เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
อ่าน: 61877 เพลงเก่าตรึงใจ (2)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 12:29

ไม่นึกเลยว่าครูฟิสิกส์จะโรแมนติกอย่างนี้ ทั้งคุณ Paganini และครูของคุณ Particle-in-a-box ไงๆนักฟิสิกส์โปรดอย่าพลาด "รักและฟิสิกส์ของอัลเบริ์ต" โดย อ. สุทัศน์ ยกส้าน ในหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ ฉบับวันนี้ค่ะ

เห็นด้วยกับคุณ Paganini ที่ว่า "บรรยากาศฤดูใบไม้ร่วง.. ถ้าอยู่ตัวคนเดียวล่ะคุณเอ้ย เหงาจับจิตเลย... ลองนึกถึงอากาศหนาวๆ ลมพัดเอื่อยๆ ใบไม้ร่วงเต็มถนนที่ขนาบข้างด้วยต้นไม้ใบโกร๋น ฉากหลังที่เห็นเรามองเป็นสีน้ำตาลของใบไม้แห้งตลอด เดินเล่นคนเดียว ช่างเปลี่ยวเหงาและอ้างว้างอย่างที่สุด"

โอย...บรรยายได้ตรงใจเป๊ะเลยค่ะ ฤดู Fall แทบบ้า ภาพใบไม้ร่วง ทำให้คิดถึงบ้านมาก พอหมด Fall แล้ว snow ตก เลยบ้าหนักเข้า นอนร้องไห้คิดถึงบ้านทุกคืน ยิ่งได้ยินเสียงเพลง Christmas แล้วอาการยิ่งหนัก
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 17:20

ขืนน้าจันเติม a อีกตัว ถูกผมเรียกนายฉันนะแหงๆ

น่าเติมสายน้ำเหงาๆ เข้าไปในภาพด้วยนะน้า มีเพลงสายชลคลอเบาๆ อาจจะมีการตีอกชกตัวผสมโรงให้ครึกครื้น

ความจริงไม่ต้องวิ่งไปหาบรรยกาศ Fall ถึงเมืองนอกหรอก แถวๆเดือนต้น ก.พ. วิ่งรถวนเส้น เชียงใหม่-หางดง-สะเมิง-แม่ริม-เชียงใหม่  เร่งแอร์ในรถให้สุดๆ  พอกล้อมแกล้มได้เหมือนกัน

เอ หนุ่มฟิสิคส์เขาทำโรแมนติกกะสาว ยังงี้หรือเปล่าครับ

โอ้ เธอนั้นเป็นดั่งนิวเคลียสที่อีเล็กตรอนอย่างฉันต้องเฝ้าวนเวียนอยู่ไม่รู้วาย คราใดที่เธอแย้มยิ้ม อีเล็กตรอน้อยๆผู้ต่ำต้อยใน outer most shell นี้ก็พลันสุกใสขึ้นสู่ excited state  แต่อนิจจา ทั้งสากลจักรวาล action ย่อมเท่ากับ reaction  เหตุไฉนรักล้นอกของฉันจึงมิได้ถูกใยดีแม้เพียงเศษเสี้ยวของไมครอน  ถึงอย่างไรตราบเท่า E เท่ากับ MC square ฉันก็ไม่อาจสิ้นความรักที่มีต่อเธอได้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 20:55

ขอโทษค่ะคุณถาวภักดิ์..อย่าเว่อ  ปีกลายนี้อิฉันไปสะเมิงนับแต่ตุลาคม ถึง มีนาคม เกือบ 10 เที่ยว ไปนับลูกสตรอเบอรี่ที่บ้านบ่อแก้วน่ะ ขอยืนยันว่าป่าแถบนั้นไม่เปลี่ยนสี เพราะสูง 800 ถึง 1,300 เมตร เป็นป่าสนสองใบและสามใบน่ะ ฮู้จักไหมคะ

ที่พอจะเข้าเค้าหน่อยพอเห็นเหลืองๆแดงๆบ้าง ก็คือแนวป่าก่อนจะถึงแม่สอด จ. ตาก ราวๆปีใหม่นะ ดอกเสี้ยวจะบานเต็มภูเขา สีขาวทั้งเทือกสวยมาก

ถึงแม่สอดอย่าลืมไปกินขนมจีน จานละห้าบาทที่สาวพม่าทำขายนะคะ (ปริมาณเท่า 20 บาทที่ กทม.) พร้อมผักทอด นึกภาพแล้วเหมือนขนมจีนที่อยู่ในเรือ ที่คุณเปรมไสมาเทียบให้แม่พลอย ในเรื่องสี่แผ่นดินค่ะ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 09:43

แหม น้าจันหาฟามข้าเจ้า บ่เวอร์นะเจ้า  น้าจันไปประเดี๋ยวประด๋าวก็ปิกแล้ว  ข้าเจ้าเคยยะงานยะก๋านอยู่กู้วันแผว 3 ปี๋ปู้นนะเจ้า

ป่าเหนือตามธรรมชาติเป็นป่าไม้เบญจพรรณครับ มีการผลัดใบพร้อมๆกับเป็นฤดูกาล  แต่เป็นช่วงสั้นๆ  และอากาศทั้งแล้งและร้อน คนที่เห็นจึงไม่ค่อยมีอารมณ์สุนทรีย์  ยิ่งถ้าจำเป็นต้องเดินเท้าเข้าป่า ยิ่งอยากออกอาการคลุ้มคลั่ง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 12:27

อย่ามาฮ้องจะนี้ เปิ้นบ่จอบ...
อาจารย์เทาชมพู ช่วยข้าเจ้าเติมตัว  a หน่อย ...ยินดีเจ้า
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 17:05

คุณ ถาวภักดิ์ครับ ถ้าเข้าหานิวเคลียสด้วย scale ระดับไมครอน ก็เหมือนร้องเพลงจีบสาวตาก จากเสปน
ถ้าหากเข้าใกล้ระดับนาโน ก็เหมือนชะเง้ออยู่คนละฝั่งแม่กลอง
จะให้ใกล้ชิดหล่อน(นิวเคลียส) น่าจะเข้าไปใก้ลระดับเฟอร์มีก็พอจะได้สบตา(นิวเคลียส)บ้าง  

ผมไม่ใครถนัดเพลงฝรั่ง แต่พอเห็นภาพที่คุณเทาชมพูแล้วก็พอนึกเพลงนี้ได้ครับ

อดีตรัก ทองกวาว

เห็นทองกวาวร่วงหล่นบนพื้นหญ้า
กลางพนาท้องทุ่งมุ่งไสว
ดอกสีแดงแฝงสีส้มพรมพิไล
ลอยไสวไรไรลิ่วบนทิ้วนา

เห็นทองกวาวแสนร้าวจิตให้คิดถึง
รักครั้งหนึ่งในอดีตก่อนเก่ามา
คิดถึงคราวเจ้าผลิดอกเขาบอกสัญญา
ทองกวาวจ๋าบอกเขาหน่อย...ข้ายังคอยรอ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 17:47

ฮั่นแน่ แสดงว่าผมจับทางถูก หนุ่มฟิสิกส์ตัวจริงออกอาการเหมือนนักมวยได้ยินเสียงปี่กลอง เต้นก๋าเชียว

ก็จะอ้อนไงครับ อาจารย์ ระดับไมครอนก็เหมาะกับความต่ำต้อย ห่างไกลความเจริญใน Outer Most Shell คล้องจองไปถึงการถูกกระตุ้นเข้า Excited State ดังว่า

หาเรื่องเถียงอาจารย์ไปงั้นแหละ แหะๆ  ความจริงตอนนั้นก็นึกถึงนาโนเหมือนกัน แต่ผมว่าฟังไม่เซ็กซี่เท่าไมครอน  ฟังแล้ว นึกถึงไมโครสเกิ้ต อิอิ

หอม เอย หอมดอกกระถิ่น โรยระรินคล้ายกลิ่นทองกวาว....

โอ๋ๆ หนูจัน จะหื้ออ้ายฮ้องอะหยังกา
อ้าว อู้คำเมือง ต้องเปลี่ยนเพลง

ปวงดอกไม้เบ่งบานสลอน ฝูงภมรแม่เพิ่งสอดไซ้  ดอกพิกุลของปี้ต้นใด ลมปั๊ดไม้มาสู่บานตู๋.....
paticle-in-a-box
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (ฟิสิกส์)

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 18:22

ขอบคุณมากๆนะคะ คุณเทาชมพูและคุณ Nuchan (ตัว r ตกไปจริงๆค่ะ)
เดี๋ยวเวลาไปฝึกสอนจะหาเพลงไปร้องให้ลูกศิษย์ฟังด้วย ขอบคุณนะคะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 20:57

คุณถาวภักดิ์เรามาดีกันดีก่านะ แต่ต้องเลิกเรียกเปิ้นหนูจันนะเจ้า บ่จอบจริงๆ ชื่อนี้.... ตายแล้วมันกลับบ้านกันหมด ใครจะช่วยบอกคำเมืองให้เปิ้นละเนี่ย มาต่อเพลงกันดีกว่าค่ะ เพลงในมนต์รักลูกทุ่งที่ขึ้นต้นไว้น่ะ แหม! ตัวก็โรแมนติกเหมือนกันนิ

หอมเอย.. หอมดอกกระถิน รวยระรินเคล้ากลิ่นกองฟาง เห็ดตับเต่าขึ้นอยู่ริมเถาย่านาง มองเห็นบัวสล้างลอยปริ่มริมบึง

อยากจะเด็ดมาดอมหอมหน่อย ลองเอื้อมมือค่อยๆก็เอื้อมไม่ถึง

อยากจะแปลงร่างเป็นแมลงภู่ผึ้ง แปลงได้จะบินไปคลึงเคล้าเจ้าบัวตูมบัวบาน

หอม..ดินเคล้ากลิ่นไอฝน อวลระคนหอมแก้มนงคราญ ขลุ่ยเป่าแผ่วพลิ้วผ่านทิวแถวต้นตาล มนต์รักเพลงชาวบ้านลูกทุ่งแผ่วมา  

ได้คันเบ็ดสักคันพร้อมเหยื่อ มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา ทุ่งรวงทองของเรานี้มีคุณค่า มนต์รักลูกทุ่งบ้านนาหวานแว่วแผ่วดังกังวาน

โอ้เจ้าช่อนกยูง  แว่วเสียงเพลงมนต์รักลูกทุ่ง ซ้ำหอมน้ำปรุงที่แก้มนงคราญ....

http://www.2519me.com/NTOctober/NTOsong&midi/NTOfilesongs/monrugloungtoung.htm  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 21:08

อาจารย์นิรันดร์คะ ดิฉันพึ่งจะเห็น SMS ค่ะ แล้วจะตอบไป ขอแก้สาย lan ก่อนคะ

เอ่อ...กระดูกกระเดี้ยวอาจารย์ครบถ้วนทุกซี่นะคะ พี่ชายฝากบอกว่าถ้าหัวเข่า และหัวไหล่เป็นอะไรให้ไปหาที่เลิศสิน จะออกมาดูให้ไม่ต้องทำบัตรค่ะ เรียน ตึก 8 ชำนาญต่อเอ็นและเปลี่ยนลูกสะบ้า  เห็นมั้ยว่า Familiarity breeds contentment.
particle-in-a-box
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ยังเรียนอยู่ อนาคตครูฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 05 ต.ค. 05, 22:34

สวัสดีค่ะทุกคน กลับมาแล้วหลังจากแก้ชื่อเรียบร้อย วันนี้เพิ่งสอบ Quantum Mechanics เสร็จตอนเย็นๆ เหนื่อยมากๆ เอาเพลงนี้มาฝากนะคะ
Why does the sun go on shining
Why does the sea rush to shore
Don't they know it's the end of the world
Cause you don't love me anymore

Why do the birds go on singing
Why do the starts glow above
Don't they know it's the end of the world
It ended when I lost your love

I wake up in the morning and I wonder
Why everything is the same as it was
I can't understand, no, I can't understand
How life goes on the way it does

Why does my heart go on beating
Why do these eye of mine crying
It ended when you said goodbye

Don't they know It's the end of the world
It endend when you said goodbye  
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 02:25

โอผมมัวแต่มองรูปที่อาจารย์เทาชมพูโพสต์แล้วอินกับรรยากาศจนลืมสังเกตข้อความที่เขียนอยู่บนรูป

success is a journey, not a destination.

ช่างลึกซึ้งจริงๆ ขอคารวะท่านผู้รจนาด้วยชาเขียว 3 จอก
เห็นข้อความนี้แล้วนึกถึงเรื่องๆหนึ่ง
ผมว่าหลายท่านคงคุ้นเคยกับหนังจีนเรื่องมังกรหยก ในเรื่องมีสุดยอดฝีมืออยู่ 5 คน ต่างแก่เฒ่าชรากันแล้ว
1. หนึ่งคือ ยาจกอุดร อั้งชิกกงประมุขพรรคกระยาจก ผู้กล้าหาญ โอ่อ่าผ่าเผยถือคุณธรรม
2. ราชันย์ทักษิณ ซึ่งต่อมาด้วยพ่ายรักจึงหนีออกบวชเป็นหลวงจีนอิดเต็งไต้ซือ
3. มารบูรพา อึ้งเอี๊ยะซือ (พ่อของนางเอกอึ้งย้ง) ผู้ปฏิเสธสังคม ทำอะไรเอาแต่ใจตนเป็นหลัก ไม่ถือขนบธรรมเนียมใดๆ คุ้มดีคุ้มร้าย
4. พิษประจิม อาวเอี๊ยงฮง เป็นจอมมารผู้ชั่วร้าย ของยุทธจักร แต่กลับเป็นอัจฉริยะบุรุษในเชิงยุทธ
5. จิวแป๊ะทง เฒ่าทารก แก่แล้วแต่ชอบเล่นเป็นเด็กๆไม่สนใจอะไรนอกจากเพลงยุทธและกำลังภายใน

ในตอนจบของมังกรหยกภาค 2 หลังจากการเทียบเชิงยุทธกัน หลวงจีนอิดเต็งไต้ซือได้วิจารณ์จอมยุทธโดยสรุปไว้ว่า (สำนวนจริงๆเป็นของ น.นพรัตน์นะครับ นี่ผมเขียนจากความทรงจำอาจจะคลาดเคลื่อน)
พวกมาที่เขาฮั้วซัวแห่งนี้เพื่อประลองยุทธแย่งชิง"ชื่อเสียง"ว่าเป็นจ้าวยุทธจักร ใครเล่าจะคู่ควรกับชื่อเสียงนั้น
อาวเอี้ยงฮงกระหายต่อ "ชื่อเสียง"ฝึกวิทยายุทธเพื่อสิ่งนี้มินับว่าเป็นวีรบุรุษ ยากจกอุดรเนื่อจากมีวีรกรรมมากหลายผู้คนทั้งแผ่นดินยกย่อง ดังนั้นจึงเอือมระอาต่อชื่อเสียง มารบูรพานั้นเล่า ชิงชังชื่อเสียงเป็นอย่างยิ่งรังเกียจการมีชื่อเสียง อาตมาเองเป็นศิษย์ตถาคตเห็นชื่อเสียงเป็นความว่างเปล่า "มีแต่เฒ่าทารกนี่สิ ฝึกวิทยายุทธมาจนหัวหงอกขนาดนี้ ไม่เคยมีคำว่าชื่อเสียงอยู่ในหัวเลย"

ตรงนี้แหละครับที่ผมประทับใจมากบ่งบอกถึงความคิดของกิมย้ง(ผู้แต่ง)ที่ต้องการสื่อถึงผู้อ่าน ความคิดนี้ก็เข้ากันได้กับ success is a journey, not a destination.
ในแง่นี้ จิวแป๊ะทงเป็นบุคคลที่น่าประทับใจที่สุดในเรื่องเลยทีเดียว

คุยเรื่องเพลงดีๆมาเรื่องเพลงยุทธได้ไง หว่า หุหุหุ

ปล. กระทู้นี้ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นกระทู้"จับฉ่าย"แล้วล่ะครับ อิอิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 08:08

จับฉายหม้อนี้อร่อยมากค่ะ    

คุณ paganini พูดถึงเรื่องจีนเรื่องเดียวที่ดิฉันชอบ  อดไม่ได้ต้องแจม  
ในบรรดาจอมยุทธเฒ่าเจ้าทิศทั้งหมดนี้  ชอบจิวแป๊ะทง  แกฮาดี
แต่ถ้าอยากพักผ่อนเห็นจะต้องไปที่ดอกท้อรีสอร์ต     เชื่อว่าไม่มีใครรบกวน
แม้แต่เจ้าของรีสอร์ตเองก็คงไม่มาให้แขกเห็นหน้า  ไปรเวซี่สูงมากค่ะ

เรื่องรูป   คอมพ์ของดิฉันเป็น window xp ทำ screensaver เองได้  
ดิฉันก็เลยทำ screensaver เอง  ไม่เอาของสำเร็จรูป
ทำไว้หลายชุดค่ะ ภาพที่คุณ paganini ชอบเป็นหนึ่งในภาพ screensaver ที่ทำไว้  ชื่อว่า Fall  รวบรวมภาพ wallpaper ฤดูใบไม้ร่วงมารวมกัน
แทนที่จะมีแค่ภาพสวยๆ   ก็หา quotations มาประกอบไว้ด้วย  ใช้โปรแกรม Paint  แล้ว copy&paste คำคมที่เราชอบลงไปบนภาพ

ภาพนี้ ขอมอบให้คุณอีกภาพค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 08:21

อ้ายถาวภักดิ์  ข้าเจ้าอู้กำเมืองบ่ได้เจ้า
เว่าลาวพอได้  แต่ต้องขอตัวไปติวก่อนนะคะ
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 06 ต.ค. 05, 10:46

คารวะจอมยุทธpaganini 1 จอก สูงสุดสู่สามัญนะท่านผู้อาวุโส

อันว่าโลกธรรมที่คนทั่วไปฝักใฝ่นั้นมีธรรมชาติอันเป็นปฏิภาคผกผัน ดุจดังเงาจันทร์ในบ่อน้ำ ผู้ปรารถนาต้องการ เพียรไขว้คว้าแสวงหา เงานั้นจะพร่ามัวสลายไป  ผู้ฉลาดเพียงเฝ้ามองจึงจะได้ชื่นชม ผู้รู้จริงหาใยดีไม่ อย่างไรก็เพียงเงา

น้าจันก็ไม่ชอบ หนูจันก็ไม่เอา น้องจันละไหวมั้ยจ้ะ
ที่ร้อง ...หอมดอกกระถิน..... ก็เพราะเจอซองกฐินไปกว่าครึ่งร้อยวัดแล้วละจ้ะ น้องจันจ๋า  คำว่ากฐินกะลังขึ้นสมอง

ขอบพระคุณภาษิตไพเราะประกอบรูปหวานๆ ที่จารย์เทาฯเมตตามอบให้เป็นอย่างสูงครับ  หากอ่านแล้วก็ครั่นเนื้อครั่นตัว ร้อนท้องชอบกล โดยเฉพาะกับประโยคสุดท้ายของอีตาดักกัด อีว่าเล็ด ตีความออกมาเป็นพวกปั้นน้ำเป็นตัว ยังไงก็ไม่รู้

อู้บ่ได้ บ่เป็นหยังกะ ผ่อตากั๋นบ่ดาย ก็ม่วนใจ๋ขนาดแล้วเน้อ อาจ๋ารย์เจ้า

เว่าลาวสิม่วนหลายเด้อ

ว้า อาจารย์นิรันดร์ไม่มาคุยต่อ  ว่าจะชวนอาจารย์หารือเรื่องฟิสิกส์ต่อ ขึ้นสูงกว่าระดับไมโครสเกิร์ต เอ๊ย ไมครอน  อาจไปวนๆแถว Black Hole หรือ Worm Hole พอแก้เบื่อ  เรียกน้ำย่อยได้ที่ ค่อยถกไปเรื่อง Self Induction บ้าง Self Excitation บ้าง ให้ครึ้กครื้นบันเทิงใจ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์