เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3167 อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับวังบนเกาะรัตนโกสินทร์
ปังปอนด์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร วิทยาเขตพณิชยการพระนคร

เมื่อ 09 ก.ย. 05, 15:46

สวัสดีคะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ชอบวังเป็นอย่างมากคนหนึ่ และดิฉันก็เลือกทำรายงานเกี่ยวกับวังบนเกาะรัตนโกสินทร์ แล้วทีนี้ยังขาดข้อมูลอีกมากเหมือนกัน อยากจะขอรบกวนผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้หรือมีข้อมูลพอที่จะแบ่งปันกันได้ขอความกรุณาด้วยช่วยแบ่งปันความรู้ให้ดิฉันบ้างนะคะหรือจะติดต่อมาก็ได้คะ
ที่ 02-982-7490 กด 9 หรือ pond_blackhead@hotmail.com
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 17:58

คุณปังปอนด์อยากจะทราบเกี่ยวกับวังตรงจุดไหนบ้างอ่ะคับ

วังที่ตั้งอยู่พระนครชั้นใน  มีหลายวังครับ   แต่เดี๋ยวนี้เหลือไม่กี่วัง  วังหลักๆ  ก็คือวังหลวง  กับวังหน้า

ส่วนที่พระราชวังสราญรมย์  แต่เดิมก้เคยเป็นที่ตั้งของวังเจ้านายมาก่อน  เรียกวังแถบนั้นว่า  วังถนนสนามไชย

ด้านหลังศาลหลักเมืองบรเวณที่เป็นกระทรวงกลาโหม  ศาลยุติธรรม  และสถานที่ราชการ  ก็เคยเป็นที่ตั้งของวังเจ้านายตั้งแต่สมัยรัชกาลที่  1  เรียกวังในแถบนี้ว่า  วังถนนหลักเมือง

นอกจากนั้นก็จะมีวังบริเวณถนนพระอาทิตย์  ย่านบางลำภู  และวังที่ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่ตรงกับข้ามวัดโพธิ์ก็มี  ที่อยู่เลยลงไปอีกก็มีเหมือนกันครับ

ผมแนะนำว่าคุณปังปอนด์ต้องเลือกว่า  จะทำวังที่เหลืออยู่ในปัจจุบัน  หรือว่าวังในสมัยรัตยโกสินทร์  เพราะถ้าทำตามหัวข้อหลังต้องแบ่งการสร้างวังออกเป็นยุคในแต่ละรัชกาลทีเดียวครับ  มีหนังสือเล่มหลายเล่มที่เกี่ยวกับการบูรระวังในงานสมโภช  200  ปี  แต่ผมจำชื่อหนังสือไม่ได้แล้ว  ไว้จะมาบอกล่ะกันครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 21:17

แนะนำให้อ่าน พระราชวังและวังในกรุงเทพฯ ของ ศ.ม.ร.ว.แน่งน้อย  ศักดิ์ศรี ซึ่งพิมพ์เมื่อคราวฉลองกรุงเทพฯ ๒๐๐ ปี  ภายหลังได้มีการจัดพิมพ์ใหม่แต่จำไม่ได้ว่า ใช้ชื่ออะไร  ลอง Serch จากนามของท่านอาจารย์หรือไปดู่ที่ศูนย์หนังสือจุฬาณ ได้ครับ
ปังปอนด์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร วิทยาเขตพณิชยการพระนคร

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 13:19

ขอบคุณ คุณหยดน้ำ และคุณ V_Mee มากเลยนะคะ คือว่าจะทำเกี่ยวกับวังที่เหลืออยู่นะคะ แต่ทีนี้ยังขาดรูปภาพ อยู่นะคะ ยังไงก็ขอรบผู้รู้และผู้มีข้อมูลทุกท่านด้วยนะคะ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:00

นี่ครับวังหน้า  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:01

ตำหนักแดง วังหน้า  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:01

วังหน้า  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:04

หมู่พระวิมานวังหน้าเป็นพระที่นั่งของพระเจ้าลูกยาเธอในร.1มีที่ประทับด้วยกัน3หลังคือ3ฤดูนั่นเองวังหน้า ฤดูนี้ประทับหลังนี้ ฤดูนี้ประทับหลังนี้ ชาวบ้านเรียกกันว่า"ปราสาท3ฤดู"ครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 01:05

เจ้านายที่ทรงเคยประทับในวังนี้(วังหน้า)
หน้า: [1]
  พิมพ์