เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 46104 เมืองไทยในอดีต(๕)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 12:21

ธงสยามพระราชทาน

Flag of Siam
Hand-painted cotton, appliquéd
Gift of King Chulalongkorn, 1881
Harris Treaty Revisions Gifts
Department of Anthropology, cat. # E168493
180.3 cm length x 270.45 cm width
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 12:34

พระไตรปิฎกภาษาไทยฉบับพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ

King Chulalongkorn’s 1893 Version of the Tripitika
Gift of King Chulalongkorn, 1893
Dibner Rare Book Library
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 12:36

ภาพสลับซะแล้ว ขอโทษด้วยครับ
ภาพด้านบนเป็นชุดเครื่องแป้งถมตะทองพระราชทานครับ

คำบรรยายภาพอยู่นี่ครับ
Phan khruang paeng thom ta thong
Gift of King Chulalongkorn, 1876
Siam Exhibit, Centennial Exposition
Nielloware (silver, silver alloy, and gold)
Department of Anthropology
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 12:38

ภาพพระไตรปิฎกพระราชทานในความเห็นที่ 16 นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 18:11

เอาข้อมูลเวบที่ผมนำภาพมาฝากกันครับ
 http://www.mnh.si.edu/treasures/
มีภาษาไทยด้วยครับ ลองเลือกอ่านดูนะครับ
เป็นการทำงานร่วมกันของสยามสมาคมกับ สถาบันสมิธโซเนียนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 11:01

ขอบคุณคุณ Nuchan สำหรับคำอธิบายในค.ห. 9 ค่ะ

พระบรมฉายาลักษณ์ที่อัญเชิญมาลงในวันนี้เป็นชุดพระราชพิธี
ภาพแรกคือพระราชพิธีรัชมงคล พ.ศ. 2450
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จออกหน้ามุขเด็จพระที่นั่งสรรเพชญปราสาท จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 11:02

พระราชพิธีเปิดพระบรมรูปทรงม้า  11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2451
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 11:04

พระราชพิธีสรงมุรธาภิเษก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 11:05

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ประทับในพระเบญจา
สรงพระมุรธาภิเษก
สนานพราหมณ์ถวายน้ำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 11:12

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประทับบนพระเบญจา
สรงพระมุรธาภิเษกสนาน ที่อ่างหยก
พระที่นั่งวิมานเมฆ พระราชวังดุสิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 10:57

เมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จประพาสยุโรป  ได้เสด็จไปรัสเซีย เพราะทรงคุ้นเคยกับพระเจ้าซาร์นิโคลัสที่ 2 มาก่อนเมื่อครั้งทรงเป็นซาเรวิช(มกุฎราชกุมาร)  และเคยเสด็จมาถึงสยาม
พระเจ้าอยู่หัวทรงซื้อและสั่งทำงานศิลปะเครื่องประดับและของใช้จากห้างฟาแบร์เช่  ซึ่งเป็นช่างทองและช่างอัญมณีประจำราชสำนักรัสเซีย
มีช่างฝีมือเยี่ยมประจำอยู่หลายคน   ผลงานของบุคคลเหล่านี้ ปัจจุบันกลายเป็นของสะสมหายากและราคาแพงลิบลิ่ว
หลังจากการปฏิวัติใหญ่ของรัสเซีย  ก็ถึงอวสานของห้างฟาแบร์เช่  งานศิลปะต่างๆของห้างกระจัดกระจายกันไปในยุโรป  ตกไปอยู่ในมือเอกชนคนโน้นบ้างคนนี้บ้าง  คนละเล็กละน้อย

แต่งานของฟาร์แบเช่ในราชสำนักสยามยังคงมีอยู่ กลายเป็นคอลเลคชั่นฟาแบเช่ที่ใหญ่ที่สุดในโลก

ภาพนี้คือกรอบพระบรมฉายาลักษณ์  เงินสลักลายกะไหล่ทองลงยาสีแดง ประดับลวดลาย  ขอบสลักเม็ดกลมเหมือนไข่มุก
ฝีมือของช่างสำคัญของห้าง ชื่อ Julius Alexandrovitch Rappoport
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 11:01

กรอบพระบรมฉายาทิสลักษณ์ เงินสลัก กะไหล่ทองลงยาสีเขียว กรอบรูปกลมประดับไข่มุก   มีลวดลายพวงมาลาดอกไม้   ฝีมือช่าง Johan Victor Aarne ของฟาร์แบเช่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 11:08

กรอบพระบรมฉายาลักษณ์ กรอบสี่เหลี่ยม  เงินสลัก กะไหล่ทองลงยาสีเขียว มุมกรอบประดับดอกไม้ ด้านบนมีลวดลายช่อใบไม้
ฝีมือช่าง  Anders Johan Nevalainen ของฟาร์แบเช่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 11:12

ห้อยพระศอ พระบรมฉายาทิสลักษณ์  รูปหกเหลี่ยม ทำด้วยทองคำ สลักลายลงยาสีขาว
พระบรมฉายาสลักษณ์เป็นลายเส้นสีน้ำตาล
ขอบฝังมรกตและนิลสีน้ำเงิน
ขอบด้านข้างฝังไข่มุก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 11:16

เข็มกลัดพระรูปสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าศิราภรณ์โสภณ
กรอบทองคำ 18 กะรัต ลงยาสีต่างๆ แบบฝรั่ง  ห้อยไข่มุกเม็ดเดี่ยว
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์