เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 56665 ภาพเมืองไทยในอดีต (๔)
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 06:56

ขอแก้คำผิดครับ "เนื่องจากเมื่อสังเกต 'หน้า' เหรียญราชรุจิของแต่ละรัชกาลจะปรากฏคาถาที่ใช้คำว่า "ปรมราชาธิราชา" ต่อท้ายพระบรมนามาภิไธยเสมอ
"
นพณัฐ
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เรียนมัธยมปลาย ม.4 สายศิลป์ภาษา-ฝรั่งเศส มารีย์วิทยา นครราชสีมา

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 26 ต.ค. 05, 21:31

ขอโพสมั่งได้เปล่าครับ แต่มันออกจะสมัยใหม่หน่อย ซักปี 2500 ต้นๆ ไม่ทราบเคยเห็นกันหรือยัง
นพณัฐ
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เรียนมัธยมปลาย ม.4 สายศิลป์ภาษา-ฝรั่งเศส มารีย์วิทยา นครราชสีมา

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 26 ต.ค. 05, 21:37

1
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 17:41

แวะมาอีกทีครับ
ความเห็นที่ 81 ไม่มีใครตอบ เลยขอตอบว่า ในภาพ คือ พระองค์เจ้าทักษิณชา ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 16:55

แถวนั่ง เจ้าจอมมารดาเอี่ยม สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ
พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าประดิษฐาสตรี สมเด็จพระพันวสา กรมหลวงทิพย์รัตน์

แถวหลัง พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าสุขุมาลย์มารศรี พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าสร้อยสอางค์
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 17:00

เสด็จชวา
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 17:14

แถวหน้า 1.เจ้าจอมมารดาเลื่อม 2. เจ้าจอมมารดาแส 3. เจ้าจอมมารดาเอี่ยม

แถวกลาง 1. พระวิมาดาเธอ กรมพระสุทธาสินีนาฏ 2. สมเด็จพระปิตุจฉา
เจ้าสุขุมาลย์มารศรีพระอัคร ราชเทวี 3. สมเด็จพระศรีสวรินทราพระบรมราชเทวี
4. สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรม ราชินีนาถ

แถวหลัง 1. เจ้าจอมมารดาวาด 2. เจ้าจอมมารดาชุ่ม 3. พระราชชายา เจ้าดารารัศมี 4. ไม่ทราบ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 17:18

ซุ้มรับเสด็จนิวัติพระนคร จากการเสด็จประพาสยุโรป
เสี่ยวช้วงปวยตอ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

CU

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 17:38

ขอแสดงความคิดเห็นเล็กน้อยครับ

เข้าใจว่ากระทู้ชื่อ "ภาพเมืองไทยในอดีต", ทว่าไฉน ไม่มีรูป "สามัญชน" แห่งสยามอยู่เลย, จะพบว่ามีแต่ภาพของ "เจ้า" ทั้งนั้น. กลายเป็นว่าเมืองสยามนี้ถูกสร้างมาโดย "เจ้า" เพียงหยิบมือเดียวกระนั้นหรือ? ทั้งที่จริงๆแล้วสยามนั้นถูกสร้างมาโดยน้ำมือคนเล็กๆน้อยแต่กลับไม่มีภาพของพวกเขาในความทรงจำ "เมืองไทยในอดีต" อยู่เลย. ที่เป็นเช่นนี้เพราะการให้การศึกษาประวัติศาตร์ไทยนั้น, กระทำกันอย่างตื้นเขินมากและ ยกย่องเชิดชูเจ้าจนไม่เห็นความสำคัญของสามัญชนชาวนาพม่าเจ๊ก. ปราศจากบุคลเหล่านี้แล้ว, ใครเป็นตัวขับเคลื่อนระบบเศรษฐกิจ?. นอกจากนี้, แนวการมองประวัติศาสตร์เช่นนี้ยังทำให้การมองภาพของพลวัตการเปลี่ยนแปลงมันผิดไปหมด. กล่าวคือ, กลายเป็นว่าการเปลี่ยนแปลงทั้งหมดในสังคมเป็นผลจากการดลบันดาลของผู้ปกครองแต่ฝ่ายเดียว. ยกตัวอย่างเช่น, การปฏิรูประบบเศรษฐกิจสมัยร.4-5 นั้น เกิดจากพระปรีชาสามารถของพระองค์แต่ฝ่ายเดียว (แน่นอน ไม่มีใครกังขาในความปรีชาสามารถของพระองค์เป็นแน่), ทว่าการเปลี่ยนแปลงระบบเศรษฐกิจจากศักดินาไปเป็นทุนนิยมจะกระทำได้อย่างไรหากประชาชนที่เป็นส่วนของระบบไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเรียบร้อยแล้ว?.

อนึ่ง, ที่ใช้คำว่า "สยาม" นั้น, เป็นเพราะไม่เคยมี "ประเทศไทย" จนการปฏิวัติ 2475. จะคงมีก็แต่ "สยาม" เท่านั้น.
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 19:07

สวัสดีสมาชิกใหม่ถอดด้าม คุณเสี่ยว

ดิฉันขอตอบดังนี้ค่ะ กระทู้ที่คุณอ่านเป็นซีรีส์ ภาพเมืองไทยในอดีต (1)-(5) ในการโพสต์ภาพ
จขกท คืออาจารย์เทาชมพูพบภาพอะไรสวย น่าสนใจ หรือว่าหายาก ท่านก็นำมาลงให้ผู้อ่านได้ชม
ตัวดิฉันเองและอีกหลายท่าน ในฐานะคนดู เกิดความมันส์ ก็ร่วมด้วยช่วยกันขุดภาพในกรุ
ออกมาโพสต์บ้าง หากกลับไปดูตั้งแต่เมืองไทย (1) เรื่อยมา จะมีทั้งช้าง เรือนไทย ชาวเขา
นางละคร เรือนแพ  พระบรมวงศานุวงศ์ ดาราภาพยนต์ วัด ขุนนาง เครื่องประดับ ฯลฯ
ท่าน จขกท เอง ก็ไม่เคยทราบว่าซีรีส์นี้จะยาวมาถึง (5) ด้วยซ้ำ

คุณลองกลับไปดูตั้งแต่ต้น จะเห็นว่าทุกภาพมีลักษณะร่วมกัน คือ ถ้าไม่หายาก ก็ต้องเก่า
แปลก งดงาม หรือเป็นภาพ บุคคลมีชื่อเสียง ทั้งเจ้า และคนธรรมดา ซึ่งตรงนี้ คุณว่าอะไรไม่ได้
มันเป็นจุดขาย ที่เราย่อมต้องเอาของดีๆมาดึงดูดคนอ่าน

กระนั้นก็ตาม ห้องนี้เท่าที่ดิฉันสัมผัสมาตลอด 4 เดือน ของการเป็นสมาชิก ไม่เคยปิดกั้นไอเดียใคร
ใครอยากแสดงความคิดเห็นอะไร เจ้าของบ้านต้อนรับอย่างมีอัธยาศรัยไมตรี และเหตุที่ดิฉันเข้ามาสนทนา
ในเรือนไทยได้ เป็นเพราะ search หาสำนักพิมพ์ที่ขายนิยาย ปริศนา และดิฉันเห็นกำลังคุยกันถึง
พระองค์เจ้าวิภาวดีฯ ซึ่งดิฉันมีรูปที่หายากของพระองค์ท่าน ที่ต้องการแบ่งปันให้คนอื่นชม
รูปมีขนาดโตเกิน 40 kB ดิฉันโพสต์ไม่ไป อาจารย์ก็อุตส่าห์เมล์ติดต่อ เพื่อรับภาพจากดิฉันไปโพสต์ต่อ
เผอิญดิฉันเมล์ไปหาเหยื่อรายอื่น คือ น้องติบอ ให้ช่วยเอาภาพขึ้นเว็บให้แล้ว ดูสิคะ
การสร้างสิ่งดีๆให้เกิดขึ้นไม่ได้เป็นหน้าที่ของใคร หากแต่เราช่วยกันสร้างให้แก่กันค่ะ

ดูหลักฐานข้างล่างนี้นะคะ เพื่อยืนยันว่าเจ้าของเรือน เชื้อเชิญให้โพสต์รูปคนธรรมดา

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=37754&page=1

ไปจอภาพเก่าของญาติคนหนึ่งของผมครับ เป็นสมัยเธอยังเป็นเด็ก ใต้ภาพบอกว่า
รูปนี้ถ่ายไว้เมื่อ Feb 66 ก่อนหน้าผมเกิดสิบกว่าปีครับ ...
ตรงนี้เป็นบริเวณพระพรหมที่สี่แยกราชประสงค์ ซึ่งต่างกับปัจจุบันมากเลยครับ
ฝั่งตรงข้ามจะเห็นร้าน Star od Siam ซึ่งตอนนี้เป็นห้าง Central World Plaza ไปเสียแล้ว
วันที่ 6 ต.ค. 2548 - 18:26:49
โดย: จ้อ  [IP: hidden]
ใครมีภาพทำนองเดียวกับคุณจ้อไหมคะ ช่วยกันนำลงหน่อย
หลังๆนี้ ภาพที่จะนำลง
ลงได้หลายกระทู้ คือลงกระทู้นั้นก็ได้กระทู้นี้ก็ได้
เล่นเอางงไม่รู้จะส่งลงกระทู้ไหน
วันที่ 7 ต.ค. 2548 - 10:48:33
โดย: เทาชมพู  [IP: hidden]  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 19:40

ความมันยังไม่หมดเพียงแค่นั้นค่ะ ดิฉันขึ้นกระทู้ใหม่ภาพเมืองไทยในอดีตช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2
ที่แสดงภาพเชลยสงครามฝรั่งในประเทศไทย ไม่ว่ารูปไทย เจ๊ก แขก ไม่เคยถูกปิดกั้นบนเว็บนี้ค่ะ

ดิฉันเองรู้สึก guilty สุดๆ ที่ 4 เดือน โพสต์ไป 500 กว่าครั้ง ไปกินเนื้อที่ของคนอื่น จึงบริจาค
เงินช่วยสมทบค่า host ไป 2 ครั้ง  งบชาริตี้ของตัวเองที่ตั้งไว้ทุกปี มันขึ้นอยู่กับความพอใจของตัวเรา
ว่าจะให้องค์กรใด ตอนแรกดิฉันติดต่อบริจาคให้มูลนิธิวิภาวดี เมล์ไปขอเลขบัญชีเท่าไรก็ไม่ได้
เขาไม่สนใจ เลยลองขอเลขบัญชีเว็บวิชาการแทน ไม่ทันข้ามวันก็ได้ สมัยเรียนหนังสือ ดิฉันบริจาคเงินให้
พรรคการเมืองที่ตัวเองลุ้นเป็นประจำ ถ้าจะให้เว็บนี้บ้างก็คงไม่แปลกมั้งคะ

ตั้งแต่รู้จักเว็บนี้ ทำให้อ่านหนังสือ เช่น สี่แผ่นดิน ได้รู้เรื่องมากขึ้นค่ะ โพสต์ไปโพสต์มา เกิดความมันอย่างช่วย
ไม่ได้จริงๆ Once started, I can"t stop. เป็นผลบุญจากการแบ่งความรู้ของอาจารย์และเพื่อนสมาชิกแท้ๆเทียว
จึงอยากเชิญชวนผู้อ่านว่าใครมีไอเดียอะไร ลงมือทำได้เลย ถลกแขนเสื้อ ก้าวเข้ามา แล้วลงมือ (ขอกระซิบเบาๆว่า...อย่าบ่น)  
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์