เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 30244 คุณหญิงโยธาบดี จาก มาลัยสามชาย ในนิตยสารพลอยแกมเพชร
juspal
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 12 ต.ค. 05, 17:51

ใครอ่าน มาลัยสามชายในพลอยแกมเพชรบ้างครับ
อยากรู้ว่า คุณหญิงโยธาบดี หรือ ลอออร ตัวเอกในเรื่อง
มีตัวตนจริงหรือเปล่า เพราะตอนต้นเรื่อง ผู้เขียนใช้แทนตัวเองว่าฉัน และ มีคุณย่า ชื่อ ลอออร ซึ่ง ถ้ามีชีวิตอยู่ ในขณะนี้( ประมาณปี 2547) ก็จะมีอายุ 101 ปีพอดี  เลยอยากรู้ครับว่าจะเป็นเรื่องจริงไหม และ  ในเรื่องกล่าวว่า ลอออร ตอนเด็กได้ถวายตัวกับ เสด็จฯ และอยู่ในวังเช่นกัน  ใครมีข้อมูลช่วยมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 05, 08:48

คุณน่าจะเขียนไปถามที่ "พลอยแกมเพชร" จะดีกว่าค่ะ
darunphob suanpirintr
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 17:47

ลองอ่าน ชีวิตเหมือนฝัน ของ คุณหญิงมณี สิริวรสาร ดูนะครับ คุณมณี บุนนาค เเต่งงานสองครั้ง ได้เป็นหม่อมมณี ทั้งสองครั้ง ซึ่งเจ้านายทั้งสององค์ที่เป็นสามีทรงเป็นพี่น้องกัน องค์เเรกชีวิตมีความสุขมาก เเต่สิ้นพระชนม์ตั้งเเต่อายุยังน้อย หม่อมมณีได้มาสมรสครั้งที่สองกับเจ้าน้องหรือเจ้าพี่ผมไม่เเน่ใจ ชีวิตก็ไม่ค่อยจะ happy เท่าไร ท้ายที่สุดหม่อมได้มาเเต่งกับคุณหมอท่านหนึ่ง จนกระทั่งได้รับบรรดาศักดิ์เป็นคุณหญิง  อาจจะไม่ใช่ชีวิตของคุณหญิงเอง ในเรื่องมาลัยสามชาย เเต่ก้มีส่วนคล้าย ในเนื้อเรื่องที่คุณหญิงท่านประพันธ์เอง ก็เป็นการกล่าวได้เปิดเผยจริงๆเหมือนทัศนของคนตะวันตก ลองอ่านดูนะครับ สนุกมากได้สาระเรื่องโบราณอิงประวัติศาสตร์เยอะมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 20:32

ยิ้มกว้างๆ

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 20:42

กำลังอ่านชีวิตเหมือนฝันคุณหญิงมณีเหมือนกันค่ะ สามีคนสุดท้ายของคุณหญิงมณีเป็นคุณหมอด้วยอีก ทุกคนเลยสงสัยว่าใช่คุณหญิงมณีหรือเปล่า แอบคิดว่าที่คุณหญิงให้สัมภาษณ์ในงานเสวนาเรื่องมาลัยสามชายว่าจริงๆคุณหญิงลอออรตัวจริงแต่งงานแค่สองครั้งนี่เป็นกลลวงให้ไขว้เขวหรือเปล่าคะ แถมบอกอีกว่าพี่เทพเป็นตัวละครที่ทีแรกตั้งใจจะให้เป็นสามีคนที่สองของแม่เกดในราตรีประดับดาวอีก ยิ้มเท่ห์ ฮืม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 21:03

บุคคลจริงผู้เป็นที่มาของคุณหญิงลอออร โยธาบดี ไม่ใช่คุณหญิงมณี สิริวรสาร   แต่ผู้เขียนขอยืมอาชีพของคุณหมอปชา สิริวรสารมาเป็นอาชีพของสามีคนที่สามของคุณหญิงลอออร   
บังเอิญว่า  คุณหญิงมณีสมรส  3  ครั้ง ทั้งยังเป็นสตรีบรรดาศักดิ์เหมือนนางเอกในเรื่อง  ก็เลยทำให้คนอ่านหรือคนดูละครจำนวนมาก เข้าใจว่าที่มาของเรื่องนี้คือคุณหญิงมณี
ถ้าพิจารณาจากรายละเอียดในชีวิตคุณหญิงมณี  จะเห็นว่าไม่เหมือนชีวิตของคุณหญิงลอออรแต่อย่างใด

ส่วนที่บอกไว้ในเสวนาเป็นความจริงทั้งหมดค่ะ     
darunphob suanpirintr
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 11, 13:18

ถ้าผมจำไม่ผิด คุณหญิงวินิตา ผู้ประพันธ์ เคยบอกใบ้ว่า รูปคุณหญิงโยธาบดี อยู่ที่ห้องออเธอร์เลาน์ โรงเเรมโอเรียนเต็ล เป็นผู้ใหญ่ในตระกูลของคุณหญิงเอง รูปที่เท่าไรอยู่ที่เสาต้นใหนผมก็จำไม่ได้ 
rainbowrozen
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 11:15

อยากทราบจริง ๆ ค่ะว่าใคร เพิ่งไปดูละครมา

ยังประทับใจลอออรไม่หายเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 12:47

ขออภัยจริงๆ  ไม่ได้รับอนุญาตให้เปิดเผยชื่อต่อสาธารณชนค่ะ
แต่ถึงบอกชื่อ  ก็คงไม่มีใครรู้จัก ท่านไม่ใช่บุคคลที่มีบทบาทต่อสาธารณะ 
mayom
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

วิศวกรตกยาก

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 05:13

อายจัง  รัก ว.วินิจฉัยกุล ตั้งแต่ถูกบังคับให้อ่าน รัตนโกสินทร์ (หนังสืออ่านนอกเวลา ม.4) แล้วติด อ่านแล้วอ่านอีก จนต้องหามาอ่านต่อแบบไม่มีใ่ครบังคับ...เรือนไม้สีเบจ, เยี่ยมวิมาน ...และรู้สึกว่าการใช้ชีวิตที่ดีในช่วงวัยรุ่น นั้นมีว.วินิจฉัยกุลเป็นผู้อบรมและคอยเตือนสติอยู่ เสียดายที่ยังไม่ได้อ่านมาลัยสามชาย ได้แต่มีโอกาสหาดูทางยูทูป (จะต้องไปหาซื้อ เพราะอ่านได้อรรถรสมากกว่า  รอกลับบ้านก่อน)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 10:25

^

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 10:55

นวนิยายเรื่องยาวเรื่องแรกในชีวิตที่อ่านคือ เรือนมยุรา อ่านในพลอยแกมเพชร อ่านตั้งแต่ยังอ่านหนังสือไม่แตก จนกระทั่งอ่านได้แตกฉาน

ครั้งกระโน้นคุณป้าให้ฉายาว่าส้มฉุน (และภายหลังยายได้ทำส้มฉุนให้กิน ปัจจุบันนี้ทุกครั้งที่เห็นนิยายเรื่องนี้ก็นึกถึงส้มฉุนทุกที)

ปัจจุบันกำลังวางโครงการว่าจะสร้างบ้านเรือนไทยประหนึ่งเรือนมยุรากับเขาบ้าง ไม่ใช่เพราะคลั่งนิยายนะ แต่ด้วยซื้อบ้านไว้ที่อยุธยา และน้ำก็ท่วม...มิด ขนาดบ้านถมสูงเสียปานนั้นน้ำก็สูงได้ถึงสามเมตร

เด็ด...

เลยกำลังคิดว่าระหว่างซ่อมหรือทุกชั้นล่างแล้วยกพื้นเป็นเรือนไทยไปเลยอันไหนจะคุ้มกว่ากัน - สำหรับกาลข้างหน้าเผื่อน้ำมาอีกครั้ง

ล่าสุดติดตามเรื่องใหม่ "ช่อมะลิลา" แต่อ่านไปได้ไม่กี่ตอนเอง เพราะปรกติไม่ได้อยู่ไทย น่าจะจบแล้ว...กระมัง

ยังไม่รู้เลยว่าคุณหญิงกับพิรัชตกลงจะเป็นอย่างไร

ไว้กลับไทยจะไปซื้ออ่าน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 11:33

ช่อมะลิลา จบแล้วค่ะ
mayom
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

วิศวกรตกยาก

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 04:02

ช่อมะลิลาของแก้วเก้า ยังไม่เคยอ่านของแก้วเก้าเลย รู้อยู่ลางๆ(เพิ่งแน่ใจเพราะวิกิพีเดีย) ว่า เป็น ท่านว.นี่เอง (ไม่ใ่ช่ ว.วชิรเมธี นะคะ) ยิงฟันยิ้ม
เห็นจะต้องลองบ้างซะแล้ว  เอ เริ่มคุยเรื่องคุณหญิงโยธาบดี แต่พานอกเรื่องมาถึงคุณหญิงปิ่นเมือง แล้ว  แลบลิ้น
หน้า: [1]
  พิมพ์