เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62486 รวมพระบรมฉายาลักษณ์//พระฉายาลักษณ์//พระรูป
ผู้สนใจในราชวงศ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:35

*-.______________________________________________________________.-*  
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:37

*-.______________________________________________________________.-*  
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:39

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:41

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:42

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:44

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:46

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 11:47

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 17:04

คำว่า พระรูป หมายถึงรูปปั้นครับ ไม่ใช่รูปภาพ

ไม่เห็นใครแน่นอน
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 06:11

ขอแสดงความคิดเห็นที่ต่างไปจากคุณศรีปิงเวียงนะครับ

คำว่า "พระรูป" สามารถหมายถึงรูปถ่ายได้ครับ พระรูปเป็นราชาศัพท์ที่แปลว่ารูปถ่ายหรือรูปเขียนสำหรับพระบรมวงศ์ชั้นเจ้าฟ้าลงมาจนถึงพระองค์เจ้า

แต่เดิมมาราชาศัพท์ของคำว่า"รูป" ไม่ว่าจะเป็นรูปเขียน รูปถ่าย รูปหล่อ รูปปั้น ใช้เพียงคำว่า พระบรมรูปและพระรูป ลองสังเกตดูเอกสารจดหมายเหตุหรือแม้แต่พระราชหัตถเลขาสมัยก่อนก็มีคำว่า "พระบรมรูปถ่าย, พระบรมรูปเขียน และพระบรมรูปปั้น"

ต่อมาได้มีการผูกศัพท์ขึ้นสำหรับรูปถ่ายว่า "พระบรมฉายาลักษณ์" สำหรับพระมหากษัตริย์ แทนคำว่าพระบรมรูปถ่ายและ "พระฉายาลักษณ์" สำหรับเจ้านายชั้นสูงผู้ทรงสัปตปฏลเศวตฉัตรคือฉัตรขาว ๗ ชั้นขึ้นไป แต่กระนั้นก็ยังคงใช้คำว่า "พระรูป" สำหรับเจ้านายลำดับรองๆ ลงมาเหมือนเดิม

นอกจากนี้ ยังได้มีการนำคำว่า สาทิส- ซึ่งเป็นคำวิเศษณ์ที่มีความหมายว่า "เหมือนกัน, คล้ายกัน, เช่นกัน" มาบัญญัติเป็นศัพท์สำหรับ "รูปเขียน" ซึ่งใช้เป็นราชาศัพท์แทนคำว่า "พระบรมรูปเขียน" คือคำว่า "พระบรมสาทิสลักษณ์" สำหรับพระมหากษัติรย์และ "พระสาทิสลักษณ์" สำหรับเจ้านายผู้ทรงสัปตปฏลเศวตฉัตร แต่กระนั้นก็ยังคงใช้คำว่า "พระรูป" สำหรับเจ้านายลำดับรองๆ ลงมาเหมือนเดิม

ส่วนรูปปั้นก็ยังคงใช้ "พระบรมรูป" และ "พระรูป" ครับ

ฉะนั้น ที่คุณผู้สนใจในราชวงศ์ ใช้ว่า "พระรูป" ก็คงหมายถึง "รูปถ่าย" ของเจ้านายตั้งแต่ลำดับ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ฯ ลงมา ถูกต้องตามแบบแผนแล้วครับ

....

เชิญพระรูป สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ กับพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริภาจุฑาภรณ์ มาให้ชมครับ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 13:28

ภาพความคิดเห็นที่27คือภาพใครครับ แล้วพระองค์เจ้าทีปังกรมีพระลัญจกรแล้วหรอครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 17:04

ขอบพระคุณคุณ UP เป็นอย่างสูงนะครับ ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ที่ไม่มีระบุในตำราครับ
ในโอกาสนี้ก็ขอกถามเลยนะครับ
1. สงสัยเช่นเดียวกันครับว่า พระราชลัญจกรมีไว้ทำไม ใครเป็นผู้ที่มีสิทธิ์ใช้ครับ แต่เท่าที่ดูส่วนใหญ่จะเป็นพระองค์เจ้าทั้งสิ้นครับ (ไม่แน่ใจว่าเจ้าจอม ม.ร.ว.สดับ ท่านจะมีตราประจำตัวหรือเปล่าครับ)
2.สัปตปฏลเศวตฉัตร (ฉัตรขาวเจ็ดชั้น-แปลคำว่า ปฏล ไม่ได้ครับ) ไม่ทราบว่าเขามีไว้ทำไม เจ้านายชั้นใดที่สมควรได้รับครับ
3. ในความเห็นที่ 40 พระรูป น่าจะหมายถึงอะไรได้อีกครับ เช่น สมเด็จพระรูปสิริโสภาคย์มหานาคนารี (ผมเดาว่าหมายถึง รูปร่าง ทรวดทรงครับ)          

ไม่เห็นใครแน่นอน
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 28 ก.ย. 05, 10:48

ด้วยความยินดีครับ, คุณศรีปิงเวียง

๑. พระราชลัญจกร หมายถึงตราประทับ และรอยตราประทับสำหรับพระมหากษัตริย์ซึ่งทรงใช้ประทับกำกับเอกสารสำคัญต่างๆ บ้างก็สำหรับแผ่นดิน บ้างก็เป็นเอกสารส่วนพระองค์ครับ ฉะนั้น คำว่าพระราชลัญจกรจะไม่อาจใช้ได้กับบุคคลอื่นใดนอกจากพระมหากษัตริย์

พระราชลัญจกรมีหลายองค์ บ้างก็เป็นรูปสัญลักษณ์ของพระผู้เป็นเจ้า เช่น พระราชลัญจกรมหาโองการ พระราชลัญจกรหงสพิมาน พระราชลัญจกรพระครุฑพ่าห์ ฯลฯ พระราชลัญจกรเหล่านี้จะใช้ประทับในกฎหมายสำคัญ เช่น รัฐธรรมนูญ และเอกสารสำคัญอื่นๆ ของแผ่นดิน

หากเป็นพระราชลัญจกรประจำพระองค์ ก็จะทรงใช้ประทับเอกสารสำคัญส่วนพระองค์ เช่น ประกาศนียบัตรกำกับเหรียญรัตนาภรณ์

วัสดุที่ใช้ทำพระราชลัญจกรก็มีทั้งงา และวัสดุมีค่าต่างๆ มี ทองคำ เป็นอาทิ ส่วนหมึกที่ใช้ประทับจะใช้ "ชาด" ดังนั้น รอยตราพระราชลัญจกรจึงเป็นสีแดงเสมอ

ที่คุณหม่อมฯ เอ่ยถึงคงหมายถึงอักษรพระปรมาภิไธย อักษรพระนามาภิไธย อักษรพระนาม อักษรนาม คำบรรดาอักษรย่อของชื่อ แล้วผูกกันเป็นรูปร่างลวดลายต่างๆ น่ะครับ

อักษรนามย่อเช่นนั้น ใครๆ จะคิดประดิษฐ์ทำก็ได้ ไม่ผิดแปลกอะไรครับ อักษรนามย่อเป็นการรับอิทธิพลมาจากฝรั่งครับ เพราะทางเมืองฝรั่งเขานิยมใช้ชื่อย่อกันทั่วไป และฝรั่งผู้ดีสมัยก่อนก็มีตราอักษรย่อประจำตัวกันทุกคน

ที่ว่าพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าทีปังกรรัศมีโชติ ทรงมีอักษรพระนามย่อแล้วหรือไม่นั้น เท่าที่ผมสังเกต ยังไม่เห็นมีนะครับ บนพระรูปจะพิมพ์อักษรพระนามาภิไธยย่อ ม.ว.ก. ของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ แทน

เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับ ในรัชกาลที่ ๕ มีตราประจำตัวเป็นรูปตัว S (สดับ) ในภาษาอังกฤษผูกลายกับรูปพิณครับ

ลองหาหนังสือเรื่องตราแผ่นดิน อักษรพระนาม อักษรนามฯ (ผมจำชื่อเต็มๆ ไม่ได้เสียแล้ว) ซึ่งสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ทรงนำออกพิมพ์จำหน่ายเมื่อพุทธศักราช ๒๕๓๕ มาดูนะครับ จะพบว่าตราอักษรนามหลากหลายแบบ และจะเห็นว่าตราทั้งหลายนั้น มีใช้กันทั้งในหมู่เจ้านาย และสามัญชน โดยเฉพาะขุนนาง และพ่อค้าต่างๆ

๒. ปฏล แปลว่า เพดาน สัปตปฏลก็คือเจ็ดเพดานก็คือฉัตรเจ็ดชั้นนั่นแหละครับ เป็นฉัตรสำหรับสมเด็จพระอัครมเหสี  สมเด็จพระบรมราชชนก สมเด็จพระบรมราชชนนี สมเด็จพระยุพราช (ถ้าเป็นสมัยก่อนก็คือสำหรับสมเด็จพระบวรราชเจ้า เรียกว่า พระบวรเศวตฉัตร) และสมเด็จพระบรมราชกุมารี

๓. รูป แปลว่า นักบวช ก็ได้ครับ เราถึงพระสงฆ์ถือกันเป็นรูป คงเคยได้ยินคำว่า "รูปชี" ก็คือผู้ที่บวชเป็นชี สมเด็จพระรูปสิริโสภาคมหานาคนารี (ท่านสั้น พระชนนีในสมเด็จพระอมรินทราบรมราชินี) ทรงผนวชเป็นรูปชีจนสิ้นพระชนม์ ต่อมาพระบาทสมเด็จจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวจึงทรงสถาปนาอัฐิเป็นสมเด็จพระรูปฯ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 28 ก.ย. 05, 11:00

ขอแก้คำผิดครับ ในข้อ ๓ แก้จาก "เราถึงพระสงฆ์ถือกันเป็นรูป" เป็น "เราถึงเรียกพระสงฆ์เป็นรูป"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 15:28

พระฉายาลักษณ์ในสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี ในรัชกาลที่ 7
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์