เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 66440 ภาพเมืองไทยในอดีต (๒)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 08:50

วัดพระแก้ว จากมุมด้านกระทรวงยุติธรรม  ประมาณปลายรัชกาลที่ 5
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 08:53

ผมว่าเสื้อทับในความเห็นเพิ่มเติมที่ 9 สมัยนี้เห็นได้ทั่วไปแถวๆสยามฯ เพียงแต่คนใส่ไม่มีเสื้อคอกระเช้าสวมข้างนอกน่ะครับ คาดว่าเมืองไทยคงจะมีอากาศร้อนขึ้นกว่าแต่ก่อน อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 08:55

พระสงฆ์รับบาตรจากชาวบ้าน
ขอให้สังเกตอิริยาบถของชายที่ใส่บาตร
เขาย่อตัวลงต่ำ  เพื่อแสดงความนอบน้อมต่อบรรพชิต
แต่งกายเรียบร้อยมิดชิด
ผ้าที่ชายชาวบ้านห่มเฉวียงบ่า  เป็นการห่มแบบแสดงคารวะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 09:05

คุณจ้อตาไวตามเคย    

อากาศในประเทศไทย เมื่อหลายสิบหรือหนึ่งร้อยปีก่อน เย็นกว่านี้จริงๆ
เพราะต้นไม้เยอะ  ป่าไม้เต็มประเทศ และคอนกรีตแทบไม่มี
สังเกตได้จากเครื่องแต่งกายของแม่ชี คณะอุรฺสุลิน (โรงเรียนมาแตร์เดอี) ที่ยังแต่งกายด้วยชุดดำ มีผ้าคลุมศีรษะมิดชิด มีกรองคอเป็นแผ่นลงแป้งแข็ง
แบบเดียวกับที่แต่งในยุโรป
ก็สามารถแต่งอย่างนี้ในประเทศไทยได้ โดยไม่ร้อนตาย
แต่เดี๋ยวนี้แต่งไม่ได้แล้ว  เครื่องแบบเปลี่ยนไปมากค่ะ  

ภาพนี้แม่ชี ถ่ายภาพกับเด็กกำพร้าค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 09:09

นี่ก็ภาพแม่ชีของโรงเรียนมาแตร์เดอี กับนักเรียน
ไม่รู้ว่าสมัยไหน
แต่น่าจะเป็นก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 09:20

ภาพนี้บรรยายว่า ไฟไหม้หัวลำโพง
ไม่รู้วันเดือนปี
แต่ดูจากหลังคาบ้านทรงปั้นหยา สร้างหนาแน่นเรียงเป็นตับ
คิดว่าอยู่ประมาณรัชกาลที่ 6 หรือ 7
ดูไม่ออกว่าตรงนี้อยู่ใกล้หัวลำโพงตรงด้านไหน
เพราะปัจจุบันบ้านเหล่านี้น่าจะถูกรื้อถอนกลายเป็นตึกแถวไปหมดแล้ว
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 10:22

3 พระองค์ในวัยเยาว์
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 10:29

ดิฉันคะเนว่าคงเป็นภาพประมาณ ปี 2483 ชันษา 13 และ 15 ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 10:30

มาต่อให้คุณ Nuchan ค่ะ
สองพระองค์เมื่อทรงเจริญพระชนมายุ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 10:27

ภาพนี้เล็กไปหน่อย พยายามขยายแล้วได้แค่นี้ค่ะ
เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ทรงฉายคู่กับซาเรวิชนิโคลัส (ต่อมาคือพระเจ้าซาร์นิโคลัสที่ 2 แห่งรัสเซีย)
เมื่อเสด็จเยือนสยาม
เจ้านายทรงพระเยาว์ทางซ้ายสุด คือสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 10:33

พระยาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ทรงฉายกับเจ้าชายบิสมาร์ค
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 10:35

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
เสด็จเป็นประธานเปิดเส้นทางรถไฟที่เพชรบุรี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 10:39

โปสการ์ดสมัยรัชกาลที่ 5 แผ่นนี้ คือภาพพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ หรือสมเด็จพระพันปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 10:42

สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ  เมื่อครั้งทรงเป็นผู้สำเร็จราชการฯ หรือสมเด็จรีเยนต์
ระหว่างพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จยุโรปครั้งแรก
ทรงอยู่ในที่ประชุมกับเจ้านายเสนาบดี และที่ปรึกษา
จ่าโปน
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ก.ย. 05, 00:35

ดีจริงๆ เลยครับอจารย์
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์