เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14518 เพลงเก่าตรึงใจ (3)
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 21:37

เมื่อกี๊ลืมโพสรูปค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 10:04

เอาเพลงจาก West Side Story มาสมทบกับคุณติบอ

หนังเรื่องนี้หาซื้อจาก Amazon คงได้แต่ว่าราคาสูง   ที่ถูกกว่านี้คือซื้อจากจีนค่ะ

เพลงนี้เป็นเพลงโรแมนติคของเรื่อง  ฉากพระเอกนางเอกพบกัน แบบโรมิโอและจูเลียต

ชื่อ Tonight,

Tonight,tonight,

Won't be just any night,

Tonight there will be no morning star.

Tonight, tonight, I'll see my love tonight.

And for us, stars will stop where they are.

Today

The minutes seem like hours,

The hours go so slowly,

And still the sky is light . . .

Oh moon, grow bright,

And make this endless day endless night!

Tonight,  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 20:24

เพลง Ben

อัลบัมเพลงนี้ออกสู่ตลาดปี 1972 ค่ะ
ดิฉันชอบท่าเต้นของไมเคิล และหน้าตาที่ธรรมชาติ ไม่ผ่านการผ่าตัดฟอกสีเหมือนสมัยนี้

Ben, the two of us need look no more
We both found what we were looking for
With a friend to call my own
I'll never be alone
And you my friend will see
You've got a friend in me
(You've got a friend in me)

Ben, you're always running here and there
(Here and there)
You feel you're not wanted anywhere
(Anywhere)
If you ever look behind
And don't like what you find
There's something you should know
You've got a place to go
(You've got a place to go)

I used to say, "I" and "me"
Now it's "us", now it's "we"
(I used to say, "I" and "me")
(Now it's "us", now it's "we")

Ben, most people would turn you away
I don't listen to a word they say
They don't see you as I do
I wish they would try to
I'm sure they'd think again
If they had a friend like Ben
(A friend)
Like Ben
(Like Ben)
Like Ben  
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 ต.ค. 05, 18:15

Good night, good night,
Parting is such sweet sorrow.
So I shan’t say good night until tomorrow.
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 22:22

สวัสดีทุก ๆ คนนะครับ
ผมเกิดไม่ทันยุค 60และ70 แต่ก็พอมีโอกาสได้ฟังเพลงในยุคนี้บ้าง (ถึงจะฟังไม่รู้เรื่องก็ตาม) ถ้าเทียบแล้วจะอยู่ในช่วง พ.ศ. 2503 ถึง 2513(อาจกินไปถึง 2523) ซึ่งตรงกับยุครุ่งเรืองของครูสุรพล สมบัติเจริญ เจ้าของตำแหน่งราชาเพลงลูกทุ่งตลอดกาล
เพลงของท่านหลาย ๆ เพลงแสดงให้เห็นถึงความเป็นอัจฉริยะของท่านหลาย ๆ อย่าง ที่สำคัญบางเพลงยังร้องซ้ำหลาย ๆ รอบด้วยครับ (ท่านน่าจะอายุยืนกว่านี้) แต่ที่จำได้ก็คือเพลงนี้

เสียวไส้
เสียวไส้จริง ๆ คุณผู้หญิง ๆ สมัยนี้
แต่งตัวออกจากบ้านแต่ละที (ซ้ำ)
ช่างสั้นสิ้นดีนะแม่คุณเอ๋ย
ผ้าผ่อนผืนละไม่กี่สตางค์ ทำไมน้องนางจึงขี้เหนียวจังเลย
ขาขาว ๆ ก็พอไหว (เอ้า!  ขาขาว ๆ ก็พอไหว)
แต่บางคนขาลายไม่เอาไหนเลย
เสียวไส้เต็มทน ตามถนน ๆ หนทาง
ไม่ว่าสาว ๆ แก่แม่นาง (ซ้ำ)
นุ่งสั้นกันจังตามอย่างกันเปี๊ยบเลย
แท็กซี่วิ่งอยู่ตามถนน พอมองขาหน้ามนรถก็ชนเสียกันเลย
ฮ่วย! มันซวยแต่เซ้า ก็เพราะไอ้ขาขาว ๆ เลยค้างค่าเซ่าตามเคย
(ร้องใหม่ทั้งหมด)
(หมายเหตุ ใช้วิธีแกะเนื้อเอาครับ ผิดพลาดตรงไหนบอกด้วยครับ)
(แต่งเอง)เอชา แม่คุณนุ่งสั้น มาทำให้จิตไหวหวั่นแก่ตัวฉันเสียนี่กระไร ท่านั่งก็รัญจวนใจ
ถ้าได้นวลน้องมาเคียงใกล้ ใจพี่นั้นไซร้ แทบตกไปใต้ตาตุ่มเลย
แต่ว่าเจ้าแม่คุณเอ๋ย (ซ้ำ) เธอก็มาเอ่ยว่าอยากจะตายเสียเลยไร
โอ ฉันเกรงอาชญา ก็ดันว่าสาวข้างหน้า ว่าชอบนั่งท่าเสียนี่ไซร้
เธอเลยเอาค้อน 4 วงให้ (ซ้ำ) แฟนเธอนั้นไซร้ยังแถมมาให้อีกวงเอย
แฟนเธอนั้นก็มาเอ่ย (ซ้ำ) ว่าอย่า ! อย่าช้าเชือนแชเลย ลบความเห็นนี้ไปเหวย จะได้ไม่รำคาญใจ
เอชา เอชา ชาชาชา ชา หน่อยแม่.

ไม่เห็นใครแน่นอน
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ธ.ค. 05, 22:25

.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 16:40

ก๊อกๆๆๆ

แวะมาเคาะประตูบ้านพี่ Dominio ครับ
(เห็นว่าจะอยู่บ้านช่วงสุดสัปดาห์นี้นี่ครับ ฮี่ฮี่)
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 20:32

ไม่อยู่บ้านหลายวัน รีบปิดงบก่อนสิ้นปีค่ะ เตรียมไปฉลองปีใหม่ที่ไหนค่ะ

"เห็นว่าจะอยู่บ้านช่วงสุดสัปดาห์นี้นี่ครับ ฮี่ฮี่" ...ใครเป็นคนพูดหรือค่ะ งงงง!
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 21:25

อ้าว ก็กระทู้ที่ 21 ไงครับ

I'll be home for Christmas นี่ครับ หิหิ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 21:31

คุณติบอนี่จี้สุดๆ
เผอิญไม่ได้กลับบ้านมา 2 สัปดาห์แล้วค่ะ งานไม่เสร็จ กำลังตัดสินใจว่าถ้า wk นี้กลับ
วันจันทร์มาจะเน่าไหม? พอคุณมาทักเรื่องกลับบ้านเลยงงจริงๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 22:51

งั้นทำงานต่อดีกว่าครับเรื่องพัก เอาไว้หลังปีใหม่ให้งานซาลงก่อนดีกว่าครับพี่ บ้านไม่ถอนเสาเรือนหนีไปไหนหรอกครับ

เป็นกำลังใจให้เงียบๆนะครับ
อยากได้เพลงอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ ถ้าผมหาได้จะโพสต์ให้ในโฮสต์ที่คุณพี่paganini ในแอดเดรสมาครับ

เอาดอกกล้วยไม้มาฝากครับ
windy
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เรียนที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 12:24

ผมอยากรู้ว่า OST ย่อมาจากอะไรครับ ผมคิดว่ามันคงจะเป็นเพลงประกอบภาพยนต์แต่ไม่เคยรู้เลยว่ามันย่อมาจากอะไร
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 12:29

OST stands for Original Soundtrack.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 17:42

แล้ว BSO ล่ะครับ

ผมรู้แต่ Bangkok Symphony Orchestra ครับ แต่เห็นบางครั้งก็มีใช่ตัวย่อนี้ด้วย

(เจอแค่ตัวย่อทางการแพทย์ก็ปวดหัวจะแย่อยู่แล้ว อัตราการตาย ประวัติการใช้ยา พัฒนาการทางสติปัญญาต่ำ และอะไรต่อมิอะไรอีกเยอะแยะ ย่อเหมือนกันหมดเลย หุหุ)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 19:44

BSO stands for Bournemouth Symphony Orchestra.
แล้ว BS ล่ะ ช่วยหาหน่อยสิคะ คุณติบอ?

ป.ล.
1. มีคนฝากมาเอาคืน
2. ห้ามตอบว่า Bachelor of.... นะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์