เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 25081 ขอความรู้เรื่องราชทินนามหน่อยค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 15:03

มีนี้มาต่อด้วยราชทินนามอัยการกันบ้างนะครับ เช่น

พระยามานวราชสภาบดี
พระยาอรรถการประสิทธิ์
พระยาอรรถการีนิพนธ์
พระอรรถกวีสุนทร
พระอรรถนิติขจร
พระอนันต์นรากูล
หลวงประกลปกรณี
หลวงอรรถปรีชาชนูปการ
หลวงพิเนตรอัยการ
หลวงพิเนตรอัยการ
ขุนประกาศกฤษฎิกา
ขุนเนติสารประสิทธิ
ขุนสิทธิคดี
ขุนวาทีไพเราะ
ขุนปฏิการราชกิจ
                        ฯลฯ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 15:15

ในบทพระราชนิพนธ์ต่างก็ได้ทรงกำหนดชื่อตัวละครใหมีราชทินนามต่างๆ กัน

เช่นในเรื่องคดีสำคัญ  ที่ทรงพระราชนิพนธ์แปลงจากบทละครภาษาฝรั่งเศส เรื่อง Un client serieux  ได้ทรงกำหนดชื่อตัวละครไว้ดังนี้
พระโลละศาสตร์ราชสภาบดี        อธิบดีผู้พิพากษาศาลมณฑลโลเลบุรี
ขุนประเคนคดี                           อัยการมณฑล
นายเฉลียว  ฉลาดพูด                 ทนายจำเลย
ในเรื่องนี้เป็นการพิจารณาคดีระหว่างนายกูบกับจีนเก๊า  ฝ่ายอัยการเป็นโจท์  และนายเฉลียว เป็นทนายจำเลย  ระหว่างดำเนินกระบวนพิจารณาอยู่นั้นจุนประเคนคดีถูกย้ายเข้ากรุงเทพฯ  และได้มีคำสั่งตั้งนายเฉลียวเป็นอัยการแทน  นายเฉลียวจึงกลายมาเป็นอัยการโจทก์ปรักปรำจำเลยแทน  รายละเอียดโปรดหาอ่านในบทพระราชนิพนธ์เรื่องดังกล่าว
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 15:23

ราชทินนามของข้าราชการตุลาการและยังเป็นครูกฎหมายเก่าแก่ด้วยอีกท่านที่นึกออก ได้แก่ พระยาเทพวิทุรพหุลศรุตาธิบดี (บุญช่วย วณิกกุล)

นักเรียนกฎหมายยุคก่อนๆ คงเคยได้ยินนาม "พระยาเทพวิทุร" อยู่บ้าง เพราะท่านเขียนตำรา "คำอธิบายประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บรรพ ๑-๒"
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 15:50

ในส่วนราชทินนามฝ่ายทหารซึ่งมีมาแต่สมัยอยุธยาเท่าที่จำได้ก็มี เจ้ายามหาเสนา  เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต  สองราชทินนามนี้  ในสมัยรัตนโกสินทร์ล้วนมีบรรดาศักดิ์เป็นเจ้าพระยา

ถัดลงมาเท่าที่จำได้ชั้นพระยาก็จะมี พระยาท้ายน้ำ  พระยาสีหราชเดโช  พระยามหิมานุภาพ  พระยาสุรราชฤทธานนท์  พระยาเทพอรชุน  พระยาราชบังสัน หรือวังสัน  พระยาฤทธิไกรเกรียงหาญ
นายแกว่นพลล้าน

นอกจากนั้นยังมีราชทินนามที่ไม่ทราบว่า เป็นของเดิมหรือที่คิดขึ้นใหม่ในสมัยรัตนโกสินทร์ เช่น
พระยาวรเดชศักดาวุธ
พระยาศักดาภิเดชวรฤทธิ
พระยาณรงค์วิไชย
พระยากำแหงสงคราม
พระยาพิไชยชาญฤทธิ์
พระยาพหลพลพยุหเสนา
พระยาทรงสุรเดช
พระยาอานุภาพไตรภพ
พระยาสุรนาถเสนี
พระยาหาญกลางสมุท
พระเริงฤทธิสงคราม  
พระยุทธกิจบรรหาร
พระวิภาคภูวดล
พระสุรเดชรณชิต
จมื่นพัลลภพลาธิการ
หลวงสรสิทธิยานุการ
หลวงเผด็จสงคราม
หลวงพลสินธวาณัติ
หลวงหาญสงคราม
หลวงรามพิไชย
หลวงรัดรณยุทธ์
หลวงสินธุ์สงครามชัย
ขุนหัดดรุณพล
ขุนสลายสัตรูสูญ

เมื่อกล่าวถึงราชทินนามฝ่ายทหารแล้ว  ต้องกล่าวถึงราชทินนามสำหรับกรมพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์ซึ่งในสมัยกรุงศรีอยุธยา  กรมพระตำรวจจัดเป็นกรมที่ใหญ่และมีประสิทธิภาพรวมทั้งมีอำนาจมาก  เพราะเป็นหน่วยงานที่ทำหน้าที่เป็นทหารรักษาพระองค์มีหน้าที่แห่นำและแซงเสด็จในเสลาเสด็จประพาสที่ต่างๆ  ราชทินนามสำคัญในกรมนี้ เช่น
พระยาอภิชิตชาญยุทธ  พระยาอนุชิตชาญไชย  ตำแหน่งจางวางกรมพระตำรวจซ้าย - ขวา
พระยาสามภพพ่าย จางวางกรมช่างทหารใน
พระยามหาเทพกษัตรสมุห  พระยามหามนตรีศรีองครักษ์สมุห
เจ้ากรมพระตำรวจในซ้าย - ขวา
พระอินทรเทพบดีศรีสมุห  พระพิเรนทรเทพบดีศรีสมุห  เจ้ากรมพระตำรวจใหญ่ ซ้าย - ขวา
พระราชมานู  พระราชวรินทร์  เจ้ากรมพระตำรวจนอก ซ้าย - ขวา
นอกจากนั้นยังมีบรรดาศักดิ์ชั้นรองลมา  มีราชทินนามต่างๆ เช่น
พระอภัยนุชิต  หลวงอภัยเสนา  หลวงเสนาพลสิทธิ์  จมื่นใจสนิท  จ่าไล่พลแสน  จ่าชำนิทั่วด้าน  จ่าชำนาญทั่วด้าว  จ่าห้าวยุทธการ  จ่าจิตรสรไกร  จ่าผลาญอริพิศม์   นายศักดิพล  นายศรีวิไชย  นายฤทธิ์สำแดง  นายรุตรักษา  ฯลฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 15:55

เรื่องขุนหลวงพระยาไกรสี   และ พญาระกา  เล่าไว้ในกระทู้ เจ้าพระยามหิธร ค่ะ
ถ้าใครสนใจลองหาดู

ขอบคุณคุณ V_Mee มากค่ะ

คุณ UP  ส่วนดิฉันจำชื่อพระยานิติศาสตร์ไพศาลได้จากแบบฟอร์มทำสัญญาซื้อขายน่ะค่ะ  มีขายตามร้านขายเครื่องเขียน หลายปีแล้ว
ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า

คุณประชาชน ดิฉันมีหนังสือทำเนียบขุนนางวังหน้า  คงต้องรื้อตู้ปัดฝุ่นหาเสียแล้ว  ขอบคุณที่มาจุดประกาย  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 16:33

ค.ห. นี้บ่นค่ะ
ไม่มีอะไรทำให้หมดแรงเท่ากับพิมพ์ยาวเหยียด
แล้วส่งไม่ไป  พอคลิก back มันก็หายหมด
คุณอ๊อฟคะ ช่วยตั้งโปรแกรมให้ back
แล้วกลับมาข้อความยังอยู่ได้ไหมคะ

พรุ่งนี้จะมาพิมพ์อีกที
ประชาชน
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

Phd. Students Department of Economic University of Surrey Guildford, Surrey United Kingdom

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 17:17

คือไหนๆ กระทู้นี้ก็รวมเรื่องราชทินนามแล้ว ผมก็เลยเอาตำแหน่งใน พระไอยการนาพลเรือนฯ ที่เป็นขุนนางระดับสูงศักดินา 10,000 มาลงไว้เลยครับ เท่าที่ตรวจสอบ มีขุนนางระดับ เจ้าพระยา 5 ตำแหน่ง (เจ้าพระยามหาโยธา ซึ่งเป็นหัวหน้ามอญ ก็มีบรรดาศักดิ์ เจ้าพระยา แต่ศักดินาแค่ 3,000 ไร่ ซึ่งอาวุโสในระบบขุนนางโบราณถือ ศักดินาเป็นลำดับแรก จึงถือว่าเป็นแค่ขุนนางระดับกลาง เท่านั้น) ส่วนระดับออกญา หรือ พระยามี 16 ตำแหน่ง เป็นทั้งเสนาบดี และเจ้าเมืองชั้นโท  เข้าใจว่าจะมีตำแหน่งขุนนางที่ไม่ได้ปรากฎในทำเนียบพระไอยการฯ อีกจำนวนมาก คือ สถาปนาขึ้นมาภายหลัง (เข้าทำนองออกกฎหมายเพิ่มเติม) รายชื่อมีดังนี้ครับ

1. เจ้าพระยามหาอุปราชชาติวรวงษ์องคภักดีบดินทร สุรินทรเดโชไชยมหัยสุริยภักดีแสนอญาธิราช   ขุนนางอาวุโสหน้าพระที่นัง

2. เจ้าพระยาจักรีศรีองครักษ์สมุหะนายกอัครมหาเสนาบดีอะไภยพิรีบรากรมุภาหุ   สมุหนายก

3. เจ้าพระยามหาเสนาบดีวิรียภักดีบดินทรสุรินทรทฤาไชยอไภยพิรียปรากรมภาหุ   สมุหะพระกลาโหม

4. เจ้าพญาสุรศรีพิศมาธิราชชาติพัทยาธิเบศวรธิบดีอภัยรีพิรียบรากรมภาหุ   เจ้าเมืองพิษณุโลก

5. เจ้าพระยาศรีธรรมราชชาติเดโชไชยมไหยสุริยาธิบดีอภัยพิรียบรากรมภาหุ   เจ้าเมืองนครศรีธรรมราช

6. พระยายมราชอินทราธิบดีศรีวิไชยบริรักโลกากรทัณทะราช   เสนาบดี
7. ออกญาพลเทพราชเสนาบดีศรีไชยนพรัตนเกษตราธิบดี   เสนาบดี

8. ออกพญาศรีธรรมราชเดชะชาติอำมาตยานุชิตพิพิทรัตนราชโกษาธิบดีอะภัยรีพิริยะกรมภาหุ ตราบัวแก้ว   เสนาบดี

9. ออกพญาธารมาธิบดีสรีวิริยพงษวงษภักดีบดินทรเดโชไชยมะไหยสุริยาธิบดีรัตนมลเทียรบาล   เสนาบดี

10. ออกญาพระเสด็จสุเรนทราธิบดีศรีสุภะราชพิรียภาหุ   เจ้ากรมธรรมการ

11. พระมหาราชครูพระครูมหิธรธรรมราชสุภาวดีศรีวิสุทธิคุณวิบูลธรรมวิสุทธิพรมจาริยาธิบดีศรีพุทธาจารย   พราหมน์

12. พระมหาราชครูพระราชประโรหิตาจารย์ราชสุภาวดีศรีบรมหงษ์องคบุริโสดมพรหมญาณวิบุลสิลสุจริต วิวิทธเวทยพรหมพุทธาจารย์   ปุโรหิต

13. พระยารามจัตุรงค์   จางวางกรมอาสาหกเหล่า

14. ออกพญาศรีราชเดโชไชยอะไภรีพิรียปรากรมภาหุ เดโช   เจ้ากรมอาสาหกเหล่าขวา

15. อออพญาศรีราชเดชไชยท้ายน้ำอะไภยรีพิรียปรากรมภาหุ ท้ายน้ำ   เจ้ากรมอาสาหกเหล่าซ้าย

16. ออกญาเกษตรสงครามรามราชแสนญาธิบดีศรีสัชนาลัยอภัยรีพิรียบรากรมภาหุ   เจ้าเมืองสววรคโลก

17. ออกญาศรีธรรมศุภราชชาติบดินทรสุรินทฤาไชยอภัยพิรียภาหุ   เจ้าเมืองสุโขทัย
18. ออกญารามรณรงค์สงครามรามภักดีอภัยพิรียภาหะ   เจ้าเมืองกำแพงเพชร

19. ออกญาเพชรรัตนสงครามรามภักดีอภัยพิรียภาหะ   เจ้าเมืองเพชรบูรณ์

20. ออกญากำแหงสงครามรามภักดีพิรียภาหะ   เจ้าเมืองนครราชสีมา
21. ออกญาไชยยาธิบดีศรีรณรงค์ฤาไชยอภัยพิรียบรากรมภาหุ   เจ้าเมืองตะนาวศรี
ประชาชน
อสุรผัด
*

Phd. Students Department of Economic University of Surrey Guildford, Surrey United Kingdom

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 17:25

อาจารย์เทาชมพูครับ ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้หลายครั้งในการแสดงความเห็นในอินเตอร์เน็ทครับ คือ เราพิมพ์ไปเท่าที่เราคิดได้ บางความเห็นก็ยาวและผมคิดว่าดีด้วยพอคลิกแล้วหาย จะให้พิมพ์ใหม่ ก็ไม่ได้สละสลวยเท่าเดิม ตอนหลังๆ ก็เลยถือหลักปลอดภัยไว้ก่อนคือ หากแสดงความเห็นยาวๆ ในอินเตอร์เน็ต ก็จะรีบก็อบปี้ไว้ก่อน หายแล้วก็จะได้เอาคืนได้ครับ บทเรียนที่สำคัญของผมคือ สมัยที่ยังเรียนอยู่ที่จุฬาฯ ยุคคอมพิวเตอร์ยังใช้แผ่นดิสขนาด 5.25 นิ้ว แล้วผมก็พิมพ์ช้า พิมพ์ได้ครึ่งวัน อยู่ๆ ก็มีรุ่นน้องเดินมาเตะสายไฟ คอมฯดับ ที่พิมพ์ไว้ทั้งหมดหายไปเลย จะโกรธรุ่นน้องก็ใช่ที่ เพราะเขาไม่ได้ตั้งใจ กลืนไม่เข้าคายไม่ออกครับ ตั้งแต่นั้นมาก็เลยถือหลักปลอดภัยไว้ก่อน เซฟทุกครั้งที่รู้ตัว (ลืมก็มี) เลยเข้าใจครับว่า พิมพ์แล้วหายนี่เป็นอย่างไร ยิ่งเป็นร่างที่ออกมาจากสมองสดๆ ด้วยแล้วน่าเจ็บใจครับ หายแล้วก็เรียบเรียงไม่ได้เหมือนเดิม
ประชาชน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 17:49

ส่วนตำแหน่งในพระไอยการนาพลเรือนฯ ที่มีศักดินา 5,000 ไร่มี 21 ตำแหน่งครับ เป็นทั้งเจ้าเมืองชั้นตรี และเจ้ากรมในส่วนกลาง บรรดาศักดิ์ที่ปรากฎในทำเนียบมีทั้งออกญา และพระ เข้าใจว่าบรรดาศักดิ์นั้นเลื่อนได้ และมีความสำคัญน้อยกว่าศักดินา เพราะมีพระยาที่ศักดินาไม่ถึง 1000 ก็มี

1. ออกญาศรีสุริยะราชาไชยอภัยพิรียภาหะ   เจ้าเมืองพิชัย
2. ออกญาเทพาธิบดีศรีรณรงค์ฤาไชยอภัยพิรียภาะ   เจ้าเมืองพิจิตร
3. ออกญาไกรเพชรรัตนสงครามรามภักดีพิรียภาหะ   เจ้า เมืองนครสวรรค์
4. ออกญาแก้วเการพยพิไชยภักดีบดินทรเดโชไชยอภัยพิรียะภาหะ   เจ้าเมืองพัทลุง
5. ออกญาเคางะทราธิบดีศรีสุรัตวลุมหนัก   เจ้าเมืองชุมพร
6. ออกพระไชยธิบดีรณรงค์ฤาไชยอภัยพิรียะภาหะ   เจ้าเมืองจันทบูรณ์
7. ออกพระวิชิตภักดีศรีพิไชยสงคราม   เจ้าเมืองไชยา
8. พระอุไทยธรรม   เจ้ากรมภูษามาลา
9. ออกพระราชสุภาวดี ศรีสจะเทพณรายสมุหะมาตยาธิบดีศรีสุเรนทราเมศวร   เจ้ากรมพระสุรัสวดีกลาง
10. พระพิชัยสงคราม   เจ้ากรมอาสาซ้าย
11. พระรามคำแหง   เจ้ากรมอาสาขวา
12. พระพิชัยรณฤทธิ   เจ้ากรมเขนทองขวา
13. พระวิชิตรณรงค์   เจ้ากรมเขนทองซ้าย
14. พระเพทราชาธิบดีศรีสุริยาภิชาติสุริยวงษ์องคสมุหะ   สมุหะพระคชบาลจางวางขวา
15. พระสุรินทราราชาธิบดีศรีสุริยศักดิ์   สมุหะพระคชบาลจางวางซ้าย
16. พระเพชรพิไชย   จางวาง กรมล้อมพระราชวัง
17. พระราชครูพระครูพิเชดษรราชธิบดีศรีษรคม   พราหมน์
18. พระธรรมสาตรโหระดาจารยปลัดมหิธร   พราหมน์
19. พระราชครูพระครูพิรามราชสุภาวดีตรีเวทจุทามะณีศรีบรมหงษ์   ปุโรหิต
20. พระราชภักดีศรีรัตนราชสมบัติพิริยภาหะ   เจ้ากรมพระคลังมหาสมบัติ
21. ออกพระศรีภูริยปรีชาราชเสนาบดีศรีสารลักษณ   เจ้ากรมอาลักษณ์
ประชาชน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 18:09

ส่วนตำแหน่งที่มีศักดินา 600 แต่มีบรรดาศักดิ์เป็นพญาคือ

1. พญาจินดารังสัน จางวางกรมช่างสลัก ศักดินา 600
2. พญารจนานิมิตร จางวางกรมช่างปั้น ศักดินา   600

ผมเลยไม่ทราบว่า บรรดาศักดิ์พญา กับ พระยา นั้นอันเดียวกันหรือเปล่า เข้าใจว่าไม่เหมือนกัน แต่ก็มีบรรดาศักดิ์ ออกญา กับ พระยา อีก เคยอ่านพบว่าคำว่า ออก ที่เติมหน้าบรรดาศักดิ์ เช่า ออกญา ออกพระ ออกหลวง ออกขุน นั้น เป็นคำที่ทำให้บรรดาศักดิ์นั้นมีอาวุโสมากขึ้น เข้าใจว่าเป็น Senior อะไรทำนองนี้ครับ

ส่วนตำแหน่งอื่นที่มีบรรดาศักดิ์ พญา หรือ พระยา แต่ศักดินาต่ำกว่า 5,000 ไร่ มี 12 ตำแหน่ง ดังนี้

1. ออกญาศรีสุริยะ ภาหะ สมุหะ พระอัศวราช พิริยภาหะ   เจ้ากรมม้าต้น   กรมพระอัศวราช ศักดินา 3000
2. พญาอภัยรณฤทธิ จางวางกรมพระตำรวจซ้าย กรมพระตำรวจซ้าย ศักดินา 3000
3. ออกญาแพทยพงษาวิสุทธาธิบดีอภัยรีพิริยกรมภาหุ จางวางแพทยาโรงพระโอสถ ศักดินา 2000
4. พญาอุดมราชา เจ้ากรมกลิอ่อง สังกัดกรมอาสามอญศักดินา   1600
5. พญาพราม เจ้ากรมดั้งทองขวา สังกัดกรมอาสามอญ ศักดินา1600
6. พญานครอินทร์ เจ้ากรมดาบสองมือกลาง สังกัดกรมอาสามอญ ศักดินา 1600
7. พญาเกียร เจ้ากรมดั้งทองซ้าย สังกัดกรมอาสามอญศักดินา1600
8. ออกญาอะไภยสุระเพลิง จางวางขวา กรมพระแสง ศักดินา1200
9. ออกญาดำเกิง จางวางซ้าย กรมพระแสง ศักดินา 1200
10. พญาธรรมปรีชา จางวางราชบัณทิต กรมราชบัณทิต ศักดินา1000
11. พญาอัคศิริ นายกองสังกัดกรมอาสามอญ ศักดินา1000
12. พญาศรีหราชา นายกองกรมดั้งทองซ้าย สังกัดกรมอาสามอญ ศักดินา 1000
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 04:46

คุณเทาชมพูครับ ราชทินนามนี้ผมก็จำได้แม่นยำเพราะฟังแล้วทราบทันทีว่าท่านทำอะไร เคยคุยเล่นๆ กับอาจารย์กฎหมายผู้ใหญ่ที่คุ้นเคยท่านหนึ่ง (รู้สึกท่านนี้จะมีความเกี่ยวดองทางเครือญาติกับคุณเทาชมพูเสียด้วย...ผมใบ้คำอีกแล้ว) ท่านยังเคยพูดเล่นว่าถ้าเป็นสมัยนี้ถ้าท่านได้เป็นพระยาก็คงไม่พ้นราชทินนาม "นิติศาสตร์ไพศาล" ทำนองนั้น

พระยานิติศาตร์ไพศาลย์ (วัน จามรมาน) ท่านฝากผลงานไว้ในวงการนิติศาสตร์อยู่มากมายครับ ท่านเป็นอธิบดีผู้พิพากษาศาลอาญา เอธิบดีผู้พิพากษาศาลคดีต่างประเทศ เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม แถมยังเคยรักษาการในตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ระหว่างพระยาพหลพลพยุหเสนา ลาป่วยเป็นเวลาร่วมๆ ครึ่งปีอีกด้วย

ในเชิงวิชาการ นักเรียนกฎหมายที่สนใจเรื่องประวัติศาสตร์กฎหมายต้องรู้จักนามนี้ครับ เพราะ พระยานิติศาสตร์ไพศาลย์ ท่านแต่งตำรา "ประวัติศาสตร์กฎหมาย" เป็นท่านแรกๆ ของเมืองไทย ตอนนี้ผมยังมีตำราเล่มนั้นอยู่ในมือเลยครับ เดี๋ยวนี้คงต้องไปหาตามร้านหนังสือเก่า หรือใช้วิธีถ่ายเอกสารเอา เพราะไม่มีขายแล้ว

..ท่านเป็นอาจารย์สอนกฎหมายที่คณะนิติศาสตร์ (สมัยยังเป็นแผนกหนึ่งในคณะรัฐศาสตร์) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และเป็นคณบดีท่านแรกของคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 07:45

คุณ UP ใบ้คำคราวนี้ค่อยง่ายหน่อยค่ะ

'ว่าที่พระยานิติศาสตร์ไพศาล' ท่านนั้น   ท่านเป็นศาสตราจารย์ตั้งแต่ยังหนุ่มสมชื่อ  ชื่อจริงท่านก็คล้ายๆนามสกุลคุณ UP เสียด้วย   เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องตัวบทกฎหมายลิขสิทธิ์  ดิฉันอาศัยบทความท่านอ้างอิงอยู่หลายครั้ง  

ท่านมีญาติผู้ใหญ่อยู่ในราชสกุล กุญชร  แต่ดิฉันก็ไม่มีโอกาสเรียนถามสักทีว่าท่านมีเกร็ดอะไรเกี่ยวกับราชสกุลนี้พอจะเล่าสู่กันฟังได้หรือไม่   ถ้าคุณ UP กลับมา  ได้คุยกันลองถามดูนะคะ

คุณประชาชนคะ  จริงอย่างที่คุณบอกมาทั้งหมด    เจอมาหลายครั้งแล้วว่าใจเร็ว ไม่พิมพ์ลง notepad เสียก่อน  มักจะโดนเน็ตทำเสียจุกยังงี้เสมอ  ต่อไปจะพยายามเข็ด ไม่ใจเร็วอีกค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 08:28

ขอประทานโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่นอกเรื่องไปนิด แต่กำลังสนุก ขอเล่นต่อแล้วกันครับ

ถ้าเป็นรายการมาตามนัด คุณเทาชมพูอาจตกรอบครับ เพราะผมไม่ได้หมายถึงศาสตราจารย์ท่านนั้น ขอเล่นใบ้คำต่อ ท่านเป็น "รองศาสตราจารย์" เชี่ยวชาญกฎหมายรัฐธรรมนูญ ปัจจุบันนี้ท่านไม่ได้เป็นรองศาสตราจารย์ประจำแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะเกี่ยวดองกับคุณเทาชมพูในสกุลที่ให้แล้วซึ่งทองครับ
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 08:49

อ้อ แต่ถึงกระนั้น ศาสตราจารย์ ช. ที่คุณเทาชมพูเล่นใบ้คำมานั้นท่านก็ค่อนข้างเมตตาผมเหมือนกัน เพราะท่านเป็นทั้งรุ่นพี่ (จริงๆ คือรุ่นอา) ทั้งที่โรงเรียนสมัยมัธยม มหาวิทยาลัย แถมยังเป็นครูของผมอีกด้วย

..............................

เดี๋ยวจะหาว่านอกเรื่องครับ โพสนี้ขอพูดเรื่องราชทินนามสักหน่อย

ราชทินนามขุนนางหลายท่าน นอกจากจะสื่อถึงตำแหน่งหน้าที่แล้ว ยังสื่อถึงสกุลหรือบรรบุรุษของท่านนั้นๆ อีกด้วย ตัวอย่างเช่น

พระยาอิศรพันธ์โสภณ (หม่อมราชวงศ์หนู อิศรางกูร)
พระยาเทพหัสดิน (ผาด เทพหัสดิน ณ อยุธยา)
พระยารัตนกุลอดุลยภักดี (จำรัส รัตนกุล)
พระยาศราภัยพิพัฒ (เลื่อน ศราภัยวานิช)
UP
แขกเรือน
องคต

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 11:36

เพิ่มเติมราชทินนามที่มีที่มาจากนามสกุล เท่าที่พอจะนึกออกตอนนี้ครับ

พระยาโกมารกุลมนตรี (ชื่น โกมารกุล ณ นคร)
พระยากัลยาณวัฒนวิศิษฎ (เชียร กัลยาณมิตร)
พระพิศาลสุขุมวิท (ประสบ สุขุม)
หลวงสุขุมนัยประดิษฐ์ (ประดิษฐ์ สุขุม)
หลวงจรัญสนิทวงศ์ (หม่อมหลวงจรัญ สนิทวงศ์)
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์