เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3150 อยากอ่านเรื่องรถยนต์ที่เข้ามาในประเทศไทยสมัยแรกๆ ค่ะ
หวังเหวิด
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ย. 00, 02:00

สรุปว่าเป็นท่านผู้ใดกันแน่คะที่นำรถยนต์เข้ามา
ขอรบกวนคุณเทาชมพูและท่านผู้รู้ด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 14:14

เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสงชูโต) เป็นคนไทยคนแรกที่เป็นเจ้าของรถยนต์
ท่านเห็นจากแคตตาล็อกแล้วสั่งเข้ามาค่ะ แต่ว่าใช้ไม่สะดวก  ตอนหลังก็เลยถวายกรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ไป และชำรุดหักพังไปเองไม่เหลือซากเก็บไว้

ข้อมูลจาก "สาส์นสมเด็จ" ภาคที่ ๒๓  ไปหารายละเอียดอ่านดูในนั้นนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์