เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
  พิมพ์  
อ่าน: 61867 เพลงเก่าตรึงใจ (2)
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 01:52

น้องนุช ดวงชีวัน เช็ค SMS ด้วยนะ เขียนจดหมายรักไปหาน่ะ

เดี๋ยวก่อนเรื่องรูปประกอบภาพน่ะ บอกแล้วไงว่าขอเวลา
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 02:27

Sent.  Still finding the way. It keeps rejecting.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 14:59

เพลงเพราะๆทั้งนั้นเลย
ขอบคุณพี่ paganini ด้วยคนครับ

ปล. เห็นรายชื่อเพลงแล้วนึกถึงคราวก่อนไปร้องคาราโอเกะกับเพื่อน
เลือกเพลง Memory เอาไว้ พอร้องเท่านั้นแหละ ทุกคนชอค แล้วถามกันใหญ่ว่า "มึงร้องคีย์นี้เหรอ" หิหิ
windy
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เรียนที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารี

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 02:43

คุณ paganini ทำไมผมโหลดฟังเพลงไม่ได้อ่ะครับ พอคลิ๊กที่ลิงค์ ก็จะขึ้นหน้าที่มีตัวอักษรเยอะแยะไปหมดเลยครับ
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 03:22

ใครยังไม่ได้ลองฟัง ขอบอก...
เพลงคุณปากกาเพราะจริงๆ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 16:53

ค.ห. 147
รบกวนคุณจอมยุทธปากกานินิ ถ้าจะกรุณาผู้น้อยด้วยลิงค์เปียโนชุดใหญ่เหมือนใน ค.ห. 147 ก็จะดี จะเป็นบุญคุณอันยิ่งใหญ่ ที่จะตอบแทนท่านในวันหน้า
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 17:08

ขอยกบทความที่ อ. เทาชมพู เคยยกมาแสดง มาฉายซ้ำอีกทีค่ะ

ข้อความที่ยกมานี้ ไม่ใช่กวีนิพนธ์
แต่มีความหมาย ที่สอนใจ และทันสมัยในโลกไซเบอร์
ถือเป็นวรรคทองสำหรับดิฉัน
ก็เลยขอยกมาให้อ่านด้วยกันค่ะ

http://www.palungjit.com/board/showthread.php?t=5595
ตอบคำถามเรื่อง**กรรมที่ทำบนอินเตอร์เน็ต**โดย พี่ดังตฤณ

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม – การเขียนข้อความหรือนำเสนอเนื้อหาอะไรผ่านอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝง ถือเป็นกรรมหรือไม่? เพราะไม่มีใครรู้จักชื่อเรา ไม่มีใครเห็นหน้าเรา ไม่มีใครได้ยินเสียงเรา เหมือนเราไม่มีตัวตน

ผมเห็นว่าคำถามนี้จะนำไปสู่ความเข้าใจเรื่องกรรมได้ลึกซึ้งขึ้น เพราะคนส่วนใหญ่ยังนึกว่าการก่อกรรมเป็นเรื่องที่ต้องโชว์ตัว โชว์เสียง หรืออย่างน้อยก็ต้องมีชื่อแซ่ของเจ้าตัวปรากฏเป็นที่รับรู้เสียก่อน ความเข้าใจดังกล่าวนั้นคลาดเคลื่อนนะครับ กรรมนั้นคือเจตนา ต่อให้คุณนอนคิดร้ายอยู่บนยอดเขา ไม่มีใครเห็น คุณก็ทราบชัดอยู่แก่ใจ และสามารถสำเหนียกรู้สึกได้ว่าใจคุณดำมืดเพราะโดนเมฆหมอกอกุศลทาบทับแล้ว

สำหรับกรรมที่ทำอยู่ในใจจริงๆ มีผลกระทบกระเทือนต่อจิตใจคุณเองคนเดียวนั้น เรียกว่า ‘มโนกรรม’ สำหรับมโนกรรมนั้นจะสำเร็จสมบูรณ์เต็มขั้นในทันทีที่ตั้งใจคิดและมีความยินดีกับความคิดนั้น หากจะพูดว่ามโนกรรมคือกรรมที่ก่อแล้วยังไม่ทันส่งผลกระทบดีร้ายกับผู้อื่นก็คงได้ ตัวอย่างเช่นคุณคิดจะด่าเขา แต่ระงับใจไม่ด่า อย่างนั้นก็เป็นเพียงมโนกรรมอันเป็นอกุศล มีผลให้จิตคุณทุกข์ร้อนอยู่คนเดียว ยังไม่เป็นวจีกรรม ยังไม่มีเสียงกระทบหูใครให้ใจเป็นทุกข์ขึ้นมา

แต่หากคลื่นความคิดแรงจนทะลักรั้วกั้น หลุดจากสมองไปกระทบผู้อื่น ไม่ว่าจะทางภาษาพูดหรือภาษาเขียน ทำให้เขาเกิดความเข้าใจว่าคุณคิดอย่างไร ตรงนั้นจัดว่าเป็นวจีกรรมได้หมด พูดง่ายๆว่า ‘ภาษา’ นั่นเองคือเครื่องมือก่อวจีกรรมของมนุษย์

ฉะนั้นคุณจะแอบเขียนอะไรทางอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝงเฉพาะกิจ ไม่มีใครอื่นรู้เห็น ไม่มีใครรู้จักเลย แม้เพียงครั้งเดียวก็นับว่าสร้างวจีกรรมไปแล้วหนึ่งครั้ง และกรรมก็จะติดตามคุณเป็นเงาตามตัว ไม่ผิดต่างไปจากกรรมอื่นๆที่กระทำโดยเปิดเผยหน้าตาตัวตน เจตนาเกิดขึ้นที่จิตของคุณ กรรมก็เกิดที่จิตของคุณเช่นกัน เพราะกรรมคือเจตนา เจตนาคือกรรม ดังที่พระพุทธองค์ทรงตรัสว่าบุคคลคิดแล้วจึงก่อกรรมทางกาย วาจา ใจ

อินเตอร์เน็ตเปิดโอกาสให้เราเห็นอะไรหลากหลายจริงๆ แม้แต่การทำงานของกรรม อย่างเช่นที่ผมรู้จักหลายๆคน เห็นกรรมทางวาจาของเขาในเบื้องต้น แล้วได้เห็นพัฒนาการหรือความเสื่อมทรามทางจิตใจในเวลาต่อมา เป็นไปตามวิธีคิดเขียนให้ดีให้ร้ายแก่ผู้อื่น

ผู้ก่อความวุ่นวาย นานไปย่อมมีจิตใจที่วุ่นวาย ปั่นป่วนเหมือนพายุ และแสดงแนวโน้มที่จะฟุ้งซ่านแส่ส่ายไปในเรื่องเหลวไหล พูดจาจับต้นชนปลายไม่ติดมากขึ้นเรื่อยๆ

ผู้ก่อกระแสความเยือกเย็น นานไปย่อมมีจิตใจเยือกเย็น สงบราบคาบผาสุก และแสดงแนวโน้มที่จะแน่วนิ่งหนักแน่นในเรื่องเป็นเหตุเป็นผล พูดจามีต้นมีปลายมากขึ้นเรื่อยๆ

บอกได้เลยครับว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกอินเตอร์เน็ตนั้น อาจจะให้ผลเร็วและแรงเสียยิ่งกว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกความเป็นจริงเสียอีก ที่เป็นเช่นนี้เพราะอะไร? เพราะบนอินเตอร์เน็ตอาจมีผู้รับคำพูดของคุณจำนวนมาก ขอให้ลองนึกดู หากคุณพูดเบาๆว่า ‘ไอ้โง่’ ก็อาจมีคุณคนเดียวในโลกที่ได้ยินเสียงอกุศลของตัวเอง แต่ถ้าคุณพิมพ์คำว่า ‘ไอ้โง่’ ลงในกระทู้ของเว็บบอร์ดที่มีผู้เข้าเยี่ยมชมคับคั่ง คุณไม่มีทางปรับให้ดังหรือเบาได้ตามใจชอบได้เลย คุณทำอกุศลกรรมกับคนแบบไม่เลือกหน้าเข้าแล้ว คำด่านั้นอาจทำให้คนนับพันนับหมื่นเกิดความแสลงใจ ความแสลงใจของคนนับไม่ถ้วนนั่นแหละ จะย้อนกลับมาก่อเหตุให้คุณแสลงใจยิ่งกว่าพวกเขาได้

ผมเห็นแล้วนึกเสียดายครับ หลายคนยังเป็นเด็ก และมีความสนุกที่จะขีดเขียนข้อความฝากไว้ในอินเตอร์เน็ตด้วยความคึกคะนอง บางทีไม่รู้ตัวเลยว่าเอาอนาคตมาทิ้งเสียด้วยการสนทนาแบบไร้หน้าไร้เสียงนี่เอง

โอกาสก่อกรรมในยุคไอทีของพวกเรานี้ มีได้เป็นร้อยเป็นพันเท่ามากกว่ายุคอื่นครับ กระดิกนิ้วง่ายๆไม่กี่ที ผลอาจใหญ่หลวงยิ่งกว่าพยายามพูดในห้องประชุมใหญ่หลายๆอาทิตย์เสียอีก หากจิตตั้งไว้ดีแล้วก็สบายตัวไป แต่หากจิตยังตั้งไว้ในมุมมืด อย่างนั้นก็คงน่าเป็นห่วงหน่อยล่ะ

วันที่ 21 ส.ค. 2548 - 09:58:52
โดย: เทาชมพู  [IP: hidden]
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 13:16

ค.ห. 156 จริงๆจะแปะไว้ที่กระทู้เสด็จเตี่ย แต่แปะผิดที่ ขออภัยค่ะ
(หน้านี้อยู่นาน เพราะหลงเสียงไวโอลิน)
Jill
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

โรงเรียนสารสาสน์วิเทศบางบอน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 12 ธ.ค. 05, 00:18

หนูอยากได้ love me love my dog กับ lovers moon น่ะค่ะ
แล้วก็อยากได้เพลงของ john denverด้วย..ต้องมาฟังแต่แบบ cover ถ้าใครก็หนูก็ขอหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 12 ธ.ค. 05, 12:00

แบบ cover เป็นอย่างไรค้าาาา....ช่วยบอกพี่ป้าน้าอาในห้องนี้หน่อยค่ะ
เห็นหนูลงทะเบียนเป็นเด็กมัธยม และชอบฟังเพลงในยุคซิกส์ตี้เช่น ของ Cliff Richards
ถ้าข้ามมาอเมริกาก็จะพบวงร่วมสมัย The Beatles

สงสัยขาใหญ่..ตัวจริง มาแล้ว
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 12 ธ.ค. 05, 12:13

เอาคำคมของ John Denver มาฝาก เนื้อเพลงคิดว่าคุณ Jill คงมีเยอะแล้ว
เดี๋ยวนี้ห้องนี้เขายังหวาดระแวงว่าใครเป็นใครแปลงร่างมายังไม่หาย ไม่เชื่อดู ค.ห. 156 สิค่ะ    

"I believe that we are here for each other, not against each other.
Everything comes from an understanding that you are a gift in my life -
whoever you are, whatever our differences."

John Denver
windy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 11:26

คุณ paganini ครับ ไม่ทราบว่าจะโหลดเพลงจากลิงค์ที่ 147
มาฟังได้อย่างไรครับ พอผมคลิกไปที่ลิงค์ก็จะขึ้นหน้าที่มีตัวอักษรเต็มไปหมด
windy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 11:42

อืม...มันเป็นแบบนี้ครับ บางลิงค์ก็ฟังได้ บางลิงค์ก็ฟังไมได้ครับ มันเป็นอะไรหรือครับ ...ส่วนที่ฟังได้เพราะมากครับ
Jill
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 19:37

ใช่แล้วค่ะคุณDominioเนื้อเพลงเนี่ยมีเยอะมากๆเพราะเพิ่งได้รับมรดกจากคุณแม่..เอ่อ ความจริงมันเป็นหนังสือเพลงนะคะ Let it be me น่ะค่ะ..แต่เพลงนี่สิไม่ค่อยจะมี CD เนี่ยที่ยังใช้ได้ก็มีแต่ Carpenters กะ beatles แล้วก็ Lobo เท่านั้นเอง เอ้อ..peter paul and mary ก็ยังฟังได้ ที่เหลือคือของที่รวมกันมาน่ะค่ะ ที่เหลือก็คือเทปที่จะพังแหล่มิพังแหล่...อุตส่าค้นตู้ไปเจอ simon and garfunkel มาจะกะเปิดฟัง..ดันเปิดไปเจออะไรก็ไม่รู้ ไม่ทราบว่าคุณแม่เอาอะไรมาอัดทับไว้หรือเทปมันผิดกัน..
ยังมีแผ่นเพลง Cliff Richard อยู่แต่เป็น mp3 นะคะ John denver มีแต่ของ cover ทั้งนั้น ..อ้อ อีกอย่างสิ american pie แบบของ Don mclean ถ้าใครมีละก็ขอหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Jill
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 19:49

เอ้อ..มันก็จริงของคุณ dominio อีกนั่นแหละค่ะ หนูเพิ่งจะมาอยู่มัธยมเองนี่ แต่ชอบเพลงอายุแก่กว่าวัย ไม่รู้ทำไม คุยกะเพื่อนก็ไม่รู้เรื่องเพราะเขาฟังกันแต่เพลงใหม่ๆ รับวันหนูก็ยิ่งฟังเพลงเก่าลง เก่าลง เก่าลง ทุกวันจากยุค80...ก็ลดมาเป็น70...แล้วก็60...นี่บางคนเห็นหนูแก่ยังกะอะไรดี    บางทีพอมาคุยกะรุ่นที่(ฟังเพลง)เหมือนกัน ก็ยังไม่วายโดนลากไปแก่ยิ่งกว่าเดิม แต่หนูก็ชอบเพลงเก่าจริงๆนะ ก็ฟังมาตั้งแต่ประถมจนตอนนี้เพิ่งมามัธยมก็ยังฟังอีก...เฮ้อ เรื่องเศร้าของเด็กเกิดผิดยุค..  
หนูคงไม่ได้ทำอะไรผิดใช่มั้ยเนี่ย..ถ้าผิดอะไรไปหนูขอโทษนะคะ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
  พิมพ์