เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 66325 ภาพเมืองไทยในอดีต (๒)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 09:55

วัดเชตุพน (วัดโพธิ์)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 10:00

ภาพนี้บอกว่าเป็นพระบรมฉายาลักษณ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
ทรงฉายกับขุนนางข้าราชบริพาร
เมื่อครั้งทรงได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนา เป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ

ดูยากว่าใครเป็นใคร
แต่คนที่สองทางขวาของพระองค์ท่าน น่าจะเป็นเจ้าพระยายมราช
คนที่สองทางซ้าย สวมเครื่องแบบทหาร เสื้อขาว คือเจ้าพระยารามราฆพ หรือเปล่าคะคุณ V_Mee
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 10:02

จากซ้ายไปขวา
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าอยู่หัว ขณะทรงดำรงพระยศเป็นพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร
สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนารถ  กรมหลวงพิษณุโลกประชานารถ
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 10 ก.ย. 05, 17:12

พระบามสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และพระบามสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 10 ก.ย. 05, 17:19

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
(Siam Royal Mail Collection)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 02:04

ภาพที่ ๒ เป็นกระบวนแห่พระบรมศพพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว จากวัดพระเชตุพนไปท้องสนามหลวงครับ

ภาพที่ ๔๔ เป็นพระตำหนักแพในการพระราชพิธีลงสรงสนานรับพระปรมาภิไธยสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๙  ในภาพตรงกลางเป็นพระตำหนักแพที่โปรดให้ผูกไว้ที่หน้าพระราชกิจวินิจฉัย  ท่าราชวรดิษฐ เป็นที่สำหรับสมเด็จพระบรมฯ เสด็จลงสรงสนานตามโบราณราชประเพณี

ภาพที่ ๔๕ เป็นการคล้องช้างเพนียด  ใกล้วัดบรมวงศ์อิศรวราราม  จังหวัดพระนครศรีอยุธยา  ภาพนี้เข้าใจว่าฉายเมื่อคราวที่รัชกาลที่ ๕ ทรงนำเจ้านายจากยุโรปไปทอดพระเนตรการคล้องช้าง  แต่ขะเป็นปีใดจำไม่ได้ครับ

ภาพที่ ๔๗  สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงฉายร่วมกับข้าราชการและนักเรียนไทยในการประชุมอ่านประกาศสถาปนาพระอิสริยศักดิ์เป็นสมเด็จพระยุพราช ณ สถานอัครราชทูตสยามกรุงลอนดอน  เมื่อวันที่  
๘  มีนาคม  ๒๔๓๗  ซึ่งในวันนั้นได้มีพระราชดำรัสซึ่งสามัคคีสาร(วารสารของสามัคคีสมาคม) ได้เชิญไปลงพิมพ์ไว้ใน เล่มที่ ๔ ตอนที่ ๒ มีความตอนหนึ่งว่า "The Late King Rama VI, in His student days, mase a memorial speech... in which He saia among other things, that  "He would return to Siam more Siamese than when He left it." These words have left a host of meanings in their wake.  ต่อมาท่านหม่อมหลวงปิ่น  มาลากุล ได้แปลพระดำรัสนั้นเป็นร้อยกรองภาษาไทยว่า
พระมหาธีรราชประกาศไว้  
ที่อังกฤษสมัยทรงศึกษา
ว่าเมื่อไรได้เสด็จกลับพารา
จะเป็นไทยยิ่งกว่าเมื่อมาเรียนฯ
ในภาพ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเครื่องเต็มยศนายร้อยโททหารมหาดเล็กรักษาพระองค์  นที่ ๕ จากซ้าย คือ พระวิจิตรวรสาสน์ (ปั้น  สุขุม  ภายหลังเป็นเจ้าพระยายมราช) ทางซ้ายที่ประทับ แต่งเครื่องแบบนายทหารชั้นนายพล น่าจะเป็นพระเจ้าน้องยาเธอ พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัตนวิศิษฎ์)  

ภาพที่ ๔๘  จากซ้ายไปขวา
นายพลเอก สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร จเรทัพบก (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)
นายพันเอก สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ ผู้บัญชาการโรงเรียนนายร้อยทหารบก(จอมพล สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เสนาธิการทหารบก)
นายพันตรี พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นกำแพงเพชรอัครโยธิน (พลเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน ผู้บัญชาการกรมรถไฟหลวง จเรทหารช่าง)
นายพลโท พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นนครไชยศรีสุรเดช ผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ (จอมพล พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เสนาบดีกระทรวงกลาโหม)
ภาพนี้เข้าใจว่าทรงฉายราว พ.ศ. ๒๔๔๙
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 21:39

มารายงานตัวค่ะ คุณเทาชมพู ไม่ได้เข้ามาเสียนานเพราะช่วงนี้ต้องส่งรายงานหลายตัวค่ะ ดีใจและขอบคุณอีกครั้งสำหรับรูปใหม่ ๆ ที่หายากนะคะ ดิฉันเคยไปเพนียดคล้องช้างที่อยุธยาหลายปีมาแล้วค่ะ เปลี่ยนแปลงไปไม่มากจากในรูปที่คุณเทาชมพูมาลงไว้ และก็รู้สึกเสียดายวังบูรพาค่ะ ไม่น่าถูกรื้อเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 09:30

คุณดารากรคงส่งรายงานเสร็จแล้วนะคะ มีเวลาพักผ่อนบ้าง

นี่คือภาพกระทรวงธรรมการ(ศึกษาธิการ)ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 09:32

พระบรมรูปทรงม้า  ไม่ทราบปี พ.ศ.
น่าจะรัชกาลที่ 6 หรืออย่างช้าก็รัชกาลที่ 7
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 09:33

เรือนแพ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 09:35

กระท่อมริมคลอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 09:36

ฝูงช้างกำลังข้ามลำน้ำ ที่อยุธยา
วันเสาร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 16:29

ขอแจมด้วยคนค่ะ เป็นภาพเก่าจากบางปะอิน
วันเสาร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 16:31

โอ..ต้องขออภัยส่งรูปไม่ได้ ไฟล์ใหญ่เกิน แปลงให้เล็กลงไม่เป็นด้วยค่ะ      
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 12 ก.ย. 05, 18:51

ขอกลับไปที่ภาพ 66 ค่ะ  กระทู้เมืองไทยในอดีต (1) เป็นภาพพระราชพิธีโสกันต์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้า (ขณะทรงประทับในเสลี่ยง) เมื่อปี 2408 ใช่ไหมค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์