เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4413 ขุนแผน
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 06:00

คุณเทาชมพู คะ  ขุนแผนมีภรรยากี่คนคะ และใครเป็นภรรยาที่ขุนแผนรักมากที่สุดค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 04:40

ขอลองไล่ดูนะครับ
มีนางพิม (วันทอง)
นางลาวทอง นางแก้วกิริยา
นางบัวคลี่
แล้วมีอีกมั้ยหว่า
ถ้าจะบอกว่านางพิม เป็นเมียที่ขุนแผนรักที่สุดก็คงจะได้นะครับ แต่ไม่แน่ใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 09:26

มีสายทองพี่เลี้ยงของนางพิมอีกคนค่ะ  แต่พวกเรามักจะลืมเพราะขุนแผนได้นางแล้วก็เฉยๆ  ไม่ได้รับออกหน้าออกตาว่าเป็นเมีย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 10:30

อ้อใช่ สายทองพี่เลี้ยงของนางพิมด้วย นางสายทองนี่จริง ๆ สำคัญมากนะครับ ถ้าจำไม่ผิด
พลายแก้ว ได้ขึ้นครูก็นางสายทองนี่แหละ เป็นเมียคนแรกของพลายแก้ว แต่พลายแก้วไม่สนใจเลย
จะว่าไปไม่รู้จะคล้ายกันหรือเปล่า
ขุนแผนจะเข้าหานางพิมก็เข้าทางพี่เลี้ยง
ถ้าใครเคยอ่านเรื่องเรือนมยุรา
ในตอนนั้น คุณพระนายไวย (ไม่ใช่ผมอิอิ) นั่นก็เข้าหาพี่เลี้ยงของแม่นกยูงก่อนเหมือนกัน
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 10:37

ขอบคุณสําหรับคําตอบค่ะ  
ถามต่อได้ไหมคะ ว่า เพชรกล้ามีตัวตนจริงในวรรณคดีเรื่องนี้ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 13:49

นางสายทองก็เกือบมีความสัมพันธ์กับพลายแก้วตั้งแต่เป็นเณรแล้วค่ะ เพราะไปหากันตั้งแต่ในกุฎิ
นางพิมเป็นเมียคนแรกค่ะคุณพระนาย  แต่สายทองก็ได้เป็นเมียคนที่สองในระยะเวลากระชั้นชิดมาก
คือพลายแก้วออกจากห้องนางพิม ก็ไปที่ห้องนางสายทองในคืนเดียวกันเลย
ถือเป็นรางวัลให้พี่เลี้ยงที่ช่วยเป็นแม่สื่อแม่ชัก
แบบคุณพระนาย(คนละคนกับคุณพระนายข้างบนนี้)ทำกับพี่เลี้ยงของนกยูง
คุณโบว์ชมพู  ในวรรณคดีขุนช้างขุนแผน มีแต่ชื่อแสนตรีเพชรกล้า แม่ทัพหน้าของเชียงใหม่ที่ถูกพลายงามฆ่าตายในศึกเชียงใหม่ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 16:55

วันนี้เปิดขุนช้างขุนแผนมาอ่านอีกที
เรื่องขุนแผนรักใครมากที่สุด  ดิฉันก็คิดอย่างคุณพระนายค่ะ ว่าน่าจะรักนางพิมมากที่สุด  
แต่พอมาอ่านอีกทีแล้วชักไม่แน่ใจ พร้อมกับหมั่นไส้ขึ้นมาด้วย
เพราะขุนแผนได้ดีทีไร ทิ้งนางพิมทุกที
ครั้งแรกไปช่วยเชียงทองรบเชียงใหม่ ได้นางลาวทอง  ก็ทิ้งนางวันทอง
ครั้งที่สอง เป็นแม่ทัพกับพลายงาม ไปรบกับเชียงใหม่ กลับมาเป็นใหญ่เป็นโต
ก็ไม่เห็นสนใจจะเอานางวันทองกลับมาอยู่ด้วย   อยู่สบายกับลาวทองแก้วกิริยา
จนพระไวยไปฉุดแม่เอามาให้พ่อ  เกิดเรื่องราวจนนางเป็นฝ่ายถูกประหารชีวิต
เลยคิดว่าใจจริงขุนแผนน่าจะรักเมียน้อยมากกว่านะคะ
แต่ถ้าถามว่าขุนแผนทำเวรกรรมให้ผู้หญิงคนไหนมากที่สุด   คำตอบสุดท้าย
วันทอง  ค่ะ
ม่ายบอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 พ.ย. 00, 17:13

เขาว่ามีพระขุนแผน จริงหรือไม่อย่างไรครับ
ผู้ใดห้อยไว้คล้องคอ ผู้นั้นสาวติดนักแล
wat
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 16:03

เรื่องนี้ผมว่า จากประสบการณ์ที่ได้พบมา สมัยก่อนอาจจริง มันเป็นความเชื่อของคนในสมัยนั้น ชายหนุ่มสมัยนั้นถ้าคล้องขุนแผนแล้วจะมีความมั่นใจในตนเองในการเข้าไปจีบสาว ๆ  ดังนั้นสาวเลยติด  แต่สมัยนี้มันต้องใช้ขุนแผนญี่ปุ่นครับจึงจะติดดีนักแล...
วัฒน์ เอกไทย กศ.บป.18 PK
Warning : MySql Error
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 00:38

Warning : MySql Error
mEoW*
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 18:33

จำได้ว่า ความเห็นที่ 9 บอกว่าเพชรกล้าไม่ได้อยู่ในเรื่องขุนช้างขุนแผน
(แต่รู้สึกจะมี Error อย่างข้างบนแล้วค่ะ )
หน้า: [1]
  พิมพ์