เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3042 กว่า 45 ปี หรือเกือบครึ่งทศวรรษ : โพสต์ทูเดย์ น่าขำจริง
บุปผาหยกไร้ใจ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ชื่อเล่นว่า Jade แปลว่า หยก ลูกคนจีน อยากพูดจีนแต่พูดไม่ได้ เลยมาเรียนเอกภาษาจีน อยู่ศิลปากร

เมื่อ 25 ก.ย. 05, 11:28

อ่านพาดหัวตัวเบ้อเริ่มหน้าหนึ่ง(  หน้า หนึ่ง   ) วันนี้ (๒๕ กันยายน ๒๕๔๘) ของหนังสือพิมพ์รายวัน โพสต์ทูเดย์ บอกว่า

29 เดือน 9
ฤกษ์เปิดสุวรรณภูมิ
เกือบครึ่งทศวรรษ...กว่าจะเป็นสนามบิน

อ่านครั้งแรกก็งงๆค่ะว่า เค้าสร้างกันเป็นสิบๆปีไม่ใช่เหรอ ทำไมแค่ครึ่งทศวรรษเอง พออ่านเนื้อความเท่านั้นก็ถึงบางอ้อค่ะ คุณรัฐพร คำหอม เจ้าของคอลัมน์ เขียนไว้ตอนท้ายๆว่า

"ถือเป็นการเปิดใช้สนามบินสุวรรณภูมิที่มีตำนานในการสร้างยาวนานกว่า 45 ปี หรือ เกือบครึ่งทศวรรษ....ตั้งแต่ปี 2503..."

น่าอายมากค่ะ มืออาชีพไม่น่าจะผิดพลาดขนาดนี้

ฝากคุณ ณ กาฬ เลาหะวิไลย บก.ข่าว ช่วยแก้ไขด้วยค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 00:58

ไม่ผิดครับ  สนามบินนี้มีโครงการมายาวนาน ๔๕ ปีจริงๆ ครับ  เริ่มจากการเวนคืนที่ดินในสมัยจอมพลสฤษดิ์  ธนะรัชต์เป็นนายกรัฐมนตรี  ต่อมาในสมัยรัฐบาลจอมพลถนอม  กิตติขจร ก็มัโครงการที่จะบริษัท นอร์ธอร์ป จำกัด จากสหรัฐอเมริกา รับสัปทานก่อสร้างและบริหารเป็นเวลาประมาณ ๒๕ ปี ในวงเงินค่าก่อสร้างราว ๒,๕๐๐ ล้านบาท  แต่เกิดการคัดค้านกันขึ้น  โครงการนี้จึงต้องล้มไป  จากนั้นก็มีข่าวว่าจะสร้างสนามบินหนองงูเห่ามาเรื่อย  แต่ทุกครั้งที่มีข่าวเรื่องนี้ก็จะเห็นนายกฯ ลีกวนยิว ของสิงคโปร์มาตีกอล์ฟกับนายกฯ ไทยทุกที  เมื่อยังไม่มีการก่อสร้างก็มีการขยายสนามบินดอนเมืองจากที่สมัยก่อนมีระเบียงให้ไปยืนโบกมือส่งคนขึ้นเครื่องบินไปนอกกันได้  มาเป็นอาคารปิดทึบที่จัดว่าใหญ่มาก  แล้วก็ขยายกันมาเรื่อยๆ จนเป็น Terminal 1 และ 2 ที่ใหญ่กว่าอาคารเก่าไม่ทราบว่ากี่เท่า  เรียกว่า  จากอาคารเล็กๆ ตรงข้ามสถานีรถไฟดอนเมือง  ขยายไปเรื่อย  จนกองบังคับการกองทีพอากาศและโรงเก็บเครื่องบินซึ่งเคยอยู่ริมรั้วตามแนวถนนวิภาวดีรังสิตต้องย้ายออกไปอยู่ฝั่งพหลโยธินและต่างจังหวัด  ผมว่าถ้าดอนเมืองยังมีที่เหลือให้ขยายได้อีกก็คงจะขยายกันที่ดอนเมืองต่อไปอีกแหละครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 08:23

คุณ ค.ห. ที่ 1 คงหมายถึงคำว่า ทศวรรษ หรือ ศตวรรษ มากกว่าค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 00:45

เห็นด้วยครับว่าพาดหัวผิด คือ แทนที่จะเป็น "ศตวรรษ" ดันพิมพ์เป็น "ทศวรรษ" อิอิ หัวคิดอย่าง นิ้วพิมพ์อย่าง คนตรงปรู๊ฟก็ตามลาย เห็น "วรรษ" ก็นึกว่าถูกแล้ว

ศตวรรษ ก็ 100 ปี ดังนั้น 45 ปี ก็เกือบครึ่งศตวรรษครับ

ถ้าเกือบครึ่งทศวรรษ มันฟังแล้วตลก 555 ผมว่าภาษาไทยไม่ใช้กันมั้งครับ เพราะส่วนใหญ่จะบอกว่า "สี่ ห้า ปี" จะฟังรื่นหูกว่า

คือระยะ 10 มันไม่นานพอที่ควรจะแบ่งครึ่งมั้งครับ อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์