เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 61866 เพลงเก่าตรึงใจ (2)
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 31 ส.ค. 05, 20:46

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูสำหรับลิงค์ครับ เรื่องแปลเนื้อนั่นมันคงต้องรอคนที่อินกับเพลงระดับเดียวกับผมแต่มีความสามารถทางอักษรศาสตร์มากกว่ามาแปลให้ครับ

อ่านเนื้อเพลง Till the End of Time แล้วรู้สึกว่าเพลงประเภทรักกันนิจนิรันดร์ไรเนี่ยมีเยอะมากๆ เพลงไทยก็มีมากมายชื่อเพลงซ้ำกันก็มี ช่างตรงข้ามกับความจริงซะกระไรนี่ มีมั้ยครับรักแท้ชั่วนิรันดร์ที่เกิดขึ้นระหว่างคนสองคนที่สมหวังในรักและอยู่ร่วมกันจนแก่เฒ่า สงสัยในโลกนี้มีน้อยยิ่งกว่าน้อย
แต่ในบรรดาเพลงรักกันตราบจนสิ้นกาลเวลานี่ผมมีอยู่เพลงหนึ่งซึ่งชอบมาก
เคยฟัง ผุสชา โทณวณิก นานแล้วล่ะ ร้องออกรายการ talk show ของ ศรัณยู วงศ์กระจ่าง ตอนนั้นประมาณว่าศรัณยูใกล้จะแต่งงานกับ หัทยา พอดี ผุสชามาเป็นแขกให้สัมภาษณ์ ผุสชาเลยร้องเพลงนี้อวยพรให้ศรัณยู จำได้ถึงทุกวันนี้ ไม่เคยฟังเพลงนี้แล้วเพราะเท่าที่ฟังผุสชาร้องอีกเลย เสียงใสๆของเธอเหมาะกับเพลงนี้มากๆ

ชั่วฟ้าดินสลาย

ชั่วดินฟ้า รักเธอ เสมอใจ
ที่ฉัน ร้อยเรียง ร่วมเคล้าเคียง ฝันไปเพ้อครวญ
...........................
ก่อนเข้านอนฉันวอน ฝันไป เพ้อครวญ
ภาพรักหลอน ให้ชวนละเมอ
อยากให้เป็นของเธอ ชั่วฟ้า ดินได้
อย่ามีอันใด พรากไปไกลกัน

เนื้อเพลง มั่วนะครับ แบบว่าเขียนจากความทรงจำไม่มีเทปรึ CD ด้วย ยังไงใครจำได้ช่วยต่อเติมแล้วกันนะครับ
ปล. เพลงนี้ทำนองเพราะมาก เอาไปเล่นด้วยเครื่องดนตรีต่างๆ เพราะเสมอ ลองฟังเวอร์ชัน Classical Guitar โดย Hucky Eikelmann เรียบเรียงโดยเขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ หรือไม่ก็เวอร์ชันไวโอลินของ อาจารย์ นพ โสถิพันธุ์ ก็ได้ครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 31 ส.ค. 05, 21:31

กระทู้เยอะมากครับ ผมอยากจะไล่ตอบทีละกระทู้คงจะไม่ว่ากันนะครับถ้าผมแยกมาเป็นท่อนๆแบบนี้
ตอบหลาน ถาวภักดิ์ครับ

ลูกทุ่งลูกกรุง มันแยกยากครับถ้าเราจะแยกโดยลักษณะเพลง คงต้องรอผลงานวิจัยของที่ให้ทุนโดย สกว ก่อนล่ะครับ ถึงจะตัดสินได้ อิอิอิ
ด้านหนึ่งผมว่าอาจจะดูที่คนแต่งกับคนร้องครับ เช่นถ้า สุเทพ สวลี  ธานินทร์  ต้องลูกกรุงเท่านั้น ถ้าเป็นคนแต่งก็ต้อง ชาลี อินทรวิจิตร(คีตกวีในดวงใจของผม) สง่า อารัมภีร์
ส่วนลูกทุ่งถ้าครูไพบูลย์ บุตรขัน ชลธี ธารทองแต่งก็ต้องเป็นเพลงลูกทุ่ง สายัณ์ สัญญา ยอดรักสลักใจร้องก็ต้องเป็นเพลงลูกทุ่ง  สมัยนั้นเขาไม่ค่อยก้าวข้ามเส้นกันเท่าไหร่เลยแยกง่าย
แต่หลังๆมีการร้องเพลงที่คนอื่นเคยร้องกันมากขึ้นมันเลยเบลอๆ
ตัวอย่างที่ดีที่สุดคือเพลงแสนแสบนี่แหละครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครร้องเพลงนี้เป็นคนแรก แต่เข้าใจว่าแต่งเพื่อประกอบละคร หรือ ภาพยนตร์เรื่อง แผลเก่า (ไม่แน่ใจว่าเป็นเวอร์ชัน สรพงษ์-นันทนารึเปล่า) คนร้องในเรื่องนั้นคือ ไพรวัลย์ ลูกเพชร(นักร้องลูกทุ่งในดวงใจของผมเลยครับ) ซึ่งถ้าพิจารณาจากเนื้อเพลงและคนร้องมันคือลูกทุ่ง แต่ถ้าคิดว่าต่อมาเพลงนี้เป็นหนึ่งในเพลงประจำตัวของชรินทร์ นันทนาคร นักร้องลูกกรุง และแต่งโดย ชาลี อินทรวิจิตร ที่แต่งเพลงลูกกรุงเท่านั้น เลยกำกวมสุดๆ ไม่รู้ว่าไปทางไหนดี
แต่ผมลองมาฟังดูแล้วคิดว่าเวอร์ชัน ไพรวัลย์ ต่างกับ ชรินทร์ ตรงไหน เจอเลยครับ  "ลูกคอ" ครับ
ลูกคอคนละแบบ ดนตรี ประกอบอาจจะไม่ต่างกันมาก แต่ฟังแล้วชัดเจน ผมรู้สึกว่าเวอร์ชันไพรวัลย์นี่ลูกทุ่งจริงๆลูกคอหรือที่ฝรั่งเรียกว่า Vibrato นี่จะชัดเจน เขาจะใส่สำเนียงเหน่อๆ ลงในเพลงด้วยฟังแล้วจับใจ ได้กลิ่นทุ่งนาเลยครับ
เพลงแสนแสบนี่ครูชาลีท่านแต่งได้ยอดเยี่ยมมาก จำได้มั้ยครับผมเคยบอกในกระทู้ที่แล้วว่าอยากจะชวนคุยเรื่องเพลงแผลเก่า ก็ไม่ได้คุยซักที แต่อยากจะบอกว่าท่านแต่งได้เนียนมากคือเพลงแสนแสบที่แต่งใหม่เข้าไปเคียงข้างเพลงอย่าง ขวัญเรียม ลำนำแผลเก่า สั่งเรียม เคียงเรียม ที่แต่งโดยพรานบูรพ์ได้อย่างกลมกลืนทั้งๆที่ระยะเวลาก็ห่างกันหลายปี เสียดายนักที่เวอร์ชันนี้ไม่ได้เป็นที่แพร่หลาย เทปผมก็ทำหาย ไปหาซื้อเป็น CD ก็ไม่มี
ส่วนไพรวัลย์ตอนที่ท่านเสียข่าวหนังสือพิมพ์ไม่ได้พูดถึงเพลงชุดนี้ที่ท่านร้องประกอบหนังเรื่องแผลเก่าเลยผมเสียใจอยู่ลึกๆที่ขาดคนเห็นคุณค่า สำหรับผมเพลงชุดนั้นคือ master piece ของไพรวัลย์ ลูกเพชร เลยครับ

กลับมาที่เพลงแสนแสบ 2 เวอรชันนี้ก็ยังต่างกันในเนื้อร้องอย่างที่คุณถาวภักดิ์ว่าแหละตรงที่

ชรินทร์ -  แสนแสบ แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง  นี่คือโลงทองของเรียม ขวัญ เขาฝากชีพจม
ไพรวัลย์ - แสนแสบ แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง พี่หม่นพี่หมองฤทัยตาม สามแปลบแสบสันต์ (ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า)

Paganini วิจารณ์ - ไม่รู้ว่าครูชาลีแกแก้เนื้อรึเปล่า ผมว่าของไพรวัลย์น่าจะเข้ากับความจริงมากกว่า เพราะเพลงขึ้นต้นด้วย อกพี่กลัดหนอง คือบุรุษที่ 1 คือไอ้ขวัญเป็นผู้ร้อง แต่ประโยค  "ขวัญ เขาฝากชีพจม" กลับกลายเป็นบุรุษที่ 3 ไปในเพลงเดียวกัน จึงมั่วๆพิกล

ชรินทร์ - (ตอนจบ)จวบจนบัดนี้มิเห็นมีน้ำเจิ่งนอง ชื่อว่าแสนแสบคลอง เหมือนคน"หมอง"ต้องแสบแสน
ไพรวัลย์ - จวบจนบัดนี้มิเห็นมีน้ำเจิ่งนอง ชื่อว่าแสนแสบคลอง เหมือนคน"มอง"ต้องแสบแสน

Paganini วิจารณ์ - เช่นกัน คนหมองต้องแสบแสน  เนื้อหามันซ้ำซ้อน ไม่มีอะไรเกี่ยวพันกับประโยคข้างหน้า แต่คนมองต้องแสบแสนเหมือนกันว่าชื่อคลองนี้อาถรรพ์ใครมองก็ต้องรู้สึกเจ็บปวดเพราะเป็นคลองที่มีประวัติรักของอ้ายขวัญอีเรียม

โดยทั้งหมดนี่เป็นความเห็นส่วนตัวที่ยังไม่เคยคุยกับใครนะครับถ้าลบหลู่ครูเพลงประการใดขออภัยในความเขลา  ใครจะแก้ไขแนะนำยังไงยินดีนะครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 31 ส.ค. 05, 21:52

ยังครับยังโพสต์ต่อ

เพลง As Time Goes By นี่ผมชอบที่  Natalie Cole ร้องครับลูกไม้หล่นตรงโคนต้นเลย ที่ผมชอบเกี่ยวกับเพลงนี้คือตรงที่เป็น verse น่ะครับ ค่อเพลงฝรั่งสมัยก่อนมันจะมี verse กับ chorus ครับ ท่อน chorus มักจะเป็นท่อนที่เอามาร้องกันแฟร่หลาย ส่วน verse นั้นมักจะร้องนำเข้าสู่เพลงเมื่อมีการแสดงสดรึละครเวทีเท่านั้นนัยว่าสมมัยก่อนแผ่นเสียงซิงเกิ้งอัดได้ไม่ยาวเวลาอัดมักจะอัดแค่ chorus เพราะดนตรีจะเล่นครบวง ส่วน verse นั้นบางทีอาจจะมีแค่เปียโนรึกีต้าร์คลอเท่านั้นโดยมีเสียงร้องเด่นออกมา ทำนองจะคล้ายๆพูดมากกว่าร้องเพลง  เนื้อเพลงนี้ที่คุณเทาชมพูโพสต์คือท่อน chorus ครับ ส่วน verse คือท่อนนี้ครับ

This day and age we're living in

Gives cause for apprehension

With speed and new invention

And things like fourth dimension

Yet we get a trifle weary

With Mr.Einstein's theory

So we must get down to earth at times

Relax relieve the tension

And no matter what the progress

Or what may yet be proved

The simple facts of life are such

They cannot be removed

สงสัยว่าสมัยนั้นทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ ของไอนสไตน์(เกี่ยวกับกาลอาวกาศ 4 มิติ) กำลังเป็นที่กล่าวขานผู้แต่งเลยผนวกเข้ามาได้อย่างมีชั้นเชิง

ลิ้งค์นี่ครับดีๆเยอะเลย
 http://sniff.numachi.com/~rickheit/dtrad/pages/tiASTIMEGO;ttASTIMEGO.html

อาจารย์ครับจากความเห็นที่ 25

"ส่วนเพลงลูกทุ่งสมัยใหม่ มีอยู่มากที่ดิฉันเรียกเพลงคาเฟ่มากกว่าลูกทุ่ง ทั้งการแต่งกายของนักร้อง ลีลาหางเครื่อง เนื้อร้อง ไม่มีอะไรเกี่ยวกับท้องทุ่งเลย "

พูดได้ถูกใจผมมากเลยครับ

เขียนกระทู้มาเยอะแล้วคิดอยู่อย่างว่าเราไม่ค่อยมีความรู้สึกร่วมกัน คุยเรื่องเพลงแต่ไม่ค่อยได้ฟังเพลง ดีที่ยังมี midi ของอาจารย์เทาชมพูมาไว้มั่ง ถ้าเป็นเพลงไทยเก่าๆนะผมอยากจะแนะนำเวปนี้ครับ

http://www.oldsonghome.com/

ต้องมี realplayer ครับถึงจะเล่นได้เนตก็ต้องเร็วพอสมควรด้วยครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 31 ส.ค. 05, 22:13

คุณคำฝอย
สาวขอนแก่น เพลงนี้สำหรับผมได้ยินเมื่อไหร่ ความรู้สึกเมื่อเป็นเด็กเล็กๆจะกลับมาอีกครั้ง คิดๆดูคนเราก็แปลกนะครับ อารมณ์ความรู้สึกที่เคยเกิดขึ้นเมื่อหลายสิบปีก่อน เราไม่สามารถรำลึกได้เลย แต่พอได้ฟังเพลงร่วมสมัยในยุคนั้น ความรู้สึกนั้นๆความทรงจำเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมในตอนนั้นจะพุ่งแปล๊บขึ้นมา  เคยเป็นกันมั้ยครับ ผมว่าดนตรีคือเครื่องมือบันทึกอารมณ์ของมนุษยชาติที่ยอดเยี่ยมที่สุดเลยทีเดียวละ
เพลง Danny Boy เป็นเพลงที่สมเด็จย่า ทรงโปรดมาก ทรงให้เอาทำนองนี้มาใส่เนื้อไทยชื่อว่า ตระเวณชายแดน เพื่อปลอบขวัญเหล่า ตชด ที่ท่านรักครับ
ทำนองดั้งเดิมที่แท้จริงคงโบราณพอสมควรชื่อ Londonderry Air ครับ ลอนดอนเดอรี่เป็นชื่อเมืองหนึ่งในไอร์แลนด์
พวกศิลปินเพลงคลาสสิคชอบเอามาเล่นกันครับ ทั้งเวอร์ชัน violin piano guitar จัดเป็นเพลงที่ทำนองไพเราะลึกซึ้งเพลงหนึ่ง
ปล. คุณ ถาวภักดิ์ Andy Williams รึเปล่าครับ
โอย พิมพ์จนหมดแรงแล้วครับ รวดเดียว 4 โพสต์ ถ้าเราเขียนวิทยานิพนธ์ได้อึดและปริมาณมากๆแบบนี้ก็ดีสินะ แล้วค่อยคุยกันต่อครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 00:23

เจอแล้วครับ
 http://www.oldsonghome.com/music/listen.php?song_id=1567

ชั่วฟ้าดินสลาย - ศรีไศล สุชาติวุฒิ
ชั่วดินฟ้ารักเธอเสมอใจที่ฉันรำพันทุกวันฝันไปถึงเธอ

อยากให้เธอหวานใจอยู่ใกล้พลอดรักร้อยเรียง

ร่วมเคล้าเคียงฉันและเธอ

*ก่อนเข้านอนฉันวอนฝันไปเพ้อครวญ

ภาพรักหลอนให้ชวนละเมอ

อยากให้เป็นของเธอชั่วฟ้าดินได้

อย่ามีอันใดพรากไปไกลกัน

(ซ้ำ*)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 09:51

มาบอกแถมให้อีกหน่อยค่ะ Londonderry Air  
Air เป็นภาษาไอริช แปลว่า เพลง ค่ะ

คุณผุสชาเป็นนักร้องเสียงดีคนหนึ่งที่ดิฉันถูกใจมาก
สมัยเธอเป็นพิธีกรรายการจันทร์กระพริบ
เคยร้องเพลงพระราชนิพนธ์  คู่กับม.ร.ว. เบญจาภา ไกรฤกษ์
แก้วเสียงของเธอมีพลัง ร้องได้กังวานหวาน
น่าเสียดาย หาซีดีเพลงของเธอไม่ได้จนบัดนี้

คุณ paganini ตั้งปุจฉาว่า
"มีมั้ยครับรักแท้ชั่วนิรันดร์ที่เกิดขึ้นระหว่างคนสองคนที่สมหวังในรักและอยู่ร่วมกันจนแก่เฒ่า สงสัยในโลกนี้มีน้อยยิ่งกว่าน้อย"

ดิฉันว่ามีนะคะ  แล้วไม่น้อยด้วย   มีสามีภรรยาหลายคู่ที่รักกันแน่นแฟ้นและอยู่กันมาด้วยดี จนตายจากกัน  
แต่อะไรที่ดีๆ ก็มักไม่เป็นข่าว   ข่าวที่เราอ่านพบทางสื่อมักเป็นข่าวร้าย

ขอยกมาคู่หนึ่งที่น่ายกย่องมาก

จากหนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานพระบรมราชานุเคราะห์ในการพระราชทานเพลิงศพหม่อมเจ้ากุมารีเฉลีมลักษณ์ จิตรพงศ์
ผู้เล่าในหนังสือเล่มนี้ คือม.ร.ว. กัลยา ติงศภัทิย์  ธิดาของท่าน

"ท่านพ่อ( หมายถึงหม่อมเจ้าเพลารถ จักรพงศ์) ท่านแม่ทรงเลี้ยงลูกแบบกึ่งเก่ากึ่งใหม่  ท่านพ่อเป็นใหญ่ที่สุดในบ้าน   ท่านแม่จะปรึกษาท่านพ่อเสมอในทุกๆเรื่อง  ลูกอยากได้อะไรจะไม่กล้าทูลท่านพ่อเอง  จะทูลท่านแม่   แล้วท่านแม่ก็จะเป็นผู้ช่วยเจรจาให้
ถ้าท่านพ่อรับสั่งว่าได้ก็เป็นอันว่าได้   ถ้าไม่ได้ก็เป็นอันว่าไม่ได้
ที่ดีมากๆ คือไม่เคยได้ยินท่านพ่อท่านแม่ทะเลาะกันแม้แต่ครั้งเดียว  ท่านรักกันจริงๆ
ท่านพ่อเกษียณอายุแล้ว รู้สึกเหงามาก   ท่านแม่เลยชวนท่านพ่อไปเที่ยวที่ต่างๆ
ทั้งในประเทศและต่างประเทศ  ช่วงนั้นท่านพ่อท่านแม่มีความสุขมาก  ไม่ต้องกังวลอะไร    ได้พักผ่อนจริงๆ
โชคดีมากที่ท่านตัดสินพระทัยท่องเที่ยวอย่างต่อเนื่องเช่นนั้น  เพราะทรงเที่ยวกันได้ประมาณ 5 ปี ท่านพ่อก็เริ่มประชวรเป็นโรคถุงลมโป่งพองและไม่สามารถไปเที่ยวได้อีก  
หลังจากนั้นท่านแม่ทรงดูแลรักษาพยาบาลท่านพ่ออย่างดีเป็นเวลากว่าสิบปี  จนท่านพ่อสิ้น
เมื่อท่านพ่อสิ้น  ท่านแม่รู้สึกหงอยเหงามาก  ไม่มีความสุขอีกเลย  ท่านเป็นนกเขาคู่จริงๆ  รักกันเหลือเกิน     ระยะหลังท่านแม่อยู่ไปวันๆ  สุขภาพเสื่อมลงเรื่อยๆ ..
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 10:44

There's a new world somewhere they call the Promised Land;
And I'll be there someday if you will hold my hand;
I still need you there beside me, no matter what I do;
For I know I'll never find another you.
There is always someone for each of us they say,
And you'll be my someone, forever and a day;
I could search the whole world over, until my life is through,
But I know I'll never find another you.

It's a long, long journey, so stay by my side,
If I walk through a storm, you'll be my guide,
Be my guide...

If they gave me a fortune, my treasure would be small;
I could lose it all tomorrow, and never mind at all;
But if I should lose your love, dear, I don't know what I'd do,
For I know I'll never find another you!
I don't know who sings this song ka, probably in 1970s.
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 14:03

ขอบพระคุณ จารย์เทาฯครับ ที่กรุณานำเนื้อเพลง Danny Boy มาลงให้ และต้องขออภัยหากทักท้วงคำในเนื้อเพลง As Time Goes By ไม่ตรงกับแหล่งอ้างอิงของอาจารย์  ผมโม้แบบใช้แต่ความจำ  บางทีมันก็อาจทรยศ  ไก่วิ่งหนีหมดเล้าเลย

สงสัยจะจี้ถูกจุด  คุณป๋า paganini เมตตาสนทนาจนน้ำลายแตกฟอง  แหม ถ้ามีลูกสาวสวย มันน่าหนีบ xo ไปกราบคารวะ พอได้ที่ก็กอดคอกันหอน เอ๊ย Serenade ใต้หน้าต่างห้องคุณลูกสาวให้เข้าบรรยากาศ

เนื้อเพลงแสนแสบที่คุณป๋าจำไม่ค่อยได้ ผมจำว่ายังงี้ครับ

...แสนแสบ แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง พี่หม่นพี่หมองฤทัยจำ ซ้ำแสบ แสบซ้ำ  แต่คลองยังช้ำ เหลือไว้เพียงน้ำขุ่นตม พี่จึงช้ำ จึงช้ำ ขื่นขม ตรมเสียกว่าคลอง.......

ถ้าคุณป๋าอยากฟัง version นี้  คงต้องให้ผมไปเขย่าลูกคอใต้หน้าต่างห้องลูกสาวจริงๆแล้วละครับ  เทปของผม ถ้าบังเอิญขุดเจอก็คงฟังได้ไม่เป็นเพลงแล้ว

รักแท้อมตะนิรันดร์กาลอย่างแท้จริง ผูกพันข้ามภพข้ามชาติติดตามกันมาไม่ต่ำกว่า 4 อสงไขยกับแสนกัป ก็คู่ของเจ้าชายสิทธัตถะกับพระนางยโสธราอย่างไรละครับ  ตั้งจิตอธิษฐานเป็นคู่บารมีกันอย่างน้อยก็ตั้งแต่พุทธกาลของพระพุทธทีปังกร ครั้งพระพุทธองค์เสวยพระชาติเป็นสุเมธดาบสและได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรก

ในพระชาติสุดท้าย คือพระเวสสันดร ที่จะต้องบริจาคพระนางพิมพาเป็นทานเพื่อทำบารมีพระโพธิญาณให้เต็ม แต่ด้วยบุญบารมีที่บำเพ็ญร่วมกันมาอย่างยาวนานนักหนา พระนางพิมพาจึงคู่ควรบารมีพระเวสสันดรบรมโพธิสัตว์เจ้าพระองค์เดียวเท่านั้น ร้อนอาสน์พระอินทร์จำต้องแปลงเป็นพราหมณ์เฒ่ามาขอรับบริจาค

ขอทิ้งท้ายการโม้ครั้งนี้ด้วยการดึงกลับไปหาพระจันทร์ เพื่อให้เข้าบรรยากาศการหอน เอ๊ย Serenade ด้วยเพลงเดือนเพ็ญ

ต้องยกนิ้วให้ท่านนักรบในป่าในครั้งนั้น ที่ถอดหัวใจออกมาเป็นท่วงทำนองและเนื้อร้องได้อย่างยอดเยี่ยม สมบูรณ์งดงาม ไม่มีที่ติ

ไม่ว่าเราจะมีความเห็น ทัศนะคติต่างกันอย่างไร แต่เพลงนี้แหละที่แสดงถึงความรัก ห่วงหาอาทรในแผ่นดินเกิดอย่างแนบแน่น ไม่มีวันสั้นคลอนเช่นเดียวกัน ไม่ผิดกับลูกที่ร่วมอุทรแม่เดียวกัน

และถ้ารู้รักแม่อย่างสุดหัวใจอย่างนี้  จะทะเลาะกันรุนแรงแค่ไหน  ก็ยังมีความหวังเสมอสำหรับลูกหลานไทย
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 15:04

ฟังเรื่อง รักนิรันดร์แล้วรู้สึกอยากจะแสดงความเห็น ดิฉันว่ามันก็คงมีอยู่จริงบ้างแหละค่ะ แต่ไม่รู้ว่าใครจะโชคดีเจอกับรักแท้เท่านั้นเอง คนเรารักตัวเองนั้นเป็นของแน่ แล้วพอไปรักคนอื่นก็กลับจะดึงเอาเขามาใช้เพื่อความสุขของตนก็มี ของแบบนี้มันก็พูดยากนะคะ ดิฉันว่าถ้าไปรักใครชอบใครแล้วเดือดร้อนใจ เช่น กลัดกลุ้ม สับสน ลังเล วุ่นวาย อกหัก ก็ไม่น่าจะเรียกว่ารัก เพราะมันเจือความเห็นแก่ตน พอไม่ได้อย่างใจตนก็เลยกระวนกระวายหนัก  แล้วดิฉันว่าความรักมันน่าจะพัฒนาตามวัย เรื่องรักอมตะที่เราอ่านกัน มักจะเป็นรักของวัยหนุ่มสาว หุนหันพลันแล่น ขาดสติตริตรอง ก็จบลงด้วยความตาย ไม่ว่าจะ โรเมโอ-จูเลียต หรือ ขวัญ-เรียม เลยเป็นรักรันทดที่ซาบซึ้งกินใจ เขาว่าคนเราความโศกเศร้ามันสัมผัสอารมณ์ได้รุนแรงและยาวนานกว่าอารมณ์สุข ท่าจะจริง ไม่รู้ว่าถ้าทั้ง 2 คู่ได้ครองรักกันจริงแล้วจะจบลงที่การหย่าร้างหรือเปล่า เอ้าว่าไปโน่น เห็นเขียนมาอย่างนี้ไม่ใช่ดิฉันมองโลกในแง่ลบนะคะ แค่พยายามจะมองตามความเป็นจริงน่ะค่ะ จะว่าไป ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ ก็จริงค่ะ แต่ว่า ที่ใดไร้รักที่นั่นทุกข์ยิ่งกว่า ดิฉันว่ามีรักนี่แหละดีแล้ว โลกสดใส เป็นรงบันดาลใจให้เขียนกวี ถ่ายภาพ ฟังเพลงก็เพราะกว่าทุกที เพียงแต่ต้องรักอย่างมีสติและไม่เสียสมดุล อย่างนี้เรียกว่ารักแท้ได้ไหมคะเนี่ย

Danny boy ดิฉันเคยฟังเป็นเทปที่นักร้องไทยเอามาร้อง ทิพวรรณ ปิ่นภิบาลหรือเปล่าม่แน่ใจ แต่ตอนนั้นเด็กมาก พอโตมาหน่อยมาฟังที่  Charlotte Church ร้องค่ะ โหยหวนดี ก็ชอบนะคะ ของออริจินอลไม่เคยฟังอ่ะค่ะ

คุณผุสชา เป็นนักร้องคนโปรดของคุณแม่ดิฉันค่ะ และแน่นอนตามสูตร แม่ฟังอะไรลูกก็ฟังด้วย ดิฉันก็เลยชื่นชมเสียงเพราะๆ ของเธอไปกะคุณแม่ด้วย

คุณถาวภักดิ์ใช่แต่จะไปจี้ใจดำคุณ paganini มาจี้ใจดำดิฉันด้วยอีกคน เพลงเดือนเพ็ญนี่เอาไว้หลั่งน้ำตาเลยนะคะ ยิ่งตอนนี้อยู่ไกลบ้านเวลาเลิกงาน เดินลงภูเขากลับที่พักเวลากลางคืน เห็นเดือนเต็มดวงก็คิดถึงบ้าน คิดถึงเพลงนี้ขึ้นมาทันที เลยล่ะค่ะ ดิฉันว่าเป็นบทกวีที่กินใจมาก ยิ่งดิฉันคนบ้านนอก คิดถึงกองไฟ ลอมฟาง ทุ่งนา ข้าวเขียวค่ะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:10

มาสู่เรื่องพระจันทร์กันอีกแล้ว ขอฝากเพลงจากเรื่องเลือดสุพรรณแล้วกันนะคะ

ช. ดวงจันทร์งามพักตร์พิศเพียงพระจันทร์
ญ.อย่ามาแกล้งยอฉัน ฉันเป็นดวงจันทร์ที่ถูกเมฆบัง
   เมื่อเมฆสลายจันทร์จะฉายท้องฟ้า
ช.แต่ไม่ลอยลงมาพี่ก็ได้แต่หวัง
ญ.จะหวังอะไรที่ไนตัวฉัน
ช.พี่รักดวงจัทนร์อยู่เจียนจะคลั่ง ห่วงการณ์ข้างหน้าพะว้าพะวัง
ญ.แล้วยังห่วงหลังอยู่ทางเมืองโน้น
ช. ดวงจันทร์งามพักตร์พิศเพียงพระจันทร์
ญ.อย่ามาแกล้งยอฉัน ฉันเป็นดวงจันทร์ที่ถูกเมฆบัง
   เมื่อเมฆสลายจันทร์จะฉายท้องฟ้า
ช.แต่ไม่ลอยลงมาพี่ก็ได้แต่ฝัน
ญ.จะฝันอะไรที่ในตัวคนยาก
ช.พี่ฝันจะฝากชีพไว้สุพรรณ
ญ.พอเสร็จการทัพ คงกลับเขตขัณฑ์
ช.จะมาหาดวงจันทร์ไม่ไปอื่นเลย

กวีไทยชอบเปรียบความงามของหญิงกับดวงจันทร์ กวีเยอรมันมาอ่านคงจะงง เพราะว่าพระจันทร์ในภาษาเยอรมันป็นผู้ชายค่ะ  ดิฉันก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเป็นอย่างนั้น พระจันทร์ออกจะงามอิ่มเอิบ ดูไม่เหมือนผู้ชายเลยสักนิดเดียว

ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว ขอฝากรูปพระจันทร์เยอรมันให้อาจรย์เทาชมพูและทุกท่านด้วยนะคะ

ภาพที่ 1 พระจันทร์ตอนเมฆบังค่ะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:12

ภาพที่ 1 โพสได้ประหลาดมาก ขอโทษด้วยนะคะ ดูใหม่ค่ะ ตอนเมฆบังนะคะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:14

ภาพที่ 2 บางทีก็เป็นพระจันทร์แดงค่ะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:16

ภาพที่ 3 ถ้าอดใจรอสักพักจะเจอพระจันทร์เหลืองอร่ามอย่างนี้แหละค่ะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:18

ภาพที่ 4 จันทร์เสี้ยวขึ้นเหนือหลังคาที่ทำงานค่ะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**

เรียน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 17:22

ภาพที่ 5 จันทร์ลอยเหนือภูเขาค่ะ แต่ภูเขามืดจนมองไม่เห็น
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์