เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62412 รวมพระบรมฉายาลักษณ์//พระฉายาลักษณ์//พระรูป
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:16

มีพระฉายาลักษณ์หายากอีกองค์มาให้ชมครับ เป็นพระฉายาลักษณ์ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ขณะทรงดำรงพระราชอิสริยยศที่ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าวชิราลงกรณ เสด็จมาทรงเยี่ยม สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ และพระนางเจ้าสุวัทนาฯ ณ วังรื่นฤดี

ผู้ใหญ่ในวังรื่นฤดีเล่าว่า สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ เมื่อครั้งทรงพระเยาว์ เสด็จฯ เป็นการส่วนพระองค์มาทรงเยี่ยม "สมเด็จป้า" ณ วังรื่นฤดี เสมอๆ และมีพระไมตรีต่อกันเป็นอย่างมาก เมื่อเสด็จถึง สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ กับพระนางเจ้าสุวัทนาฯ จะทรงตรงเข้ากอดสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ ด้วยความสนิทเสน่หายิ่งทุกครั้ง
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:19

พระไมตรีที่สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ทรงมีต่อสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ เป็นอย่างยิ่งนั้น ยังเผื่อแผ่เป็นพระเมตตาปรานีต่อ พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา อีกด้วย
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:31

ในพระฉายาลักษณ์นี้ สังเกตเห็นอะไรที่แสดงถึงพระอัธยาศัยนอบน้อมของทูลกระหม่อมทุกพระองค์ที่ทรงมีต่อสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ มั้ยครับ

โปรดสังเกตว่า สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ ซึ่งเสด็จฯ มาทรงเป็นประธานในการพระราชกุศลพระศพพระนางเจ้าสุวัทนาฯ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ทรงพระดำเนินบนลาดพระบาท แล้วทรงพระดำเนินนำโดยเยื้องออกนอกลาดพระบาทเพื่อทรงคอยทอดพระเนตรระวังสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ขณะทรงพระดำเนิน และยังโปรดให้เจ้าพนักงานกั้นพระกลดของพระองค์ ถวายสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ แทนที่จะกั้นถวายพระองค์เอง

สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ ในฐานะสมเด็จพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลปัจจุบัน โดยปกติแล้วย่อมทรงมีลำดับการทรงพระดำเนิน (โปเจียม) นำหน้าสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ผู้เป็นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลก่อนๆ แต่ในภาพนี้จะเห็นได้ว่า ทั้ง ๒ พระองค์ทรงพระดำเนินตามสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ครับ

ผมเห็นพระฉายาลักษณ์นี้ครั้งแรกแล้ว มองผาดๆ ก็ไม่ทันรู้สึกแปลกใจอะไร ครั้นมาพิศดูให้ดีแล้วก็รู้สึกชื่นใจเหลือเกินครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:36

ทั้งสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ และพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา ต่างก็ทรงเป็นศิษย์โรงเรียนราชินี

บ่อยครั้งในเวลาที่ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ เสด็จไปทรงเป็นประธานในงานต่างๆ ที่โรงเรียนราชินี พระเจ้าหลานเธอฯ จะทรงแสดงฟ้อนรำถวายทอดพระเนตรครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:37

พระรูปประกอบความเห็นที่ ๘๐ ครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:39

สงสัยจะมีปัญหาในการโพสพระรูปสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ กับพระเจ้าหลานเธอฯ ในความเห็นที่ ๘๑ แปลกจังครับ..รูปก็ไม่เกิน 40 Kb ทำไมไม่ขึ้นก็ไม่ทราบ  

เอาเป็นว่าผมขอเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขณะพระราชทานของขวัญแก่สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ในโอกาสฉลองพระชนมายุ ๖ รอบ ๒๔ พฤศจิกายน ๒๕๔๐ ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน มาให้ชมแทนแล้วกันนะครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 11 ต.ค. 05, 07:41

มีพระราชปฏิสันถาร
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 11:15

ไม่รู้ตอนนี้สุขภาพและพลานามัยของของพระเจ้าภคินีเธอฯ เป็นยังไงบ้างครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 12:07

พระองค์ท่านทรงพระชรามากแล้วครับแล้วเห็นว่าเดี๋ยวนี้ก็พระพลานามัยไม่ดีเลย...ผมก็ห่วงพระองค์ท่านมากเลยครับ...ขอให้คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองพระองค์ท่านให้มีพระชามายุยิ่งยืนนานครับ..........คุณศิษย์ฯครับพอดีอยากจะแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับพระราชวงศ์หากคุณมีพระรูปพระราชวงศ์เก่าสมัยร.4และสมัยต่างๆก็มาลงไว้บ้างนะครับแล้วผมจะนำมาลงเช่นเดียวกัน
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 14:37

อยากทราบประวัติชีวิตครอบครัวของท่านผู้หญิง ทัศนาวลัย  ศรสงครามบ้างจังค่ะ ไม่เคยรู้

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
มีมี่
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 16:17

อยากได้พระรูปพระวรชายาในสมเด็จพระบรมฯ และพระองค์ที ฯ จังเลยค่ะ ท่านทรงพระสิริโฉม มากเลยค่ะพระองค์ที ก็น่ารักมากๆๆเลยค่ะ
เกี้ยว
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

อาชีพอิลระ

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 23 มิ.ย. 06, 23:36

ขอบคุณทุกท่านที่เปิดโลกทัศน์ให้ค่ะ
dara
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 08 พ.ค. 07, 17:39

ไม่ทราบว่า พระอัฐมรามาธิบดินทรใน คห.52 หมายถึงพระองค์ใดคะ?
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 09 พ.ค. 07, 04:50

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบัน ทรงเฉลิมพระปรมาภิไธย พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล (พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๘) เมื่อวันที่ ๘ มิถุนายน ๒๕๓๙ เป็น พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดลฯ พระอัฐมรามาธิบดินทร หรือออกพระปรมาภิไธยอย่างสั้นว่า

"พระบาทสมเด็จพระอัฐมรามาธิบดินทร"

คือพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๘ นั่นเองครับ
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 09 พ.ค. 07, 10:20

ขอนอกเรื่องสักหน่อยครับ
“พระอัฐมรามาธิบดินทร” แปลว่า พระเจ้าอยู่หัวพระองค์ที่ ๘ คำว่า "อัฐ" มาจากคำภาษาบาลีว่า "อฏฺฐ" แปลว่า "แปด" แต่ ทำไมต้องเติม “ม” หลังคำว่า “อัฐ” ด้วยครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์