เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 79375 ภาพหลักฐานทางประวัติศาสตร์
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

เมื่อ 25 ต.ค. 05, 17:10

อยากได้ภาพพร้อมคำอธิบายหลักฐานทางประวัติศาสตร์ของทวีปเอเชียค่ะ เป็นภาพสิ่งก่อสร้างที่มนุษย์ยุคก่อนๆได้สร้างขึ้น เป็นหลักฐานที่ช่วยยืนยันสิ่งต่างๆ อะไรอย่างงี้น่ะค่ะ ใครมี ใครทราบ ช่วยเอามาลงไว้ให้ทีนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย พอดีจะเอาไปทำรายงานน่ะค่ะ เร่งด้วย ส่งก่อนวันที่1 พย.นี้น่ะค่ะ  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 17:48

เท่าที่ทราบ เป็นนโยบายของเว็บนี้ที่จะไม่สนับสนุนให้นักเรียนเอาการบ้านหรือรายงานที่ควรจะค้นคว้าเอง
มาถามในเว็บบอร์ดเพราะผิดวัตถุประสงค์ของเว็บนี้ที่ต้องการส่งเสริมการเรียนรู้นะคะ

ดิฉันเคยแนะนำการใช้ Google.com ในการ search หาเรื่องที่ต้องการจะค้นคว้าไปแล้วครั้งหนึ่ง
ทดลองดูอีกทีสิคะ การ search เอง ง่ายกว่าการขอให้คนอื่นช่วย เพราะคำตอบของคนอื่น
อาจไม่ตรงกับ topic ที่เราต้องการจะได้เสียทีเดียว

การบ้านของคุณข้อนี้ค่อนข้างง่าย
-ภาพหลักฐานทางประวัติศาสตร์ของทวีปเอเชีย
เป็นภาพสิ่งก่อสร้างที่มนุษย์ยุคก่อนๆได้สร้างขึ้น...
อย่างนี้คุณนึกถึง...โบราณสถาน...อะไรได้สักแห่ง คุณก็ลอง search ไปเถอะ รับรองออกมาเป็นร้อย จนเลือกไม่ไหว

คุณทดลอง keywords พวกนี้สิคะ Bamiyan, Taleban, silk road, tomb stone อีกร้อยแปด

ดิฉันจะลอง search หลักฐานทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกา โดยใช้ keywords: South America stone ancient  

"Pyramid Cultures of Ancient Central and South America"

The ancient civilizations of the Americas were far ahead of the rest of the world when it came to farming.
Because of their knowledge and skill in planting, hybridizing, irrigating and caring for food crops,
they were able to develop cities long before Europeans did.
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 18:18

งั้นก็ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ทราบ วันหลังจะไม่ทำอีกแล้ว ให้อภัยด้วยนะคะ แต่ตอนนี้หาเจอแล้วค่ะ  
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 18:34

นี่ไงคะ ไปเอามาจากเว็ป7สิ่งมหัศจรรย์
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 18:34

ชื่อสถานที่     ปราสาทหินนครวัด
                  : Angkor
สถานที่ตั้ง  เมืองเสียมราฐ ประเทศกัมพูชา
ปัจจุบัน    สามารถเข้าเยี่ยมชมได้

ปราสาทหินนครวัด เป็นสถาปัตยกรรมที่มหัศจรรย์อย่างหนึ่งของโลก สร้างโดยพระราชาธิราชแห่งพวกขอมซึ่งปกครองดินแดนของกัมพูชา ประมาณ พ.ศ. 1690 (ค.ศ. 1147) เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระเจ้าสุริยวรมันที่ 2 ตัวปราสาทสร้างด้วยหินศิลาแลง นี้กว้างด้านละ 5 เส้น หรือ 200 เมตร แบ่งเป็นเป็น 3 ตอน รอบ ๆ ปราสาทมีคู ทางเข้าปราสาท ด้านหน้าปูด้วยหินศิลาแลงขนาดใหญ่มีราวกำแพงสลักเป็นพญานาค ซุ้มประตูสร้างเป็น พระปรางค์ 3 ยอด ผ่านประตูเข้าไปข้างในถึงตอนกลางเป็นปราสาทก่อเป็นพระปรางค์มี 5 ยอด มีภาพแกะสลักวิจิตรงดงามลงในเนื้อหินประดับประดาอยู่แทบทั้งหมด เป็นภาพนูนแสดงถึงพุทธประวัติ ประวัติการทำสงคราม ตอนบนของยอดปราสาทมักสลักเป็นรูปพรหมสี่หน้า เป็นสถาปัตยกรรมก่อสร้างที่งดงามมั่นคง ซึ่งแสดงว่าครั้งหนึ่ง ขอมเคยเจริญรุ่งเรืองมาแล้วในสมัยโบราณ

ปราสาทนี้ปล่อยทิ้งร้างไว้เมื่อขอมเสื่อมอำนาจลง จนกลายเป็นป่าทึบ มีต้นไม้ปกคลุมโดยทั่วไปทำให้ปรักหักพังลงมาก เพิ่งได้รับการบำรุงซ่อมแซมบูรณะให้คืนสู่สภาพเดิมเมื่อต้นคริสตศตวรรษที่ 19  
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 18:35

เป็นไงมั่งคะ อันนี้หาเองนะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 18:55

ดีแล้วค่ะ...จะดียิ่งขึ้น หากเรียบเรียงคำพูดให้อยู่ในคำพูดของตัวเอง เปลี่ยนรูปประโยคบ้าง

คนตรวจการบ้านบางทีก็เบื่อเหมือนกัน คืนหนึ่งตรวจ essays นักเรียน 150 คน ทุกคนเล่น cut and paste
เหมือนกันเด๊ะ คนอ่านต้องอ่านของเหมือนๆกัน ไม่มีอะไรแปลกใหม่เลย
ju
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ทำงานค่ะ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 พ.ย. 05, 15:05

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 พ.ย. 05, 04:21

ครับ การเรียนรู้ที่ดีต้องค้นหาเองก่อน ถ้าสงสัยประเด็นไหน หรือ ประโยคไหน (ที่เป็นภาษาอังกฤษ) ก็มาโพสถามได้ครับ ถ้าทราบก็ยินดีอธิบายให้

ก็พยายามต่อไปนะครับ น้อง Doraikufuki
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 พ.ย. 05, 07:27

อ่ายของพี่นุชแล้วผมเขินเลยอ่ะ
cut and paste กับงานตัวเองบ้างเหมือนกันครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 พ.ย. 05, 12:29

คุณ Ju และ คุณติบอ แซวเหรอค่ะ
เขาบอกว่า Do whatever you want to do, but don't get caught.

C'est la Vie (That is life).
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 พ.ย. 05, 19:34

ขอบคุณนะคะ
Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 พ.ย. 05, 19:36

Doraikufuki
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 พ.ย. 05, 20:37

ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ อาจารย์เค้าเช็คชื่ออย่างเดียวว่าส่งไม่ส่ง แกไม่สนใจหรอกค่ะว่าจะลอกมาหมดเลยรึปล่าว ที่จริงแล้วเนี่ยอาจารย์เค้าบอกว่าให้เอามาจากเน็ทเลย หรือไม่ก็ตัดแปะค่ะ อีกอย่างเนี่ยงานก็ออกจะเยอะ แต่ที่คุณข้างบนบอกมาเนี่ย ก็น่าคิดนะคะ จะได้ฝึกตัวเองด้วย ดีค่ะ    
ju
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ทำงานค่ะ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 17:08

เดี๋ยวนี้อาจารย์สอนแบบนี้แล้วเหรอ....แล้วนักเรียน-นักศึกษาจะได้อะไรคะเนี่ย

ถึงว่า  ป.ตรี ป.โท  เกลื่อนเมือง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์