เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 61863 เพลงเก่าตรึงใจ (2)
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 17:39

ว้าย ไม่ทำวจีกรรม แต่ยังมีมโนกรรมแน้ะ  ครูbook อยู่ไหน ช่วยชิ้นเก่าด้วย
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 30 ก.ย. 05, 20:38

แค่หยอกคุณถาวรภักดิ์เล่นน่ะคะ  ดิฉันเป็นเพื่อนบ้านคุณถาวรภักดิ์เสียหลายปี อยู่ที่ 555 วิภาวดี แค่เปิดหน้าต่างก็จ๊ะเอ๋กันแล้ว ที่ตึกนั้นงานดิฉันเลิกตี 5 ปีหนึ่งทำ OT 1 พันชั่วโมง เป็นความจริงเจ้าค่ะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 10:22

คนฟังเพลงเขาหนีไปเปิดกระทู้ใหม่แล้วครับ  
ก็ยินดีมากที่มีลูกศิษย์เก่ายังระลึกถึง

ผมเคยไปที่ สวทช หลายหน พาเด็กไปบ้าง พาเพื่อนอาจารย์ไปบ้าง
อาจเจอคุณ Nuchan แต่อาจจะจำกันไม่ได้ แต่หลายคนว่าผมไม่เปลี่ยนนะ เป็นหนุ่มคงกระพันธ์ ขนาดโดนสิบล้ออัดยังไม่เป็นไร  

ที่จริงก็แก่ไปแยะ ผมขาวไปครึ่งหัวแล้วก็ลงพุงอีกต่างหาก โชคดีที่หัวยังไม่ล้านแต่ก็บางไปแยะ เรียกว่าหน้าเกลียดกว่าเก่าแยะล่ะกระมัง
แต่ที่เหมือนเดิมคือยังชอบสอนหนังสือด้วยของเล่น

วันนี้ก็จะไปบรรยายที่ศุนย์ประชุมฯสิริกิติ์ อีกไม่กี่ชั่วโมง
ก็เอาของเล่นไปให้คนดูเหมือนไสยศาสตร์แต่จริง ๆ แล้วเป็นฟิสิกส์
เห็นลูกน้องพี่ตุ้มบอกกว่าจะเตรียมชุดแฮรี พอทเตอร์ไปให้ใส่ด้วย    
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 11:55

คุณ Paganini เพื่อนร่วนรุ่นที่นั่งข้างๆโต๊ะกัน ข้างซ้ายคือ นายสมเกียรติ ตั้งกิจวาณิชย์ นักวิจารณ์ TDRI (หอกข้างแคร่รัฐบาล) ส่วนข้างขวา คือ หมวยเหน่ง อรทัย (คนของรัฐบาล) เพื่อนรัก

อ. นิรันดร์ คะ พี่ตุ้มใจดีมาก เป็นคนสัมภาษณ์ดิฉันเข้างาน สมัยก่อนตอนมัธยม ดิฉันได้รางวัลประกวดเรียงความ อาจารย์ประทวน เป็นคนพาไปรับรางวัลจากนายกชวนฯ หลายปีผ่านไปที่ไม่ได้ใช้ภาษาไทย  พี่ตุ้มให้ร่าง จม. 1 ฉบับ ดิฉันสะอื้น แก้ 3 ครั้งยังไม่ผ่าน กลายเป็นว่านอกจากภาษาอังกฤษจะไม่ดีขึ้น ภาษาไทยกลับเลวลง

ปะป๋าสถาพร กวิตานนท์ บอกว่าภาษาไทยดิฉันมันโบราณ เหมือนยุครวงทอง ทองลั่นทมค่ะ

เราหยุดคุยกันตรงนี้ดีกว่าค่ะ ดิฉันกลัวเจ้าของเรือนเขากระแอมเป็นคำรบสอง
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 15:20

อาจารย์นิรันดร์ครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 17:36

คุณ Nuchan ครับ
ไปบรรยายกลับมาแล้ว
เรียกร้องความสนใจนักเรียนและผู้ปกครองได้ดีตามสมควร
ไม่รุ้ว่าจะมีคนเก็บรูปไว้ให้หรือเปล่า
และ"พี่ตุ้ม"หรือท่านรองอธิการบดีฯก็ไม่ยืนชมให้กำลังใจด้วยตลอดเวลาครับ

ขอบคุณ อาจารย์ paganini ด้วยที่เป็นห่วง
รับรองว่าจะรีบหายให้เร็วที่สุดครับ    
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 01 ต.ค. 05, 20:31

อาจารย์นิรันดร์ค่ะ ดิฉันพึ่งทราบว่าพี่ตุ้มมาเป็นท่านรองอธิการบดีฯ เห็นท่านมีบำนาญรับประทานและคาบช้อนเงินช้อนทอง เอหรือว่าจะตามมาคุมคนที่บ้าน 55555
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 12:14

ค่อยๆย่องมาแง้มดู ออกอาการคล้ายหน่วยกู้ระเบิด  เห็นคุณ(น้า)หนูจันทร์เมตตาบอกว่าหยอกเล่น  ค่อยโล่งอก  อย่างนี้จะถือว่าเข้าตำรานักเลงโบราณไหมครับนี่ ที่ว่า ผู้หญิงด่า ท่านว่าผู้หญิงบอกรัก  สาวให้จวัก คือสาวกวักมือ

ว่าแล้วก็พลันเสียวสันหลังวาบ คราวก่อนรอดมาได้ คราวนี้ตูโดนแน่ ขอเผ่นไปตั้งหลักสักพันลี้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 12:57

คุณถาวรภักดิ์ จากวันนี้เราจะไม่ได้จิกและพบพานกันอีก ดิฉันจะสับสาย lan กับเพื่อน และ reborn ในชื่อใหม่ เพราะอาจารย์นิรันดร์ทักทายเสียงดัง เสียสถาบันโหม้ด
ถาวภักดิ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 13:37

โธ่ เห็นกันอยู่หลัดๆ จะตัดช่องน้อยซะแล้ว อย่างนี้ต้องส่งด้วยเพลง เอ ชื่ออะไรหนอ ที่ว่า ...If you see me in heaven...

ท่าคุณน้าหนูจันทร์จะเกิดปีระกา ผมเปล่าจิกด้วยนะเออ เห็นอิสตรีผู้ใหญ่ก็จะเคารพเทิดไว้บนหิ้งเสมอ  นึกถึงวิชาปรมาจารย์ผู้เชี่ยวชาญเรื่องไก่ ถ่ายทอดวิธีจับไก่ไว้ว่า สิทธิการิยะ ท่านว่าไว้ หากจะจับไก่ต้องค่อยๆลูบอก จนไก่เคลิ้ม หลับตาพริ้มแล้วจึงช้อนอุ้ม ไก่จะยอมไปด้วยแต่โดยดี จะจริงดังว่าหรือหาไม่ละหนอ แล้วต่อไปนี้จะมีใคร ให้ถามเรื่องไก่ๆอีก โธ่ๆๆ
paticle-in-a-box
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (ฟิสิกส์)

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 16:27

สวัสดีค่ะทุกคน
มีเพลงที่อาจารย์ที่สอนการสอนฟิสิกส์เคยร้องให้ฟัง ประมาณว่า
-The mape leave drifted by the window-
แล้วอาจารย์ก็โยง drifted มาหา drift velocityน่ะค่ะ
ชอบเพลงนี้มาก แต่หาเท่าไรก็หาไม่เจอ ใครรู้จักช่วยแนะนำให้กระจ่างหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 19:21

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ คุณ paticle-in-box ค่ะ
ในระหว่างที่ดิฉันรอเปลี่ยนสาย LAN กับเพื่อนโต๊ะข้างๆ เพื่อไปเกิดใหม่ในชื่ออื่น ขอเตือนคุณ paticle-in-box หน่อย ไม่ทราบว่าชื่อคุณสะกดตกตัว "r" ตรงตำแหน่งที่ 3 หรือเปล่าค่ะ โปรดระวัง คุณ ค.ห. ที่ 114 นะคะ เพราะชื่อดิฉันสะกดตกตัว "a" ตำแหน่งสุดท้าย เท่านั้นแหละ....แม่เจ้าโว้ย (สำนวนสี่แผ่นดิน) เปลี่ยนชื่อให้เสร็จสรรพ

เพลงที่คุณถามถึง ไม่เคยได้ยินเสียด้วยค่ะ ต้องถามอาจารย์ฟิสิกส์ในห้องนี้ว่าเคยผ่านหูไหม

มาฟังเพลงเก่า ช่วง 70s อีกสักเพลงของ The Carpenters'  Mr. Postman ช่วยแก้ง่วงได้

Stop
Oh yes wait a minute Mister Postman
(Wait) wait Mister Postman
Please Mister Postman look and see (Oh yeah)
If there's a letter in your bag for me
(Please Please Mister Postman)
Why's it taking such a long time (Oh yeah)
For me to hear from that boy of mine.
There must be some word today
From my boy-friend so far away
Please Mister Postman
look and see, if there's a letter a letter for me.
I've been standing here, Waiting Mister Postman.
So.... patiently, For just a card, or just a letter
Saying he's returning home to me
Mister Postman (Oh yeah) Please, Please Mister Postman
Look and see (Oh yeah)
If there's a letter in your bag for me
(Please Please Mister Postman)
Why's it taking such a long time (Oh yeah)
For me to hear from that boy of mine.
So many days you passed me by
See the tears standing in my eyes
You didn't stop to make me feel better, by leaving
me a card or a letter, (Mister Postman) (Oh yeah)
Mister Postman look and see (Oh yeah)
If there's a letter in your bag for me,
(Please, Please Mister Postman)
Why it's taking such a long time,
(Why don't you check it a see, One more time for me
You gotta), Wait a minute Wait a minute
Wait a minute Wait a minute (Mister Postman)
Mister Postman look and see
Come on deliver the letter,
The sooner the better Mister Postman.

http://www.btinternet.com/~m.p.o/Postman.htm
หมายเหตุ:
1) อเมริกันอิงลิชใช้คำว่า mailman แทน postman นะคะ แล้วน้องๆที่เรียนภาษาอังกฤษจากเพลง ที่ตัดมาข้างบนนี้ ต้องระวังเรื่อง punctuation และ capital letter ค่ะ เพราะสำคัญมากตอนเขียน essay จะได้ไม่ถูกตัดแต้ม
2) กระทู้นี้ยาวแล้วค่ะ โปรดไปต่อที่ http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=37906  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 03 ต.ค. 05, 19:42

น่าจะเป็นเพลงนี้ค่ะ

Autumn Leaves

The falling leaves drift by the window

The autumn leaves of red and gold

I see your lips, the summer kisses

The sun-burned hands I used to hold

Since you went away the days grow long

And soon I'll hear old winter's song

But I miss you most of all my darling

When autumn leaves start to fall  
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 02:09

อาจารย์เทาชมพูดครับ
เพลง Autumn Leaves นี่เป็นเพลงสุดโปรด เพลงที่ผมผูกพันมากที่สุดเพลงหนึ่งด้วยเลยล่ะครับ

ต้องฟังเสียง Nat King Cole ร้องเอาไว้ เสียงห้าวแต่นุ่ม ทุ้มลึกแต่บาดใจ ฟังแล้วได้อารมณ์ของฤดูใบไม้ร่วงมากๆ ร้องไว้ทั้ง 2ภาษาคืออังกฤษและฝรั่งเศสที่มีชื่อว่า Les feuilles mortes

พูดถึงบรรยากาศฤดูใบไม้ร่วงต้องไปที่ยุโรป ถ้าอยู่ตัวคนเดียวล่ะคุณเอ้ย เหงาจับจิตเลยแหละครับ ลองนึกถึงอากาศหนาวๆ ลมพัดเอื่อยๆ ใบไม้ร่วงเต็มถนนที่ขนาบข้างด้วยต้นไม้ใบโกร๋น ฉากหลังที่เห็นเรามองเป็นสีน้ำตาลของใบไม้แห้งตลอด เดินเล่นคนเดียว ช่างเปลี่ยวเหงาและอ้างว้างอย่างที่สุด

เดี๋ยวว่างๆจะหารูปมาโพสต์ประกอบ รูปของคุณ Particle in a box นี่คงเป็นฤดูชุนเทียน เอ้ย ใบไม้ผลิครับ

ปล.อาจารย์ของคุณ Particle นี่โรแมนติกจังเลยนะครับ นักฟิสิกส์นี่ช่างมีจินตนาการอันบรรเจิดจังเลย ขนาดสอนยังร้องเพลงให้นักเรียนฟังเลย
เอ๊ะ ชื่อคุณ Particle in a box นี่เป็นปริศนาธรรมรึเปล่าครับว่าชีวิตคนเราเสมือนเวียนว่ายอยู่ในกล่องที่ชื่อสังสารวัฏ รึว่าคุณมีความฝังใจกะอีตาโชรดิงเจอร์ ว่าจะสร้างสมการนี้มาให้เราเรียนกันทำไมให้ปวดหัว อิอิอิ  แซวเล่นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 04 ต.ค. 05, 10:46

สมาชิกประจำยังติดอยู่ในกระทู้นี้ ไม่มีใครขึ้นไปที่กระทู้ 3  
งั้นก็คุยต่อที่นี่ไปก่อน
คุณ paganini คงมีแผ่นซีดีเพลงนี้แล้วนะคะ  
ถ้ายังไม่มีดิฉันจะส่งไปให้ เสียงของแน็ท คิง โคล ค่ะ

ชื่อ Nuchan ดิฉันก็อ่านว่า หนูจัน  เหมือนคุณถาวภักดิ์ละค่ะ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
  พิมพ์