เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14519 เพลงเก่าตรึงใจ (3)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 30 ก.ย. 05, 13:53

จากกระทู้นี้ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=35995

ก่อนจะคุยเรื่องเพลงหรือเรื่องอื่นๆกันต่อ
ขอแจ้งให้บรรดามิตรรักนักเพลงในกระทู้นี้ทราบว่า
อาจารย์นิรันดร์  เจ้าประจำในกระทู้   ประสบอุบัติเหตุ
รถของอาจารย์ถูกสิบล้อชน และครูดลากไปตามถนน
แต่ว่าอาจารย์ปลอดภัยดี เจ็บซี่โครงนิดหน่อย
ตอนนี้หายเกือบสนิทแล้วค่ะ

ขอมอบช่อดอกไม้เยี่ยมไข้นะคะ
หายแล้ว เชิญมาต่อเพลง (หรือคุย) กันเหมือนเดิม
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 18:27

ว้าววว
เอาขึ้นเป็นกระทู้เลยหรือครับ
ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง
ตอนนี้ ก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ ยกเว้นกระเป๋าตัง เจ็บตัวแล้วต้องใช้หนี้ด้วยที่ทำรถคนอื่นเสียหาย

ถนนนี้น่ากลัวจริง พลาดนิดหน่อยเกือบเอาชีวิตไม่รอด
วันนี้ก็มีอุบัติเหตุคล้าย ๆ กันกับรถคันอื่น

เพลงที่ชอบอีกเพลง จากเวนิชวานิชครับ

อันว่าความกรุณาปราณี
จะมีใครบังคับก็หาไม่
หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ
จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน
เป็นผลดีสองชั้นพลันปลื้มใจ
ทั้งผู้ให้และผู้รับสมถวิล
เป็นพลังเลิศพลังอื่นทั้งสิ้น
เจ้าแผ่นดินผู้ทรงพระกรุณา
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 18:58

ขอให้อาจารย์นิรันดร์หายเร็วๆนะคะ

อันที่จริงอุบัติเหตุครั้งนี้เป็นการทดสอบสมมติฐานอย่างหนึ่งทาง ทฤษีฎีฟิสิกส์ ตอนที่อาจารย์สอนดิฉันที่ตึกคุณหญิงหรั่งนั้น
การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม = delta mv/t  การครูดไปไกลๆก็คือ  t จะมาก เมื่อตัวหารมาก ค่าที่ออกมาจะน้อย จึงไม่รุนแรงนัก

อาจารย์ลองนึกถึงสภาพที่ชนตูม แล้วติดแหงกกับที่ ค่า t = snap shot  แล้วค่าการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมจะต้องโตมากเลย ใช่ไหมค่ะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 10:08

การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมยังคงเป็นตัวเดิมครับ ไม่ว่าเวลาจะสั้นหรือยาว

แต่เมื่อช่วงเวลายาวออก ทำให้แรงดลมีขนาดลดลง ความเร่งลดลง
ก็เลยปลอดภัย ไม่เจ็บตัวมากและมีเวลาให้เราคิดถึงความตายได้บ้าง

ก็นับว่าเป็นการออกแบบรถที่ดี ที่ให้หน้ารถท้ายรถยุบเข้าไปเวลาเกิดอุบัติเหตุ ในขณะที่ห้องผู้โดยสารและคนขับ แทบจะไม่บุบสลาย

สถานการณ์คือ ผมขนรถคันหน้าก่อน ทำให้รถผมช้าลงมากจนเกือบหยุด ทำให้ 10ล้อทีตามหลังมาหยุดไม่ทันและกระแทกท้ายทำให้ความเร็วผมเพิ่มขึ้นอีกครั้ง
คุยเรื่องเพลงกันดีกว่ากระมัง ไม่งั้นอาจผิดจุดมุ่งหมายของเจ้าของกระทู้  

ใครหนอ รักนิรันดร์ ก็ต้องฟังเพลงนี้ครับ

ใคร หนอ รักเรา เท่าชีวี
ใคร หนอ ปราณี ไม่มีเสื่อมคลาย
ใคร หนอ รักเราใช่เพียงรูปกาย
รักเขาไม่หน่าย มิคิดทำลาย ใคร หนา
ใคร หนอ เห็นเรา เศร้าทรวงใน
ใคร หนอ เอาใจปลอบเราเรื่อยมา
ใคร หนอ รักเราดังดวงแก้วตา
รักเขากว้างกว่า พื้นพสุธา นภากาศ
จะเอาโลก มาทำปากกา
แล้วเอานภา มาแทน กระดาษ
เอาน้ำหมด มหาสมุทรแทนหมึกวาด
ประกาศ พระคุณไม่พอ
ใคร หนอ รักเรา เท่าชีวัน (เท่าชีวัน)
ใคร หนอ ใครกันให้เราขี่คอ (คุณพ่อ คุณแม่)
ใคร หนอ ชักชวนดูหนังสี่จอ
รู้แล้วละก็ อย่ามัวรั้งรอ ทดแทนบุญคุณ

ใคร หนอ รักเรา เท่าชีวัน (เท่าชีวัน)
ใคร หนอ ใครกันให้เราขี่คอ(คุณพ่อ คุณแม่)
ใคร หนอ ชักชวนดูหนังสี่จอ
รู้แล้วละก็ อย่ามัวรั้งรอ ทดแทนบุญคุณ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 21:31

แวะมาตามอ่าน (แต่ก็ยังไม่ทันครับ)

ปิดเทอมเมื่อไหร่จะมาตะลุยอ่านทั้งวันจนสายตาสั้นเลยครับ 5555+

เอาเพลงเก่าๆมาฝากอีกเพลงนึง (ไม่รู้มีคนโพสตืไปหรือยัง)

Send In The Clowns

Isn't it rich?
Are we a pair?
Me here at last on the ground
And you in mid-air
Send in the clowns
Isn't it bliss?
Don't you approve?
One who keeps tearing around

One who can't move
Where are the clowns?
Send in the clowns
Just when I stopped

Opening doors
Finally knowing the one
That I wanted was yours
Making my entrance again
With my usual flair
Sure of my lines
No one is there
Don't you love farce?
My fault, I fear
I thought that you want what I want

Sorry, my dear
But where are the clowns?
Quick, send in the clowns
Don't bother
They're here
Isn't it rich?
Isn't it queer?
Losing my timing this late

In my career?
And where are the clowns?
There ought to be clowns
Well maybe
Next year

ชอบที่ Shirley Bassey ร้องไว้มากกว่าคนอื่นๆครับ
แต่จะพูดไป ก็มีอีกหลายคนที่ร้องได้ถูกใจผมนะครับ วันนี้เท่านี้ก่อนดีกว่าครับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 21:57

ปล. ฝากความระลึกถึง และเป็นห่วง อ. นิรันดร์ ด้วยครับ

ปล. 2  ฝากเพลงมาอีกเพลงแล้วกันครับ
อ่านแล้วนึกถึงผู้ดียุคเก่า ต้องไปปิคนิคกันริมทะเลสงบๆ
(ลองไปดูตอนนี้สิ จะได้แบบนี้เหรอ หุหุ)

I'm discontented with homes that I've rented
So I have invented my own.
Darling, this place is lovely oasis
Where life's weary taste is unknown
Far from the crowded city
Where flowers pretty caress the stream
Cozy to hide in, to live side by side in,
Don't let it apart in my dream-

Picture you upon my knee
Just tea for two
And two for tea
Just me for you
And you for me alone NANETTE:
Nobody near us to see us or hear us Mm, mm, mm,
No friends or relations Mm, mm, mm,
On weekend vacations Mm, mm, mm.
We won't have it known, dear,
That we own a telephone, dear...

Day will break and I'll wake
And start to bake a sugar cake
For you to take for all the boys to see

We'll raise a family

A boy for you
And a girl for me

Can't you see how happy we would be...
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 00:00

หายหน้าไปนาน กลับมาตามอ่านแว้บๆ ได้ข่าว อ. นิรันดร์ ขอให้อาจารย์หายไวๆ นะคะ

เพิ่งกลับจากวันหยุดพักผ่อนที่สเปนค่ะกลับมาถึงเยอรมันใบไม้ก็เปลี่ยนสีแล้ว ได้ทันมาอ่านเรื่องเพลง Autum leaves พอดี ดิฉันก็ชอบเพลงนี้นะคะ  แต่ตอนนี้ดิฉันไม่ยักเหงาค่ะ สงสัยยังสนุกจากวันหยุดอยู่เลย รออีก 2-3 วัน กลับสู่ความจริงแล้ว เดี๋ยวจะทั้งเหงาทั้งเครียด ฮ่า ฮ่า ฮ่า นี่แหละค่ะชีวิต เดี๋ยวขึ้นยอดคลื่น เดี๋ยวตกท้องคลื่น จนกว่าจะถึงฝั่งนั่นแหละค่ะ

ไหนๆ ก็พูดเรื่องคลื่นชีวิตเลยขอฝากรูป อาทิตย์อัสดงที่ Avila  ให้ท่านอาจารย์นิรันดร์ หายไวๆ นะคะ หวังว่าจะเข้าบรรยากาศกะเรื่อง  ฟิสิกส์บ้าง   คลื่นและแสงไงคะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 16:44

เห็นภาพนี้ แล้วก็คิดถึงเพลงนี้ครับ

ฟ้าแดง
สนธยาฟ้าแดงสุรีย์ร้อนแรงโรยอ่อนรอนแสงหม่นมัว
สกุณาเรียกหารังตัว ชะนีเรียกผัว รัวเร้าร่ำกำสรวล
โอ้ชีวิตชีวิตจิตใจ มันหนาวเย็นเป็นไข้ พิไรพิลาปครวญ
สิ้นตะวันทรวงศัลย์จาบัลย์รัญจวน
เห็นลางพลบพรางร่างนวล ให้โหดหวนซวนเศร้า

สิ้นแสง สิ้นสีโศลกแดงแฝงแดนใจเรา
สายัณห์เงื้อมเงา ลบลางสล้างเสลา จากห้วงหาวพราวใจ
ฟ้าแดง ฟ้าแดงผันแปรเปลี่ยนแปลงแผลงไป
ตราบอาสัญฉันยังฝันใฝ่ จูบแดนฟ้าอาลัย ฝังรอยรักใคร่ฝากเธอ

ขอบคุณ คุณคำฝอยที่ให้กำลังใจนะครับ
ตอนนี้ หายเกือบสนิทแล้วครับ จะเจ็บตอนนอนพลิกไปพลิกมานิดหน่อยเท่านั้น
ฝากเพลงเก่า ๆ ให้เพื่อน ๆ ไปร้องเล่นกันนะครับ    
particle-in-a-box
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ยังเรียนอยู่ อนาคตครูฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 19:09

"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร
ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน
แม้อยู่ในใต้หล้าสุธาธาร
ขอพบพานพิศวาสไม่คลาดคลา"

ชอบเพลงนี้มากคาะ คำมั่นสัญญา ไม่รู้ว่ามีคนโพสต์หรือยัง แต่ชอบมากๆค่ะ
ปล.ส่งกำลังใจให้อ.นิรันดร์ด้วยคนนะคะ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 22:37

อาจารย์นิรันดร์ครับ
นี่เลยครับเพลงอดีตรักดอกทองกวาว ร้องโดยคุณ ศันสนีย์ นาคพงศ์ เก๋ากึ๊กเลย สมัยที่เธอยังเป็นผู้ประกาศข่าวช่อง 7

http://www.oldsonghome.com/music/listen.php?song_id=1587

จากกระทู้ที่แล้วขอบคุณอาจารย์เทาชมพูมากเลยครับสำหรับรูปนั้น ตรงกับในจินตนาการของผมเลย ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่ถูกใจเท่าภาพนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 08:28

เอาเพลงมาลงเป็นธรรมเนียมนิดหน่อยค่ะ ไม่ให้เสียชื่อกระทู้
จะไปโดนใจใครบ้าง ก็ไม่รู้ด้วยนะ
แต่รู้สึกว่าหมอนี่อ้อนน่าดู

HOW CAN YOU MEND A BROKEN HEART
The Bee Gees

I can think of younger days when living for my life
Was everything a man could want to do
I could never see tomorrow, but I was never told about the sorrow

And how can you mend a broken heart?
How can you stop the rain from falling down?
How can you stop the sun from shining?
What makes the world go round?
How can you mend a this broken man?
How can a loser ever win?
Please help me mend my broken heart and let me live again

I can still feel the breeze that rustles through the trees
And misty memories of days gone by
We could never see tomorrow, no one said a word about the sorrow

And how can you mend a broken heart?
How can you stop the rain from falling down?
How can you stop the sun from shining?
What makes the world go round?
How can you mend this broken man?
How can a loser ever win?
Please help me mend my broken heart and let me live again

ภาพนี้จาก screensaver ชุด Rain ของดิฉัน ค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 11:26

เพลงเข้าประกวดด้วยฮับ คุณครู

เริ่มจาก อกหักแบบหวานใส  Only Sixteen ของ Dr Hook
ตามด้วยอกหักแบบคลาสสิก Tennessee Waltz
และจบด้วย "คนตอแหลผู้ยิ่งใหญ่" The Great Pretender ของ The Platter

ฟัง 3 เพลงนี่ติดต่อกัน จบแล้วไปโดดตึกเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 14:14

คุณถา  โดดตึกไปแล้ว
กระทู้นี้เหลือเนื้อที่ว่าง  ให้มาคาราโอเกะกันต่อ

เพลง ดึกคืนนี้ เนื้อร้องเป็นฝีมือคุณศรีสวัสดิ์ พิจิตรวรการ
ที่คุณ paganini ชอบ หาฟังยากเหมือนกันค่ะ
ไม่รู้ว่าคุณ paganini ร้องได้หรือเปล่า

(ช) โอ้ดึกดื่นคืนนี้ คนดีของพี่คงฝัน
อ้าเจ้าใจจอมขวัญ เธอฝันกระสันถึงใคร
อยากวอนวานกานดา เพ้อฝันมาเคียงใกล้
เกลือกทรวงพี่ที่ใจ แล้วพิไรโลมขวัญ
โอ้ ดึกดื่นคืนนี้ ดนตรีของพี่ยังฝัน
เศร้าอย่างไรอย่างนั้น เพราะรักมันลืมพี่
เธอได้ยินไหมเพลง เสียงเพลงนักเลงกวี
วอนถวิลสิ้นดี วอนฤดีปรานีพี่พลาง

(ญ) โอ้ดึกดื่นเดือนคล้อย ดาวลอยพร้อยพร่างเวหา
เหม่อมองดินดูฟ้า แลหาแลหายไร้เงา
ตั้งแต่พรากจากกัน คืนและวันมันเศร้า
พี่ปล่อยตัวมัวเมา น้องซบเซาโศกศัลย์
โอ้ดึกดื่นเดือนคล้ำ ลำนำรักร่ำรำพัน
ที่ว่าตรมตรอมนั้น เพราะรักมันลืมพี่
ใครจะลืมรักลง น้องคงหลงมนต์กวี
ยังเฝ้ารักศักดิ์ศรี เพลงโสภี ดนตรีเพริศพราว
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 21:39

ไม่ทราบเคยมีคนโพสต์เพลงจากภาพยนต์เพลงเรื่อง The West Side Story ไปบ้างหรือยังครับ
ผมไม่เคยได้ชมภาพยนต์เรื่องนี้หรอกครับ
แต่เคยได้ยินได้ฟ้งเพลงที่นักร้องหลายคนนำมาร้อง หรือไม่ก็ OSTจากหนังเก่าๆที่ขุดคุ้ยมาจากกล่องซีดีพี่ชายกับคุณแม่บ้าง

ออกจะชอบอยู่หลายเพลงเลยครับ แต่ที่ผมชอบที่สุดตอนนี้คงไม่พ้น Something's coming มั้งครับ

Something's coming

Could be!
Who knows?
There's something due any day;
I will know right away,
Soon as it shows.
It may come cannonballing down through the sky,
Gleam in its eye,
Bright as a rose!

Who knows?
It's only just out of reach,
Down the block, on a beach,
Under a tree.
I got a feeling there's a miracle due,
Gonna come true,
Coming to me!

Could it be? Yes, it could.
Something's coming, something good,
If I can wait!
Something's coming, I don't know what it is,
But it is
Gonna be great!

With a click, with a shock,
Phone'll jingle, door'll knock,
Open the latch!
Something's coming, don't know when, but it's soon;
Catch the moon,
One-handed catch!

Around the corner,
Or whistling down the river,
Come on, deliver
To me!
Will it be? Yes, it will.
Maybe just by holding still,
It'll be there!

Come on, something, come on in, don't be shy,
Meet a guy,
Pull up a chair!
The air is humming,
And something great is coming!
Who knows?
It's only just out of reach,
Down the block, on a beach,
Maybe tonight...

บางทีอาจจะคืนนี้เนาะ ใครจะรู้
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 21:37

ขอให้หายเร็วๆนะคะ มีคนห่วงคุณเยอะแยะเลย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์