เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12711 สืบสานศิลป์แห่งฝ่ายใน
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 14:43

ตำหนัก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรไทเทพกัญญา
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 14:45

ภายในซุ้มโค้งตำหนัก ตรงมุมภาพ เราจะเห็นหญิงชรากำลังอ่านหนังสือพิมพ์ ผมคิดว่าอดีตท่านต้องเคยเป็นชาววังตำหนักพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรไทเทพกัญญา มาก่อนเช่งเชียวครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 14:47

ตำหนัก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพวงสร้อยสอางค์

สภาพค่อนข้างทรุดโทรม
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 14:59

ตำหนักเจ้าจอม หม่อมราชวงศ์จิ๋ว
สมัย 2531 เคยเป็นศูนย์เด็กประถมวัย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 15:00

ที่ประดับชายคาเป็นลายไม้ฉลุเล็กๆ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 15:00

แปลน ตำหนักเจ้าจอม หม่อมราชวงศ์จิ๋ว
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 16:57

ตำหนัก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:01

พระตำหนักพระราชชายาเจ้าดารารัศมี

เป็นตำหนัก 3 ชั้น ซึ่งพระบาทสมเด็จ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระบรมราชานุ ญาต โปรดให้สร้างพระตำหนักใหม่ ในบริเวณพระราชฐานชั้นใน พระบรมมหาราชวัง

ลักษณะเป็นพระตำหนัก ขนาดใหญ่ สร้างขึ้นเต็มพื้นที่ รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีถนนโดยรอบสี่ด้าน ผนังด้านนอก ทำหน้าที่เป็นขอบเขต ของตำหนัก ตัวตำหนัก ก่ออิฐฉาบปูน 3 ชั้น แบบสถาปัตยกรรมตะวันตก ทาสีชมพู สลับขอบหน้าต่างสีเขียว เข้ม หลังคาทรงปั้นหยา เดิมมุงด้วย กระเบื้องดินเผาไม่เคลือบสี ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น กระเบื้องลอนคู่ ผนัง ฉาบปูน และทำบัวปูนปั้น เป็นเส้นคาดรอบอาคาร แบ่งเป็น 3 ชั้น มีหน้าต่างตรงกันทุกชั้น แต่ไม่มีซุ้มหน้าต่าง

พระบาทสม เด็จ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดที่จะเรียกเป็นการส่วนพระองค์ว่า "เรือนนางดารา"

(สถาปัตยกรรม พระบรมมหาราชวัง เล่ม 2 กรุงเทพ : โรงพิมพ์กรุงเทพ 2531 หน้า 360)  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:04

มุมมองใหม่ "Dararatsami Residence Hall"  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:26

พระตำหนักประธาน ของสมเด็จพระศรีสวรินทราบรมราชเทวีพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า เป็นพระตำหนักที่ใหญ่ที่สุดในฝ่ายใน และมีความแข็งและทนทาน และหรูหรา เรียบ แต่สวยงาม

พระพุทธเจ้าหลวง โปรดเกล้าฯพระราชทานให้กับ พระบรมโอรสาธิราช และสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระตำหนักทาด้วยสีขาว หน้าต่างสีแดง ก่ออิฐถือปูน 3-4ชั้น เป็นพระตำหนักที่คล้ายปราสาทในตะวันตก

เป็นอาคารที่ไม่มีชายคา บนดาดฟ้ามีระเบียงรอบ ชั้น1 ค้อนข้างเตี้ย ส่วนชั้นอื่นสูงมาก ตำหนักนี้ใช้ built in กั้นห้อง และฉากกั้นห้องอีกด้วย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:27

โถงทางเดินพอขึ้นจากชั้น1ครับ  
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:39

เข้ามารอคุณวุ่นนำชมต่อครับ

อ่านแล้วรู้สึกเหมือนได้เข้าไปอยู่ในสถานที่และเหตุการณ์จริงเลยครับ ขอบคุณคุณวุ่นมากครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:42

พระตำหนักหมายเลข11ของ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ ชั้น ๓ พระองค์เจ้าละม่อม กรมพระยาสุดารัตนราชประยูร

เป็นพระตำหนักที่แข็งแรง และใหม่เอี่ยมมาหลายรัชสมัย และใหญ่โตด้วย เป็นตำหนักเดี่ยว ก่ออิฐถือปูน3-4ชั้น มีลวดลายปูนปั้นงดงาม รอบซุ้มประตูหน้าต่างตำหนัก ทาสีครีมไข่ไก่ มีหน้าต่างหลายบาน และทุกบ้านก็มีระเบียงเหล็กดัดยื่นมาคล้ายที่รับเครื่องแอร์ในปัจจุบัน ด้านหน้ามีบันใดขนาดใหญ่ขึ้นมาที่ตำหนักครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:47

พระตำหนัก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอัพภัณตรีปชา พระเจ้าอยูหัว รัชกาลที่5 ทรงโปรดเกล้าฯให้สร้างเป็นที่ประทับของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอัพภัณตรีปชา และพระองค์เจ้าทิพยาลังการ
และเจ้าจอมมารดาแสเป็นพระตำหนักขนาดใหญ่ ก่ออิฐถือปูน 3 ชั้น มีหอคอยตรงกลาง ทาสีแดงๆ ภายนอกหน้าต่างมีลายปูนปั้นงดงามมาก โดยเฉพาะชั้น2 ในภาพคือสมัยยังไม่ได้บูรณะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:53

พระตำหนัก สมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัคราชเทวี พระเจ้าอยูหัว รัชกาลที่5 ทรงโปรดเกล้าฯให้สร้างเป็นที่ประทับของ สมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัคราชเทวี และพระราชธิดา และพระเชษฐาภคินี เป็นพระตำหนัก2ชั้น เดิมเป็นพระตำหนัก3ชั้น เดิมมีมุขที่สวยงามมากประดับประดาด้วยรูปปั้นกรีก มีลายปูนปั้นงดงามแต่ได้ทรุดโทรมลง จนถล่มลงมาเองเพราะขาดคนดูแล ซึ้งอยู่คู่กับเรือนเจ้าจอมมารดาแส ลักษณะไกล้เคียงกัน แต่พระตำหนักของพระราชเทวีจะงดงามกว่า ในรูปเป็นรูปตำหนักสมัยรัชกาลที่5 (ขวา) ด้านซ้ายเป็นพระที่นั่งในหมู่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์