เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 81580 “พระนางมารี อังตัวเน็ต” เมฆหมอกแห่งฝรั่งเศส หรือ ผู้รักความสมถะสามัญชน และถูกใส่ความ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 21:34

คณะปฎิวัติจับกุมพระราชโอรสที่ยังเยาว์พระชนมายุไปเป็นเด็กเสริฟล้างจานของมาราต์ หัวหน้าฝ่ายปฎิวัติ พระนางทรงพระกันแสงจนแทบขาดพระทัย ทรงประชวรพระวาโย ทรงดึงรั้งไม่ให้จับพระโอรสของพระนางไปจนสุดปลายพรหัตถ์

ประชาชนทารุนและด่าว่าพระนางมารีเป็นนางมารร้ายแห่งศตวรรษ จนพระเกศาไปเปลี่ยนเป็นสีขาวโพลน
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 21:46

21 มกราคม 1792 พระเจ้าหลุยส์ที่ 16 ทรงถูกนำตัวขึ้นแท่นประหานที่ปลาสเดอร์ลาร์คองคอร์ต บนนั้นมีเครื่องกิโตินคมกริบ(เครื่องประหารชีวิตของชาวฝรั่งเศส จะมีใบมีดอยู่ด้านบนแล้วให้คนพาดหัวไปที่เว้า แล้วปล่อยใบมีดลงมา คิดแล้วเสียวมากเจียว)  
     พวกเขาจับพระหลุยส์ ที่16มัดกับกระดานเสร็จ แล้วกระดกให้นอนคว่ำลง พระศอพาดตรงเว้าพอดี แล้วมีใบมีดยักษ์หล่นลงมาตัดพระศอกระเด็นน่าสยอง พระโลหิดอาบพระพักตร์อย่างน่าเวทนา
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:06

3 กรกฎาคม หลังจากพระเจ้าหลุยส์ถูกสำเร็จโทษได้ไม่นาน เจ้าหน้าที่มาตัดพระเกศา พระนางมารีแค่พระศอ นำตัวพระนางขึ้นสู่กิโยตินอันนั้นทีสำเร็จโทษพระเจ้าหลุยส์ที่16  

เขาจับหน้าพระนางหงานขึ้นมองมีดกิโยตินตัดพระศอพระนาง อันเป็นท่าที่น่าเจ็บ ทารุณมากที่สุด

เขาเล่ากันว่าเมื่อตัดพระเศียรแล้วทุกคนมองเห็นว่า พระเศียรนั้นมีการขยับพระเนตร น้ำพระเนตรไหล

แต่ผมคิดว่าถ้ามองตามหลักวิทาศาสตร์เเล้วเหตุการณ์แบบนี้เป็นไปได้ เพราะตอนที่พระนางถูกตัดพระเศียรนั้นกระทันหันมาก เมื่อถูกตัดพระเศียรก็ยังคงมีเลือดไหลเวียนที่พระเศียรอยู่ ทำให้กล้ามเนื้อทำงานบริเวณนั้นได้ครู่หนึ่งครับ

นี่คือพระรูปสุดท้ายตอนพระนางจะขึ้นสู่กิโยติน
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:09

ภาพหลังตัดพระเศียรพระนางมารี อังตัวเน็ตต์  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:18

ส่วนพระวรกาย ไร้วิญญาณของพระนางมารี อังตัวเน็ตต์ ถูกทิ้งไว้กลางดินในป่าช้า อืดเน่าสลายอย่างน่าอนาถ จนต่อมามีชาวบ้านที่มีน้ำใจช่วยเก็บไปฝัง ปัจจุบันทางฝรั่งเศสได้ทำโลงหินอ่อน เก็บส่วนที่เหลืออยู่ของพระนาง"พระราชินีที่สถิตยอยู่ในโลกเพียง38พรรษา"
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:19

พอดีในกระทู้นี้มี2หน้าขอเชิญชมหน้า1ครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:22

งั้นผมขอต่อเรื่องพระราชินีอีกองค์หนึ่งนะครับคือ

"สมเด็จพระนางเจ้าอลิเบธ พระราชินีผู้เป็นที่รักของชาวอังกฤษ"

สนุกไม่แพ้กันครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:26

พระนางมารีจะมีความผิดหรือไม่ขึ้นอยู่กับผู้อ่าน แต่ขอบอก
ว่าเรื่องทั้งหมดนี้เป็นเรื่องจริง.......
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 10 ต.ค. 05, 22:32

ผมเพิ่งได้ความใหม่มาว่า "แอนน์ วิคตอเรีย" เลดี้ขาเมาท์สาวผู้มีศักดิ์เป็นป้าของ พระนางมารี อังตัวเน็ตต์
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 16:41

พระนางจะผิดหรือไม่นั้นก็อยู่ที่วิจารณญาณค่ะ แต่เราว่าไม่น่าจะผิดนะคะ อีกอย่างเนี่ยทำไมชาวบ้านถึงเชื่อง่ายนักหละคะว่าพระนางมารีใส่ร้ายมาดามจีน ทั้งๆที่ตามที่คุณvunเล่ามาเนี่ย เราเองก็ไม่น่ามีจุดไหนที่น่าจะเป็นเหตุให้ชาวบ้านคิดอย่างนั้นเลย
Doraikufuki
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 16:58

คุณvunคะ อยากให้ช่วยเอาประวิติของเจ้าหญิงไดอาน่า และครอบครัวของเธอกับเจ้าชายชาร์ลมาลงให้หน่อยได้มั้ยคะ ชอบเจ้าหญิงไดอาน่าอะค่ะ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 21:12

เจ้าหญิงไดอาน่ามีครับแต่รอหน่อยนะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 21:21

"สมเด็จพระนางเจ้าอลิซเบธ พระราชินีผู้เป็นที่รักของชาวอังกฤษ"  
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 22:13

เอาไม้มาขัดเนื้อหากระทู้นี้อีกแล้วครับ
ในความเห็นที่ 28 ผมไม่เห็นด้วยเท่าใดนัก เพราะถึงแม้ฝีมือของโมสาร์ทจะต้องพระทัยพระนางมารี อังตัวเนตต์ แต่คงไม่ถึงขนาดลามปามมากถึงเพียงนั้นครับ โมสาร์ทแต่งงานกับคนใกล้ชิดของพระนางมารี และเคยพบพระนางมารีตั้งแต่โมสาร์ทยังเด็ก ดู ๆ แล้วก็เป็นดังที่ว่าครับ
เมื่ออ่านเรื่อง พระนางมารีแล้ว ผมก็นึกถึงลาวัวซิเอร์ นักเคมีและนักธุรกิจคนสำคัญในตอนนั้น ที่ถูกนายมาราต์ปรักปรำเสีย ๆ หาย ๆ จนเราต้องสูญเสียบุคคลสำคัญอีกคนหนึ่งไป ลาวัวซิเอร์ถูกประหารด้วยกิโยตินพร้อมทั้งผู้บริหารขององค์กร แฟร์ม เชเนราล(องค์กรเก็บภาษีของเอกชนสมัยนั้น)อีก 27 คน ทั้ง ๆ ที่เขายังเขียนรายงานผลการทดลองไม่เสร็จ อีกทั้งยังถูกศาลที่ตัดสินคดีตอนนั้นพูดเชิงเย้ยหยันว่า The Republic has no need of genius. อีกด้วยครับ
ผมเคยเห็นวลีที่แรงกว่า " ไม่มีขนมปัง ก็กินขนมเค้กสิ" ก็คือ "ทำไมไม่ลองกินหญ้าดูล่ะ" แต่ก็เป็นไปได้ว่าอาจมีการใส่สีทีหลังครับ
อ่านดู ๆ แล้ว เรื่องนี้ถือว่าเป็นเรื่องที่แก้แต่งให้พระนางมารีได้ดีอีกเรื่องหนึ่งครับ เพราะเคยเห็นแต่เรื่องร้าย ๆ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 12 ต.ค. 05, 08:40

ค.ห. 44  เพชร hob  ที่ว่า
คือเพชร Hope สีน้ำเงิน
ปัจจุบันอยู่ในสถาบันสมิธโซเนียน ที่นิวยอร์ค
หาอ่านได้ในกระทู้ เพชรนิลจินดา
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์