เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 46120 เมืองไทยในอดีต(๕)
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 00:04

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ที่นักถ่ายภาพได้เทอดทูนพระองค์ท่านให้เป็น "พระบิดาแห่งการถ่ายภาพไทย" นั้น

สุภาพสตรีที่อยู่ในรั้วในวังเป็นที่ได้รับวิชาการถ่ายภาพอย่างเต็มที่แสนยากหนักหนาในการที่จะได้ภาพถ่ายที่ชัดเจน งดงาม ถูกต้อง ให้ถูกใจผู้อื่น และต้องตาต้องใจตัวเอง
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 00:09

ภาพของการถ่ายภาพของเชื้อพระวงศ์สมัยรัชกาลที่5 ในพระที่นั่งวิมานเมฆ  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 16:05

ค.ห. 75 ท่อนที่ 2 แปลว่าอะไรค่ะ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 16:48

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ที่นักถ่ายภาพได้เทอดทูนพระองค์ท่านให้เป็น "พระบิดาแห่งการถ่ายภาพไทย" นั้น

ชาววังเป็นที่ได้รับวิชาการถ่ายภาพการที่จะได้ภาพอันชัดเจน ถูกต้อง และถูกตาต้องใจผู้คนนั้นยากลำบากนัก ผิดกับปัจจุบัน การถ่ายภาพสะดวก สบายมาก  มีหลายคนที่ใช้กล้องถ่ายภาพลามกอนาจารย์ ผมอยากให้ลลองนึกถึงพระองค์ดูบ้างครับ และ ชาววังดูบ้างนะครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 17:57

ที่งงเพราะ
1. ท่อนบน ยังเป็นประโยคที่ไม่สมบูรณ์เลย ดิฉันก็เลยคอยดูว่าท่อนล่าง คุณจะต่ออย่างไร

2. พอถึงท่อนล่างส่วนหน้า ดิฉันมองหาประโยคหลัก (มุกขย) แต่ไม่พบ
ในส่วนหลัง "มีหลายคนที่ใช้กล้องถ่ายภาพลามกอนาจารย์ ผมอยากให้ลองนึกถึงพระองค์ดูบ้างครับ"
เอ..มันไม่ได้เป็นเหตุเป็นผลกันนี่คะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 31 ต.ค. 05, 17:49

พระราชพิธีโสกันต์สมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย ในงานดังกล่าว พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานพระนามเต็ม,ชื่อพระราชฐานบนเกาะสีชัง และพระที่นั่งซึ่งกำลังก่อสร้างที่พระราชฐานนั้น(ต่อมาถูกรื้อและนำมาสร้างเป็นพระที่นั่ววิมานเมฆ
ส่วนกระทู้เกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวนี้ รายละเอียดยังไม่ครบครับ หากพร้อมเมื่อไรจะลงจนจบเลยนะครับ
ป.ล. เรื่อง_นาทีกับคุณ up และ_นาทีของคุณเทาชมพูนี้ อ่านแล้วสนุกมากครับ แสดงให้เห็นถึงปฏิภาณไหวพริบได้เป็นอย่างดีครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 31 ต.ค. 05, 17:52

ขออภัยครับ พระนามเต็ม ที่ว่าในความเห็นที่ 80 นี้คือ พระนามเต็มของสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 01 พ.ย. 05, 09:27

.
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 17:45

กระผมขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ อ.เทาชมพู (ไม่แน่ใจว่าตอนนี้อยู่ที่อเมริกาหรือเปล่าครับ) และขออภัยที่ขอบคุณช้าเกินไปครับ
วันนี้ฝากพระบวรฉายาลักษณ์ของกษัตริย์เขมรพระองค์หนึ่งครับ(ไม่เข้ากับชื่อกระทู้เลย แต่ไม่รู้ว่าจะลงตรงไหนครับ) ถ้านึกออกจะมาพิมพ์เพิ่มครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 17:55

จากความเห็นข้างบน นี่คือ
พระเจ้าอยู่หัวสีโสวัต (สมเด็จพระศรีสวัสดิ์ พระอนุชาพระนโรดม กษัตริย์แห่งเขมร ครองราชต่อจากพระเชษฐา)
คำบรรยายบนไปรษณียบัตรเก่าที่พบในฝรั่งเศสดังกล่าวพิมพ์ว่า
1815. CAMBODGE __ Sa Majesté Sisowath, roi de Cambodge
En grand Costume du Couronnement
ป.ล. เอามาจากศิลปวัฒนธรรม ฉบับ ต.ค. 2546 ครับ

Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 14:08

ค.ห. 60
คำบรรยายที่พบคือ
รถม้าพระที่นั่งสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ หน้าพระทวารเทเวศร์รักษา (เหมือนกันมากค่ะ แต่ว่าม้าคนละสี)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 03 พ.ค. 06, 00:30

ด้วยความคิดถึงกระทู้ซีรีส์นี้ครับ
เลยเข้ามาขออนุญาตถามคุณศรีปิงเวียงว่าพระเจ้าศรีสวัสดิ์ มุนีวงศ์ มีความสัมพันธ์อะไรกับเจ้าสีหนุครับ ถ้าคุณศรีปิงเวียงไม่ว่างสมาชิกท่านอื่นจะกรุณาตอบก่อนก็ได้นะครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 10:30

สวัสดีครับพี่ติบอ และขอขอบพระคุณที่ช่วยขุดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
พระเจ้าศรีสวัสดิ์เป็นพระอนุชาของพระเจ้านโรดมครับ
คุณไกรฤกษ์ นานาเคยเรื่องนี้เขียนไว้ในศิลปวัฒนธรรม ฉบับ พ.ย. 2546 ครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 10:32

ขออนุญาตแก้ไขความเห็นข้างบนครับ
พ.ย. 2546 แก้เป็น ต.ค. 2546

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 04 พ.ค. 06, 21:32

ง่ะ ! แม่เจ้า
ภาพถ้ายนั่นมันปี 1815 (ผมเดาว่าน่าจะ 1915 มากกว่านะครับ) ไม่ใช่เหรอครับ
เจ้าสีหนุขจะอายุเท่าไหร่เนี่ยะคุณศรี ถ้าน้องชายแก่หง่อมขนาดนี้เมื่อเกือบๆ 200 ปีที่แล้วน่ะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์