำหนัก ก็หนักมากพอสมควรครับ เหมือนที่ผมเขียนไว้ในความเห็นที่ 10 ว่าผ้าสไบหลายชนิดที่มีโลหะเป็นส่วนผสมจะถูกนำมาห่มทับลงบนแพรอัดจีบซึ่งเป็นสไบผืนในอีกทีหนึ่งเพื่อไม่ให้ผ้าผืนในซึ่งบางและลื่นหลุดได้โดยง่ายไงล่ะครับ
ศรา_อีปราส
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 ธ.ค. 06, 17:01

"ชาวแพแผ่แง่ค้า ขายของ
แพรพัสตราตาดทอง เทศย้อม
ระลึกศรีสไบกรอง เครือมาศ แม่เฮย
ซัดสอดสองสีห้อม ห่อหุ้มบัวบัง"

น่าจะแปลแบบคร่าวๆว่า พอเห็นแม่ค้าตลาดน้ำขายผ้าต่างๆ ก็ระลึกถึงนางอันเป็นที่รัก น่าจะใช่ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์