เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 81575 “พระนางมารี อังตัวเน็ต” เมฆหมอกแห่งฝรั่งเศส หรือ ผู้รักความสมถะสามัญชน และถูกใส่ความ
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 30 ก.ย. 05, 00:23

“พระนางมารี อังตัวเน็ต” เมฆหมอกแห่งฝรั่งเศส หรือ ผู้รักความสมถะสามัญชน และถูกใส่ความ ทุกท่านอาจจะเคยศึกษาเรื่องของท่านมาบ้างแล้ว น่าสนใจใช่ไหมครับ เดี๋ยวคราวหน้าผมจะมาเล้าเรื่องให้ฟัง เป็นเรื่องที่ลับๆกันในสำนักฝรั่งเศสในสมัพระเจ้าLouisที่16ครับ ที่คือพระสาทิสลักษณ์ของพระองค์  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 00:28

ตอนนี้เอารูปไปก่อนนะครับ ขออภัสำหรับเวลาโหลดด้วยนะคับ รอหน่อยนะครับ รับรองรูปหายากมากๆ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 00:39

มาเริ่มเล่ากันเลยนะครับ เผมจะเกริ่น ๆ นำเลยนะครับว่า ในวันที่มารี อังตัวเน็ตเกิดก็มีแผ่นดินไหวครั้งร้ายแรง ผู้คนล้มตายเป็นจำนวนมาก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 09:40

พระนางมารี อังตัวเน็ตต์ เป็นราชินีของฝรั่งเศสนี่คะ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 12:23

กะต๊าก กะต๊าก กะต๊าก กุ๊ก กุ๊ก กุ๊ก

พระนางเป็นพระธิดาของ จักรพรรดินี Maria Teresa แห่งจักรวรรดิออสเตรียอันยิ่งใหญ่ พระนางมารีอังตัวเนตต์สมรสกับพระเจ้า หลุยส์ที่ 16 แห่งฝรั่งเศสครับ

ไม่เป็นไรคุณวุ้น  เอาใหม่ครับ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 19:42

พระนางมีชู้จริงป่าวครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 22:10

ขขอขอบคุณทางวิชาการมากครับที่ช่วยปรับชื่อกระทู้ให้ผม
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 22:31

มาพูดเรื่องท่านกันเลย
ท่านนะเกิดวันที่ 2 พ.ย. ค.ศ.1755 เจ้าหญิงมารี อังตัวเน็ตต์ที่พระราชวังเชินบรุนน์ ที่เวียนนา
ท่านเป็นพระธิดาที่มีพระสิริโฉมงดงามที่สุดในหมู่พระราชธิดาอีกหลายองค์
ประสูติแด่พระเจ้าฟรานซิส1 กับพระจักรพรรดินีมาเรีย เทเรซา
พระนางมาเรีย เท สอนเจ้าหญิงมารี  อัง ตลอดว่าแม้เกิดมามียศใหญ่ ใช่ว่าจะสบาย    จะต้องไปสมรสกับกษัตริย์ต่างชาติเพื่อแผ่นดิน เราควรต้องมีความรับผิดชอบและความเสียสละ  
พระจักรพรรดินี มาเรียเทเรซา พระมารดาของพระนางมาเรีย อังตัวเน็ตต์ ทรงเป็นวีรกษัตริย์ที่ทรงเข้มแข็ง มีพระอำนาจแผ่ไปทั่วยุโรปในสมัยนั้น
ตรงข้ามกับ พระเจ้าฟรานซิส1 เพราะท่านเป็นกษัตริย์ที่พระทัยเย็น
อย่างไรก็ตามทั้งสองพระองค์ก็เป็นที่รักของชาวออสเตรียเสมอมา
นี่คือพระรูปของราชินีเทเรซา
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 22:37

จักรพรรดินีมาเรีย เมเรซา
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 22:41

พระขนิษฐาในพระนางมารี อังตัวเน็ตต์  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 22:47

แล้วไอ้เรื่องมีชู้นะครับเป็นเรื่องจริง    ถ้าอยากรู้ละก็รอก่อนนะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 00:34

ในวันหนึ่งเจ้าหญิงมาเรีย พระราชบิดาได้กำหนดชีวิตเจ้าหญิง โดยการถวายตัวแด่พระเจ้าหลุยส์ที่ 16แห่งฝรั่งเศสอันหรูหรา
วันหนึ่งเจ้าหญิงมาเรีย มีพระชนมายุ 15ชันษานั้น เสด็จในฐานะพระคู่หมั้นในขบวนที่ยิ่งใหญ่ ไปยังริมฝั่งแม่น้ำชายแดนออสเตรีย
ณ ที่นั้น เจ้าหญิง มาเรีย ทรงทำพิธีเปลี่ยนฉลองพระองค์จากออสเตรียเป็นฝรั่งเศส และเปลี่ยนพระนามจาก”มาเรีย แอนโธเนีย ซึ่งเป็นภาษาออสเตรีย เป็น “เจ้าหญิงรัชทายาท มารี อังตัวเน็ตต์”
ทางฝรั่งเศส จัดขบวนต้อนรับเจ้าสาวโดยมี”คาร์ ดินัล หลุยส์ โรอัง”เป็นหัวหน้าคณะ ขณะกล่าวต้อนรับโรอัง ได้ใช้ภาษาเยอรมัน (ภาษทางการของออสเตรีย)
เจ้าหญิงทรงตรัสตอบว่า”ใช้ภาษาฝรั่งเศสกับข้าก็ได้ เพราะข้าพูดภาษาฝรั่งเศสได้ดีเท่าพวกท่านเหละ”
นั้นเป็นเสน่ห์แรกที่ทำให้ประชาชนฝรั่งเศสประทับใจในตัวพระนาง
But I don’t think so.ผมคิดว่าถ้าในสายตาของชาวออสเตรียล่ะ ผมว่าเขาน่าจะบอกนินทากันว่า”วัวลืมเท้า”ลองไปพิจารณาดูละกันครับ
เข้าเรื่องกันดีกว่าคือเนื่องในเสน่ห์ครั้งนั้นได้จุดประกายลึกซึ้งในใจของคาดินัล หนึ่งในชู้พระองค์(เจ้าหญิงมีชู้มากมายมาก)
พระเจ้าหลุยส์15รับพระสุณิสา(สะใภ้)ทรงพอพระทัยมาก เพราะเจ้าหญิงน่ารักน่าเอ็ดดู ช่างพูดช่างจา
เจ้าหญิงได้พบกับเจ้าชายรัชทายาทเป็นครั้งแรก และได้มีการจัดงานที่พระราชวังแวซายส์
เจ้าหญิงได้ทอดพระเนตรความหรูหรา และวิลิสมาหราเกินเหตุของฝรั่งเศส ผิดกับสำนักออสเตรียที่เต็มไปด้วยระเบียบอันเรียบร้อย อ่อนช้อยของราชสำนักออสเตรีย
ทว่างานนั้นทำให้เจ้าหญิงทรงเพลิดเพลินไปกับงานนั้นอย่างง่ายดาย และยังทรงตื่นตาตื่นใจอีกด้วย
เจ้าหญิงมีพระนลาต(หน้าผาก)กว้างสูง อันแสดงถึงลักษณะของคนที่เฉลียวฉลาด ในตอนแรกทรงเกรงว่าจะทำผมฝรั่งเศสมิงาม
ที่ไหนได้เหล่าบรรดาชาววังต่างพากันไปถอนไรผมเปิดให้สูงเยี่ยงพระนางกันมากหลาย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 00:40

เจ้าหญิงมารี อังตัวเน็ตต์  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 00:42

กราบเรียนคณะวิชาการที่เคารพ
         กระผมใคร่ของความกรุณาเปลี่ยนจากเมฆหมอกแห่งอังกฤษเป็นเมฆหมอกแห่งฝรั่งเศส ผมกลัวว่าเดี๋ยวท่านทั้งหลายที่อ่านจะมีความเข้าใจที่ผิดนะครับ คงไม่รบกวนมาไปใช่ไหมครับ
                                                             ด้วยความเคารพยิ่ง
                                                                 ,Vun
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 00:58

พระนางมารี ทรงม้า
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์