เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62949 ภาพเมืองไทยในอดีต (๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:02

พระบรมฉายาทิสสลักษณ์บนฝาหีบ   ทรงคู่กับพระเจ้าลูกเธอ   ดิฉันไม่ทราบว่าพระองค์ไหน
ใครทราบกรุณาโพสต์บอกด้วย ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:04

พระบรมฉายาทิสลักษณ์ บนฝาหีบ(บุหรี่?) อีกองค์หนึ่ง
ไม่ทราบว่ากระเบื้องของแซฟวร์ หรือฟาแบร์เช่
แต่คิดว่าน่าจะเป็นแซฟวร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:06

จี้ล้อมเพชร  พระบรมฉายาทิสลักษณ์
และเข็มกลัดเพชร พระรูปสมเด็จพระพันปีฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:07

เหรียญสมเด็จพระพันปี เนื่องในโอกาสอะไร ไม่ทราบ  ทราบแต่ว่าเพื่อพระราชทานให้เจ้านายฝ่ายในเป็นที่ระลึกและพระรูป วาดบนกระเบื้อง ฝีมือบริษัท KPM ซึ่งผลิตภาพให้ราชวงศ์ออสเตรีย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:09

พระรูปสมเด็จฯเจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 09:21

พระฉายาลักษณ์สมเด็จเจ้าฟ้ามาลินีนภดารา  กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา
ถ่ายโดยโรเบิร์ต เลนซ์ ช่างภาพราชสำนัก
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 11:11

พระราชธิดาในรัชกาลที่ 4
(พระประวัติของพระองค์มีอีก จะนำมาพิมพ์ในโอกาสต่อไปครับ)
ป.ล. ในความเห็นที่ 41 ข้าง ๆ พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวาปีบุษบากรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 11:16

ในความเห็นที่ 59 ทรงกรมเป็น กรมหลวงทิพยรัตน์กิริฏกุลินีในรัชกาลที่ 7 และสิ้นพระชนม์ในรัชกาลปัจจุบันเช่นเดียวกับพระรูปในความเห็นที่ 41-42 และ 56-62 และ 64 (ไม่มีพระรูปพระองค์เจ้าประดิษฐาสารีในนี้)
เพิ่มเติมความเห็นที่ 81 ครับ สิ้นพระชนม์ก่อนรัชกาลที่ 5

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 13 ต.ค. 05, 10:03

ภาพจากพิพิธภัณฑ์ปราสาท

กล่องพระโอสถมวน( กล่องบุหรี่) ทำด้วยทอง  จารึกพระปรามาภิไธย  พร้อมด้วยกล้องพระโอสถ ของส่วนพระองค์ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
พร้อมด้วยพระรูปพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอ
(ไม่ทราบว่าเป็นพระองค์ใดค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 13 ต.ค. 05, 10:06

พระรูปพระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าลวาดวรองค์  ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
วาดโดยบริษัท KPM ของเยอรมัน
ภาพถ่ายในนี้  เป็นพระรูปพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 5
ไม่ทราบว่าพระองค์ใดบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 13 ต.ค. 05, 10:07

เข็มกลัดทอง กรอบฝังมรกต   พระรูปสมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 16 ต.ค. 05, 09:40

เชิญต่อที่กระทู้นี้ค่ะ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=38773  
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 20:33

ขอเพิ่มเติมความหมายของเข็มอักษรพระบรมนามาภิไธย อ.ป.ร. และ จ.ป.ร. ในความเห็นที่ ๔๕ และ ๔๖ ครับ

เข็มนี้ชื่อว่า เข็มพระชนมายุสมมงคล  
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้น เมื่อ ร.ศ. ๑๒๘ (พ.ศ. ๒๔๕๒)  เพื่อพระราชทานเป็นเกียรติยศแก่ พระบรมวงศานุวงศ์และข้าราชการที่มีความชอบ

เข็มนี้แบ่งเป็น ๓ ชั้น
ชั้นที่ ๑  ทองคำลงยาราชาวดี
ชั้นที่ ๒  ทองคำ
ชั้นที่ ๓  เงิน
ใช้สอดประดับกับแพรแถบตราช้างเผือกหรือตรามงกุฎ  ตามชั้นตราที่ได้รับพระราชทานในลำดับที่สูงสุดสำหรับผู้นั้น  ในกรณีที่เป็นผู้ที่ได้รับพระราชทานเข็มที่ระลึกเสด็จประพาสยุโรปที่ให้ประดับร่วมกับแพรแถบในตระกูลที่สูงที่สุดอยู่ก่อนแล้ว  ก็ใช้แพรแถบสำหรับตราในลำดับที่ได้รับพระราชทานรองลงมา  

เข็มนี้ใช้ประดับที่อกเสื้อได้ทั้งในเวลาแต่งเต็มยศ ครึ่งยศ หรือเวลาอื่นๆ

นอกจากนั้นในโอกาสนี้ยังได้โปรดให้สร้างพัดรองที่ระลึกไว้ด้วย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 20:38

เข็มพระชนมายุสมมงคลนี้ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดให้สร้างขึ้นในโอกาสที่ทรงเจริญพระชนมพรรษาเสมอด้วย พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ครับ  

อ.ป.ร.ในเข็มนั้น คือ อิศรสุนทร ปรเมนทราชาธิราช  และ
จ.ป.ร. คือ จุฬาลงกรณ์ ปรมินทรราชาธิช
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 18 ต.ค. 05, 06:47

ขอบพระคุณคุณ V_Mee สำหรับความเห็นแก้ไขเพิ่มเติมเรื่องโอกาสในการสร้างเหรียญที่ระลึกครับ

แต่ผมออกจะมีความเห็นที่ต่างไปสำหรับคำย่อ ป.ร. ในอักษรพระปรมาภิไธยย่อต่างๆ ครับ

ผมเชื่อว่าเป็น "ปรมราชาธิราช" ต่อท้ายพระบรมนามาภิไธย มิใช่ปรเมนทร หรือปรมินทร ซึ่งเป็นคำสำหรับนำหน้าพระปรมาภิไธย

เนื่องจากเมื่อสังเกตหลังเหรียญราชรุจิของจะปรากฏคาถาที่ใช้คำว่า "ปรมราชาธิราชา" ต่อท้ายพระบรมนามาภิไธยเสมอ

เช่น

"จุฬาลงกรโณ ปรมราชาธิราชา ราชรุจิยา ทิน์นมิทํ"

"ภูมิพโล ปรมราชาธิราชา ราชรุจิยา ทิน์นมิทํ"

เป็นต้น
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์