เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62477 รวมพระบรมฉายาลักษณ์//พระฉายาลักษณ์//พระรูป
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:31

ทรงฉายกับสุลต่านรัฐยะโฮร์
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:32

พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวีในรัชกาลที่ ๖
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:34

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:37

สมเด็จฯ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ และ พระนางเจ้าสุวัทนาฯ เสด็จไปเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีฯ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:38

สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ และ พระนางเจ้าสุวัทนาฯ ฉายหน้าตำหนักที่ประทับ ณ ประเทศอังกฤษ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:40

สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จฯ มาทรงเป็นประธานในงานการกุศลของสมาคมสตรีภาคพื้นเอเชียแปซิฟิค ซึ่ง สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ พระราชทานพระอนุญาตให้จัดขึ้น ณ วังรื่นฤดี สุขุมวิท ๓๘
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:41

สมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ และพระนางเจ้าสุวัทนาฯ เสด็จไปทรงเยี่ยมกิจการสถานีโทรทัศน์ช่อง ๕ จังหวัดขอนแก่น
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:42

สมเด็จฯ เจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ และ พระนางเจ้าสุวัทนาฯ ณ วังรื่นฤดี
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:44

พระรูป สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ ซึ่งโรงเรียนวชิราวุธวิทยาลัย ทูลเกล้าฯ ถวายเป็นของทูลพระขวัญ ในโอกาสฉลองพระชนมายุ ๖ รอบ ๒๔ พฤศจิกายน ๒๕๔๐ วาดโดย จักรพันธ์ โปษยกฤต
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 06:52

สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๖
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 08:59

ขอบคุณคุณ UP มากสำหรับพระบรมฉายาลักษณ์ และพระฉายาลักษณ์ ที่หายากทั้งหมดนี้ค่ะ

ดิฉันขอเพิ่มด้วยพระรูปนี้ค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 10:38

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่เชิญพระรูปมาเพิ่มเติมให้ครับ ...ขอเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ที่ผมชื่นชอบมากที่สุดองค์หนึ่งมาให้ได้ชมกัน น้อยคนนักจะได้เห็นครับ เพราะเป็นพระบรมฉายาลักษณ์ที่ฉายหลังพระฉากในพระที่นั่งทรงธรรม ในการพระราชทานน้ำหลวงสรงพระศพ พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี ในรัชกาลที่ ๖ เมื่อวันที่ ๑๑ ตุลาคม ๒๕๒๘

ผมเห็นพระบรมฉายาลักษณ์นี้แล้วชวนให้นึกถึงพระราชธรรมข้อหนึ่งที่ว่า "มัทวะ" คือความอ่อนน้อม ซึ่งเป็นธรรมะประจำพระราชหฤทัยและพระหฤทัยของเจ้านายแห่งพระบรมราชจักรีวงศ์ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 10:54

พระบรมฉายาลักษณ์นี้ นับเป็นสิริมงคลที่ได้เห็น     มีโอกาสยากมากที่จะได้เห็นที่ไหนอื่น
ขอบคุณคุณ UP มาก ที่นำมาลงในเว็บวิชาการ ให้ได้ชมกันค่ะ  
นันทิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำงานพนักงานองค์การของรัฐ

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 07 ต.ค. 05, 11:33

ขอขอบคุณมากๆ ค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 08 ต.ค. 05, 16:14

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
บางภาพหาได้ยากยิ่งครับ
1. เท่าที่เห็นพระรูป(ถ่าย) ที่คุณ UP นำมาเพิ่มให้นี้ แสดงให้เห็นถึงพระอัธยาสัยบางอย่างของพระนางเจ้าสุวัทนาฯ ที่น่ายกย่องครับ
2. พระนามที่เรียกสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี(ขณะทรงมีอิสริยยศเป็น หม่อมเจ้า) นี้ คือ ท่านหญิงนา (อ่านเจอในหนังสือ เกิดวังปารุสก์ เล่ม 1 ครับ) อ. เทาชมพูและคุณ UP คงจะทราบที่มาแล้ว ผมก็เลยขอตัวไม่ระบุที่มาครับ
3. อยากทราบว่า บุตรธิดาของท่านผู้หญิงทัศนาวลัยมีกี่คนครับ ใครบ้าง
4. ขอขอบพระคุณคุณ UP สำหรับความเห็นที่ 44 ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์