เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5051 ร้านหนังสือเก่า+กระทู้เก่า
durham
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

work on Silom Road in financial instistution.

เมื่อ 08 ก.ย. 05, 22:36

ผมบังเอิญเจอร้านหนังสือเก่า เห็นว่าน่าสนใจ จึงถือโอกาสนี้แนะนำแก่ผู้สนใจ
* ไม่มีเจตนาที่จะโฆษณาแต่อย่างใด ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครใคร่ดู ดู ใครใคร่อ่าน อ่าน ครับ

http://www.su-usedbook.com/

ร้านหนังสือเก่าที่กล่าวข้างต้น มีหนังสือเกี่ยวกับ สมเด็จฯ กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ด้วย ซึ่งรวบรวมโดย ม.จ.ดวงจิตร

อีกหนึ่งความบังเอิญ  ผมย้อนกลับไปอ่านกระทู้เก่าของคุณเทาชมพู ที่กล่าวถึงราชสกุล "จิตรพงศ์"

" สมเด็จฯ กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ และ ม.ร.ว.โต งอนรถ ธิดาหม่อมเจ้าแดง งอนรถ มีพระโอรสธิดาประสูติด้วย ๖ พระองค์ "
คือ
ม.จ.สาม
ม.จ.ประโลมจิตร ( ไชยันต์)
"ม.จ.ดวงจิตร "
ม.จ.ยาใจ
ม.จ.เพลารถ
ม.จ.กรณิกา
วันที่ 22 มิ.ย. 2548 - 07:10:15
โดย: เทาชมพู ..............

ทราบจากข่าวว่า ม.จ.ดวงจิตร สิ้นชีพิตักศัยแล้ว
ในการนี้สมเด็จพระเทพฯ เสด็จยังตำหนักปลายเนิน วังคลองเตย  เมื่อครั้นเสด็จถึงตำหนักนี้  จากภาพข่าวเห็นว่า พระองค์ท่าน"ทรงไหว้"เจ้าภาพที่รอถวายการต้อนรับ  
ด้วยความสงสัยและด้วยความรู้น้อย ขอเรียนถามคุณเทาชมพูและท่านผู้รู้อื่น ๆ ว่า โดยทั่วไปเจ้าฟ้า หรือเจ้านายชั้นสูง ทรงไหว้ใครได้บ้าง หรือ มีข้อห้าม หรือ ข้อควรปฏิบัติในเรื่องการทำความเคารพเช่นนี้ หรือไม่ อย่างไร ครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 08:06

ข้อสังเกตของดิฉันคือ การไหว้อาจไหว้ในฐานะเครือญาติ หรือตามอาวุโสก็ได้ เช่น ในงานสันนิบาตวันที่ 7 ธ.ค. ในปีที่แล้วหรือ 2 ปีที่แล้วจำไม่ได้ค่ะ ทูลหม่อมอุบลรัตน์ฯทรงรอรับเสด็จสมเด็จพระเทพฯ  ซึ่งสมเด็จพระเทพฯทรงไหว้ก่อนที่ทูลหม่อมฯ จะถอนสายบัวเสียอีก

หรือในฐานะยุวกษัตริย์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลฯ ทรงไหว้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ ตามคำบอกของสมเด็จย่าว่า “คมพี่หนู”  ซึ่งพระองค์จุลฯเป็นญาติผู้พี่และทรงอาวุโสกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 08:40

คนที่น่าจะตอบข้อสงสัยของคุณ Durham ได้ดีกว่าดิฉันน่าจะเป็นคุณ UP ซึ่งนานๆจะแวะเข้ามาสักที   อีกท่านคือคุณ V_Mee
เมื่อท่านยังไม่เข้ามา  ก็ขอตอบตามความเข้าใจไปก่อน

- โดยทั่วไปเจ้าฟ้า หรือเจ้านายชั้นสูง ทรงไหว้ใครได้บ้าง
- บุคคลที่ทรงไหว้ได้ก็คือ พระสงฆ์  
ส่วนพระบรมวงศานุวงศ์ที่ทรงมีอาวุโสกว่า ทรงคุ้นเคยกันมา เจ้าฟ้าก็ทรงทำความเคารพได้  ตามพระราชอัธยาศัย
- พระอาจารย์  ผู้ถวายพระอักษร

แต่สามัญชนอย่างเราๆนั้นเมื่อมีโอกาสเข้าเฝ้าไม่ว่าทางการหรือส่วนพระองค์    อย่าไปไหว้พระองค์ท่านเข้า     มีธรรมเนียมการทำความเคารพดังนี้ค่ะ

ข้อพึงปฏิบัติในการถวายความเคารพ
จะไม่ใช้การประนมมือไหว้   แต่ให้ใช้วิธีถวายความเคารพตามแต่โอกาส
- การถวายคำนับ
สำหรับบุรุษสตรีที่สวมเครื่องแบบ (กรณีไม่สวมหมวก) ถวายคำนับ  ด้วยการยืนตรงขาชิด  มือแนบลำตัว  ค้อมลำตัวพอประมาณ ก้มศีรษะลง
แล้วตั้งศีรษะโดยเงยขึ้นช้าๆ พร้อมตั้งลำตัวจนตั้งตรง
- การถอนสายบัว
สำหรับสตรี ที่แต่งชุดสุภาพ ชุดสากลนิยม หรือชุดไทย
ส่วนข้าราชสำนักที่เป็นสตรี แม้ว่าสวมเครื่องแบบก็ไม่ถวายคำนับอย่างข้างบนนี้  แต่ต้องถอนสายบัว

ถ้าเข้าเฝ้าเป็นการส่วนพระองค์ หรือไม่เป็นพิธีการ
นั่งเฝ้าฯ บนพื้น  หรือที่ต่ำกว่าที่ประทับ ให้หมอบกราบ   เมื่อกราบแล้วหมอบเฝ้า แล้วจึงทรงตัวนั่งในท่าพับเพียบ หรือจะหมอบอยู่เพื่อกราบบังคมทูล หรือรับพระราชทานสิ่งของก็แล้วแต่กรณี
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 21:14

เวลาเจ้านายทรงไหว้  เรียกว่า คม หรือ ทรงคม
แต่ว่าจะทรงคมใครได้บ้างนั้น  ไม่ทราบว่ามีกฎเกณฑ์อย่างใดหรือไม่  แต่ด้เห็นอยู่บ่อยๆ ที่เจ้านายท่านทรงคมพระญาติหรือพระอาจารย์  และที่ประทับใจอยู่มิเลือนคือ  เมื่อวันที่  ๒๘  กันยายน  ๒๕๓๗  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จฯ แทนพระองค์ทรงเปิดพระบรมราชะประทรรศนีย์ (พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ่ง) พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ณ หอวชิราวุธานุสรณ์  เมื่อเสร็จพิธีในโรงละครชั้นล่างแล้ว  ได้เสด็จฯ ขึ้นไปที่ชั้น ๓ เพื่อทรงเปิดพระบรมราชะประทรรศนีย์ฯ นั้น  เมื่อเสด็จฯ ถึง  ทรงพระดำเนินไปคม "สมเด็จป้า" สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี ซึ่งรอรับเสด็จฯ อยู่ ณ ที่นั้นในฐานะทรงเป็นองค์ประธานกรรมการมูลนิธิฯ  พระอิริยาบถนั้นงามเหลือเกินครับ  ได้ทรงมีพระราชปฏิสันฐารในฐานะพระประยูรฯติอยู่ครู่หนึ่ง
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 10:10

หม่อมเจ้าดวงจิตร จิตรพงศ์ ถึงชีพิตักษัยแล้ว ด้วยอาการปอดอักเสบ
วันที่ 6 ก.ย.2548 เวลา 17.02 น. สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เจ้าฟ้ามหาจักรีสิรินธร รัฐสีมาคุณากรปิยชาติ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนิน พระราชทานน้ำสรงศพ ณ พระตำหนักปลายเนิน วังคลองเตย
หม่อมเจ้าดวงจิตร จิตรพงศ์ เป็นพระธิดาลำดับที่ 2 ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ กับม.ร.ว. โต งอนรถ ประสูติเมื่อวันที่ 26 ก.ย. 2451 ทรงเป็นเลขานุการของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ตั้งแต่ทรงพระเยาว์ มีหน้าที่พิมพ์เอกสารสำคัญ ๆ และจดหมายส่วนพระองค์ของพระชนกมากมาย หม่อมเจ้าดวงจิตรทรงมีพระปรีชาในด้านการเขียนหนังสือ เช่นเรื่อง ป้าป้อนหลาน ซึ่งทางกระทรวงศึกษาธิการได้อัญเชิญใช้เป็นหนังสืออ่านนอกเวลาด้วย นอกจากนี้พระองค์ทรงนิพนธ์บทกลอนและเนื้อร้องเพลงอวยพรมากมาย หม่อมเจ้าดวงจิตร จิตรพงศ์ ถึงชีพิตักษัยเมื่อวันที่ 6 ก.ย. 2548 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงรับศพไว้ในพระบรมราชูปถัมภ์
อ้างอิงจาก สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 7 สถานีวิทยุโทรทัศน์อ.ส.ม.ท. และสถานีวิทยุโทรทัศน์ช่อง 3 อ.ส.ม.ท.

ไม่ทราบว่ามีหนังสือเล่มใดบ้างที่กล่าวถึงเรื่องโกศครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ก.ย. 05, 05:14

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่กรุณาปรารภถึงผมครับ

ขออนุญาตตอบเท่าที่พอจะทราบ ดังต่อไปนี้

เจ้าฟ้าเจ้านายจะทรงกราบ ทรงคมผู้ใด ไม่มีกฎเกณฑ์ขีดคั่นจำกัดไว้ครับ เป็นไปตามพระราชอัธยาศัยและพระอัธยาศัยทุกประการ

เวลาเจ้านายทรงพบกันแล้วต่างพระองค์ต่างทรงกราบเข้าหากันก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ

เจ้าฟ้าสองพระองค์ผู้ทรงได้รับการคมจากหมู่เจ้านายด้วยกันเสมอ คือ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี และสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ เจ้าฟ้าสองพระองค์นี้ทรงเป็นที่เคารพในหมู่พระบรมวงศานุวงศ์เป็นอย่างยิ่ง แม้สมเด็จพระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ ซึ่งมีพระราชอิสริยยศและพระอิสริยยศสูงกว่าสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ และสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ จะทรงคมเจ้าฟ้าสองพระองค์นี้เสมอเมื่อทรงพบกัน

ส่วนเจ้านายชั้นรองลองมา เช่น พระเจ้าหลานเธอในรัชกาลปัจจุบัน และพระองค์เจ้าทั้งหลาย เมื่อได้เฝ้า สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ และสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ จะทรงกราบราบลงกับพื้นเสมอ เช่น ในเวลาพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ และพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา รวมถึงพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริภาจุฑาภรณ์ เวลาเฝ้าสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ก็จะทรงกราบราบเสมอ ซึ่งก็เป็นปกติธรรมดา เพราะพระอิสริยยศเจ้าฟ้าย่อมสูงกว่าพระองค์เจ้า

การแสดงพระกิริยานอบน้อมต่อกันนั้น นอกจากจะทรงคมแล้ว ยังมีตัวอย่างการทรุดพระองค์ลงประทับราบกับพื้นให้เสมอกับเจ้านายผู้ใหญ่ (แต่มีพระอิสริยยศต่ำกว่า) ผู้เสด็จมาทรงหมอบเฝ้าอีกด้วย ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือในคราวฉลองพระชนมายุ ๕ รอบ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ณ พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม เมื่อสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ เสด็จมาทรงหมอบเฝ้าฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระบรมราชินีนาถทรงทรุดพระองค์เสด็จลงจากพระราชอาสน์มาประทับราบกับพื้นและค้อมพระพาหาลงอย่างนอบน้อมในทันที เป็นภาพที่งดงามจับตายิ่ง

พระกิริยาเช่นนี้สมเด็จพระบรมราชินีนาถทรงปฏิบัติเสมอ แม้แต่กับพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี ในรัชกาลที่ ๖ ก็ปรากฏพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระบรมราชินีนาถ ทรงทรุดพระองค์ลงกับพื้นราบเสมอกับพระวรราชเทวีในรัชกาลที่ ๖ เช่นกัน

ล่าสุดเมื่อพระราชพิธีกาญจนาภิเษก ณ พระที่นั่งกาญจนาภิเษก ท้องสนามหลวง เมื่อพุทธศักราช ๒๕๓๙ สมเด็จพระบรมราชินีนาถ และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จฯ ไปทรงคมสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ และตลอดเวลาที่มีพระราชกระแสกับสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ สมเด็จพระบรมราชินีนาถจะทรงประนมพระหัตถ์ไว้ตลอดเวลา

ตัวอย่างเจ้านายทรงคมสามัญชนก็เช่น ในเวลา สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ ทรงพบกับหม่อมราชวงศ์อดุลกิติ์ กิติยากร (ผู้ล่วงลับ) ก็จะทรงคมเสมอ แม้ว่าหม่อมราชวงศ์อดุลกิติ์จะเป็นเพียงสามัญชน แต่ก็ทรงนับถือในฐานะพระปิตุลา

เจ้านายอีกพระองค์ซึ่งทรงคมเสมอคือ พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริภาจุฑาภรณ์ แม้กับบุคคลทั่วไป หากทรงเห็นว่าเป็นผู้มีวุฒิสูงกว่าไม่ว่าจะด้วยวัยวุฒิหรือคุณวุฒิ ก็จะทรงคม

แต่...

ขอให้สังเกตนะครับ เจ้านายลำดับรองๆ เช่น ชั้นหม่อมเจ้า และสามัญชน เวลาทรงรับหรือรับการคมของเจ้านายจะไม่คมตอบ หรือไหว้ตอบโดยเด็ดขาด เพราะนั่นก็เท่ากับเป็นการรับไหว้อย่างผู้ใหญ่กับเด็ก เท่ากับเป็นการยอมรับเสียเองว่าตนเป็นผู้ใหญ่เหนือว่าเจ้านายผู้ทรงคม ซึ่งเป็นการไม่เหมาะสม

โดยปกติแล้ว เจ้านายลำดับรองๆ และสามัญชน ผู้ได้รับการคมของเจ้านาย จะใช้วิธี "ถวายคำนับ" (หรือถอนสายบัว) เป็นการถวายความเคารพกลับไปแทนการรับคมเสมอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 ก.ย. 05, 08:26

ขอบคุณคุณ UP มากค่ะที่แวะเข้ามาให้วิทยาทาน
ขอ  ณ ที่นี้เสียเลยว่า ถ้าเห็นกระทู้ไหนเหมาะที่คุณ UP จะเข้ามาเล่าสู่กันฟัง หรือให้ความรู้แก่สมาชิกเรือนไทย
ก็ขอเชิญได้เลยค่ะ

ดิฉันก็พอจะทราบว่าคุณ UP เป็นใคร  คุณ UP ก็คงทราบเกี่ยวกับดิฉันเช่นกัน
แม้ยังไม่เคยสนทนาด้วยนอกเว็บ
สิ่งที่คุณ UP รู้  เกิดจากประสบการณ์ด้วยส่วนหนึ่งนอกเหนือจากตำรา
เป็นสิ่งที่หาคนรุ่นใหม่รู้ได้ยาก
ถ้าถ่ายทอดได้ ก็จะเป็นคุณค่าต่อสังคมอย่างยิ่ง  
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ก.ย. 05, 08:47

ด้วยความยินดี และเป็นเกียรติยศยิ่งครับ ผมเข้าใจว่าผมเคยสนทนากับคุณเทาชมพูนอกเว็บในงานพระราชทานเพลิงศพงานหนึ่งที่ผมรับหน้าที่นำสารของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งไปมอบแด่คุณเทาชมพู แต่ก็เป็นเพียงการปฏิสันถารกันตามมารยาทสังคม มิได้มีโอกาสได้วิสาสะกันในเรื่องเหล่านั้น กาลครั้งนั้นเป็นกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วครับ คุณเทาชมพูอาจจำไม่ได้เสียแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.ย. 05, 09:04

คุณ UP ใบ้คำแบบนี้ ดิฉันยิ่งมืดแปดด้านหนักเข้าไปอีก    
ขอประทานโทษอย่างยิ่งที่จำเหตุการณ์ครั้งนั้นไม่ได้  โปรดให้อภัยคนความจำสั้น
เอาเป็นว่าถ้าไปงานไหนพร้อมกันอีก  กรุณาตรงเข้ามาทักทายด้วย  
จะขอบพระคุณและยินดีอย่างยิ่ง  คงจะได้คุยกันยาวทีเดียว

หน้า: [1]
  พิมพ์