เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 81560 “พระนางมารี อังตัวเน็ต” เมฆหมอกแห่งฝรั่งเศส หรือ ผู้รักความสมถะสามัญชน และถูกใส่ความ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:00

หายากมากๆ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:01

ไม่ทราบทำไมโพสถ์รูปแล้วไม่ติดครับ
บุปผาหยกไร้ใจ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ชื่อเล่นว่า Jade แปลว่า หยก ลูกคนจีน อยากพูดจีนแต่พูดไม่ได้ เลยมาเรียนเอกภาษาจีน อยู่ศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 15:19

ภาพมีขนาดไฟล์ใหญ่กว่า 40 K หรือปล่าวคะ (กดเมาส์ปุ่มขวาที่ชื่อไฟล์ แล้วเลือกดู property ค่ะ) ถ้าขนาดของไฟล์ใหญ่เกิน 40K จริง มีวิธีแก้ สองวิธีคือทำขนาดภาพ (กว้าง x ยาว) ให้เล็กลง หรือ Save ใหม่ด้วยคุณภาพการบีบอัดที่แย่ลงหน่อยแต่ขนาดภาพยังเท่าเดิม โปรแกรมเปิดรูปทั่วๆไป เช่น ACDSee, Photoshop หรือ อีกมาก ทำสองอย่างนี้ได้ทุกโปรแกรมค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ต.ค. 05, 10:05

ไม่แน่ใจว่าพระนางมารีอังตัวเนตต์เคยพบโมสาร์ทหรือเปล่าครับ
คุณ vun กลับมาแล้วหรือครับ เห็นหายหน้าไปนาน      

ไม่เห็นใครแน่นอน
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ต.ค. 05, 21:00

พอดีผมไกล้สอบ แถมผมยังตอบกระทู้ไม่ได้ไม่รู้เป็นอะไรครับตอนนี้กลัมมามีเรื่องเล่าเยอะเลย
ju
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ทำงานค่ะ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 00:16

คห. ที่ 9  ก็หลุดอังกฤษ มานะคะ  
เอ เจ้าของกระทู้ ติดใจอะไรกับอังกฤษ รึเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 07:26

ดิฉันขออนุญาตแก้ศัพท์ที่คุณ vun พิมพ์ผิด
สะกดผิด  สะกดไม่ตรงกัน   ในค.ห. ต่างๆ นะคะ
ขอหนเดียวแต่จะตามแก้ให้ตลอดกระทู้   ไม่ต้องขอซ้ำค่ะ  
ju
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ทำงานค่ะ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 23:52

ดีจังค่ะอาจารย์ "เทาชมพู"  ที่สามารถเข้าไปแก้ในกระทู้ได้

ทำให้กระทู้น่าอื่นยิ่งขึ้น  จุเข้ามาบ่อย ค่ะ แต่ไม่ค่อยได้แสดงความเห็น  เพราะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ อาศัยอ่านจากในนี้ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะค่ะ

ขออนุญาต นิดหนึ่ง นะคะ  เพิ่มเติมเผื่อว่า หลงตาอาจารย์ไปนะคะ

หัวข้อกระทู้  แก้แล้วว่า ฝรั่งเศส  แต่ ภายในข้อความโพส  ยังเป็นอังกฤษ อยู่เลยค่ะ

ตรงนี้ ด้านล่างของรูปในหัวข้อกระทู้

“พระนางมารี อังตัวเน็ต” เมฆหมอกแห่งอังกฤษ หรือ ผู้รักความสมถะสามัญชน และถูกใส่ความ ทุกท่านอาจจะเคยศึกษาเรื่องของท่านมาบ้างแล้ว น่าสนใจใช่ไหมครับ เดี๋ยวคราวหน้าผมจะมาเล้าเรื่องให้ฟัง เป็นเรื่องที่ลับๆกันในสำนักอังกฤษในสมัพระเจ้าLouisที่16ครับ ที่คือพระสาทิสลักษณ์ของพระองค์

ถ้าอาจารย์แก้แล้ว  รบกวน ลบ ความเห็นจุออกด้วยนะคะ  
ขอบคุณค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ต.ค. 05, 16:19

ได้ความรู้จากกระทู้นี้พอสมควรครับ โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ยุโรปที่ผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 11:29

พอดีสับสนกับพระนางเจ้าอลิซเบธนะครับ แล้วขอขอบคุณคุณเทาชมพูมาด้วย ณ โอกาสนี้ครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 11:31

ถ้าเมื่อไหรเล่าเรื่องพระองค์นี้เสร็จ ผมจะเล่าเรื่องพระนางอลิซเบธให้ฟังครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 11:34

ตอบก่อนละกัน ความเห็นเพิ่มเติมที่ 20  โมสาร์ทคือหนึ่งในชู้รักของพระนางมารี เพราะเขาเล่าว่าโมสาร์ทไปเล่นดนตรีให้พระนางฟัง ทำให้พระนางมรงต้องพระทัย แต่อีกมินานก็เลิกกันพระนางก็ไปมีใหม่
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 13:56

เอามาเล่ากันต่อเลย ทีแรกๆทีที่พระนางมารีมาอยู่ที่ฝรั่งเศส ใครๆก็รักเจ้าหญิงมารีรัชทายาท และชวนเจ้าหญิงไปเป็นพรรคพวกตน อาทิพระขนิษฐา3พระองค์ของพระเจ้าหลุยส์ที่15 แถมพระขนิษฐา3พระองค์ยังยุเจ้าหญิงให้เกลียดมาดามดูบารี พระสนมของพระเจ้าหลุยส์ที่15 ที่พระขนิษฐา3พระองค์ไม่ชอบ อันที่จริงมาดามดูบารีมีนิสัยเรียบร้อย มีความสวยงามทั้งหน้าตา และกริยามรรยาท อีกทั้งมาดามดูบารีก็ชอบและเอ็นดูเจ้าหญิงมารีรัชทายาทอยู่ไม่น้อย ทว่าผลสุดท้ายก็มีเรื่องบาดหมางกันจนได้ เจ้าหญิงมารีรัชทายาททรงมีพระอาการดูหมิ่น เหยียดหยาม กับมาดามดูบารี ท่ามกลางประชาน และพระเนตรของพระเจ้าหลุยส์ที่15 ทำให้พระองค์ขุ่นพระทัยอยู่นาน เรื่องนี้ถูกโจทย์กันไปทั่วราชสำนักฝรั่งเศส ข่าวถูกส่งถึงพระกรรณพระนางมารี เทเรซา ทำให้พระองค์ทรงมีความกริ้วต่อเจ้าหญิงมารีรัชทายาทมาก ถึงกับส่งสาส์นมาตำหนิให้เจ้าหญิงมารีรัชทยาททำดีกบมาดามดูบารี ซึ่งทำให้ชาววังหลายคนไม่พอใจ โดยเฉพาะเหล่า"สมเด็จป้าขาเมาท์แถมชอบยุยงทั้ง3พระองค์" น่ารำคาญที่ราชสำนักฝรั่งเศสพวกชาววังขาเมาท์ในหัวสมองมีแต่เรื่องข่าวโลกีย์ ลามกจกปรต ของหลังม่านวังหลวงไม่พ้นแต่ละวัน เป็นี่รูทั่วกันในราชสำนักฝรั่งเศสว่าเจ้าชายรัชทายาทนั้นทรงเป็นชายหนุ่มที่เฉื่อยชา เชื่องช้า เสวยจุ ชอบบรรทม และไม่มีเซ็กซ์กับเจ้าหญิงมารี เอามาเล่ากันต่อเลย ทีแรกๆทีที่พระนางมารีมาอยู่ที่ฝรั่งเศส ใครๆก็รักเจ้าหญิงมารีรัชทายาท และชวนเจ้าหญิงไปเป็นพรรคพวกตน อาทิพระขนิษฐา3พระองค์ของพระเจ้าหลุยส์ที่15 แถมพระขนิษฐา3พระองค์ยังยุเจ้าหญิงให้เกลียดมาดามดูบารี พระสนมของพระเจ้าหลุยส์ที่15 ที่พระขนิษฐา3พระองค์ไม่ชอบ อันที่จริงมาดามดูบารีมีนิสัยเรียบร้อย มีความสวยงามทั้งหน้าตา และกริยามรรยาท อีกทั้งมาดามดูบารีก็ชอบและเอ็นดูเจ้าหญิงมารีรัชทายาทอยู่ไม่น้อย ทว่าผลสุดท้ายก็มีเรื่องบาดหมางกันจนได้ เจ้าหญิงมารีรัชทายาททรงมีพระอาการดูหมิ่น เหยียดหยาม กับมาดามดูบารี ท่ามกลางประชาน และพระเนตรของพระเจ้าหลุยส์ที่15 ทำให้พระองค์ขุ่นพระทัยอยู่นาน เรื่องนี้ถูกโจทย์กันไปทั่วราชสำนักฝรั่งเศส ข่าวถูกส่งถึงพระกรรณพระนางมารี เทเรซา ทำให้พระองค์ทรงมีความกริ้วต่อเจ้าหญิงมารีรัชทายาทมาก ถึงกับส่งสาส์นมาตำหนิให้เจ้าหญิงมารีรัชทยาททำดีกบมาดามดูบารี ซึ่งทำให้ชาววังหลายคนไม่พอใจ โดยเฉพาะเหล่า"สมเด็จป้าขาเมาท์แถมชอบยุยงทั้ง3พระองค์" น่ารำคาญที่ราชสำนักฝรั่งเศสพวกชาววังขาเมาท์ในหัวสมองมีแต่เรื่องข่าวโลกีย์ ลามกจกปรต ของหลังม่านวังหลวงไม่พ้นแต่ละวัน เป็นี่รูทั่วกันในราชสำนักฝรั่งเศสว่าเจ้าชายรัชทายาทนั้นทรงเป็นชายหนุ่มที่เฉื่อยชา เชื่องช้า เสวยจุ ชอบบรรทม และไม่มีเซ็กซ์กับเจ้าหญิงมารี นี่เปนพระรูปพระเจ้าหลุยส์ที่15
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 14:04

เจ้าชายรัชทายาท กับเจ้าหญิงรัชทายาท  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ต.ค. 05, 14:06

เจ้าหญิงมาเรีย แอนโธเนียเมื่อยังทรงพระเยาว์  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์