เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3720 แค่มาถามว่าใครแต่งฉันท์บทนี้
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 พ.ย. 00, 18:00

"ปากบอน"
   อินทรวิเชียรฉันท์
๐   ปากบอนเถอะกูรู้   หละก็กูจะตบมึง
เรื่องนั้นจะดันดึง      และแดะแด๋เพราะโกรธดาล
๐   รู้เห็นอะไรหน่อย   สิจะคอยเสนอขาน
เสือกแส่จะรังควาน      เอะอะอึงตะบึงไป
๐   ถ้าหนักกระบาลมึง   จะทะลึ่งก็ตามใจ
นี่เล่าก็เปล่าใย      เสาะแสะเสือกมิเห็นสม
๐   เรื่องกูก็เรื่องกู      ผิวะรู้ก็ควรอม
อย่าคายระบายลม      เหลาะแหละให้กะใครฟัง
๐   ก่อนมึงก็มีคาว      ระบุฉาวกระฉ่อนดัง
กูสู้สงบบัง      มิแคะไค้กะใครเลย
๐   หากกูมิช่วยดับ      จะระงับอะไรเหวย
ป่านนี้น่ะคงเผย      กระจะหมดกระจ่างเมือง
๐   เรื่องใดก็ดีกู      เจอะและรู้แน่ะเนืองเนือง
แม้ขุ่นและครุ่นเคือง      ก็มิคิดจะไขขาน
๐   เรื่องใครก็เรื่องใคร   เกาะแกะใยแฮ่ะป่วยการ
มีงานประกอบงาน      เฉพาะตนก็เย็นใจ
๐   เรื่องกูกระนี้มึง      สะเออะอึงกะใครใคร
เป็นไรก็เป็นไป      เถอะจะตบมินับหน
๐   แก้ปากคะเยอคัน   มิฉะนั้นจะเคยตน
ต่อไปอะไรดล      ก็จะแดงเพราะมึงบอน ฯ
น้องลูกหมู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 16:53

ดีนะเนี้ย ที่ไม่รู้ว่าใครแต่ง ถ้าตอบไปกลัวจะเจอบทที่ ๙ ตอบกลับมาอ่ะ

เหอ เหอ เหอ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 19:37

อูยส์... แสบๆ คันๆ ดีจัง

ไม่รู้หรอกครับว่าใครแต่ง แต่ถ้าจะบังคับให้เดา ผมเดาว่า ชิต บุรทัต ครับ มีอะไรคล้ายๆ ในสามัคคีเภทคำฉันท์ ที่ท่านแต่ง บทที่ว่า "เอออุเหม่นะมึงชิช่างกระไร ทุทุษ...(ลืมครับ).. ฉะนี้ไฉน ก็มาเป็น"  ไงครับ

จำฉันท์อีกบทของคุณชิตได้ อันนี้ แต่งสดๆ ในวงเหล้าด้วยปฏิภาณกวี - ว่า เชิญดื่มสิดื่มปิยสหาย ผิจะตายก็ช่างมัน ...
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 21:56

อ่านครั้งแรกแล้วตกใจมากค่ะ คิดว่าคุณลุงด่าใครเสียอีก
มะเหลเถไถ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 08:28

พวกกวีปากจัดๆ เห็นมี คุณ คมทวน คันธนู, ขวัญชัย บุญปาน, แล้วก็สุจิตต์ วงเทศน์ (เขียนถูกเปล่า?ไม่รู้)

แต่ถ้าให้เดาก็ขอเลือก สุจิตต์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 09:26

อ้าว...ไม่ใช่คุณลุงแก่แต่งเองหรอกเหรอครับ? *_^
โอกิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 10:18

แสบดีจัง
เรียมเอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 19:48

ชอบจังค่ะ  ตรงใจเลย
พิม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 12:55

หักคะแนนคุณมะเหลเถไถค่ะ
ขรรชัย ไม่ใช่ ขวัญชัย
ฟ้า-เวอร์ริเดียน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 12:00

....ไม่แน่ใจนะคะ  แต่ฉันท์เจ็บๆแบบนี้เคยเห็นของคุณคมทวน  คันธนูตีพิมพ์ในสยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์  หรือมติชนรายสัปดาห์ (ไม่แน่ใจว่าเล่มไหนค่ะ) บ่อยๆค่ะ  แล้วอีกอย่างกวีปัจจุบันที่นิยมเล่นฉันท์มากๆก็เห็นจะมีคุณคมทวนเป็นอันดับต้นๆ...ก็เลยขอทายว่าเป็นของคุณคมทวนค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 12:04

ไม่แน่ใจนะคะ...แต่ฉันท์เจ็บๆได้อารมณ์แบบนี้เคยเห็นของคุณคมทวน  คันธนูููตีพิมพ์ในสยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์หรือมติชนรายสัปดาห์ (ไม่แน่ใจว่าเล่มไหน) บ่อยๆค่ะ  แล้วอีกอย่างกวีปัจจุบันที่นิยมเล่นฉันท์มากๆก็เห็นจะมีคุณคมทวนเป็นอันดับต้นๆ ...ก็ขอทายว่าเป็นของคุณคมทวนค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 12:04

ไม่แน่ใจนะคะ...แต่ฉันท์เจ็บๆได้อารมณ์แบบนี้เคยเห็นของคุณคมทวน  คันธนูููตีพิมพ์ในสยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์หรือมติชนรายสัปดาห์ (ไม่แน่ใจว่าเล่มไหน) บ่อยๆค่ะ  แล้วอีกอย่างกวีปัจจุบันที่นิยมเล่นฉันท์มากๆก็เห็นจะมีคุณคมทวนเป็นอันดับต้นๆ ...ก็ขอทายว่าเป็นของคุณคมทวนค่ะ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 06:34

มาเฉลยครับ คุณ นกข. รับรางวัลฮอลล์ ๑ เม็ด
ผู้แต่งคือท่านชิต บุรทัศ แต่งในสมัยรัชกาลที่ ๖
ได้รับรางวัลชนะเลิศในการประกวดแต่งฉันท์
นัยว่าเป็นการแหวกแนวการแต่งทีเดียวในสมัยนั้น
หน้า: [1]
  พิมพ์