เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11661 อยากทราบประวัติเฟอร์นิเจอร์หลุยส์ครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 06 ส.ค. 05, 00:18

อยากทราบประวัติของของหลุยส์ช่นม่านหลุยส์ โต๊ะหลุยส์นะครับว่ามันเกิดมาในสมัยใด  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 21:23

ไม่รู้อะไรนักเกี่ยวกับเรื่องเครื่องเรือนค่ะ
รู้เพียงว่าเฟอร์นิเจอร์หลุยส์ มีมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 แห่งฝรั่งเศส
ตรงกับสมัยสมเด็จพระนารายณ์ฯ ของอยุธยา
แต่มีมาก่อนนี้หรือเปล่า เช่นตั้งแต่พระเจ้าหลุยส์ที่ 13 /12/11/ฯลฯ
ไม่ทราบ

เครื่องเรือนสมัยพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 เป็นแบบนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 21:24

แต่เครื่องเรือนที่คุณ vun ยกตัวอยางมาให้ดู
อกจะคล้ายกับเครื่องเรือนสมัยปลายศตวรรษที่ 19
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 21:30

ตัวนี้ ถ้าดูแต่โครงสร้าง ไม่ดูแบบของผ้าที่ทำเบาะ
คล้ายเก้าอี้ยาวใน คห.1
มันคือโซฟาแบบวิกตอเรียนค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 22:12

มีความรู้สึกคล้ายๆอาจารย์เทาชมพูครับ ว่าเครื่องเรือนในกระทู้ของคุณvun ดูเป็นแนววิคทอเรียนมากครับ

ปล. วังไหนครับ คุ้นจังแต่ผมนึกไม่ออก (เข้าใจว่าเป็นเขตพระราชวังดุสิตหรือเปล่าครับ ไม่พระตำหนักสวนสี่ฤดู ก็น่าจะเป็นพระตำหนักสวนกุหลาบ - ความจำสั้นครับ -_-")
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 09:04

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับแต่เกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์วิคตอเรีย(หรือเปล่า) อยากทราบว่าในภาพนี้เครื่องเรือนแบบใดครับ  
วันที่ 20 ส.ค. 2548 - 20:56:47
โดย: vun  [IP: 202.133.159.51,,]  
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 15:10

ภาพคห.5 ถ่ายที่ไหนครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 17:07

บ้านที่ตกแต่งโดยบริษัทสวีทเฮาส์คลาส บ้านผมก็ตกแต่งโดยบริษัทนี้บริษัทนี้เขาเน้นแบบยุโรปมากครับ หาดูได้ที่โฆษณานิตยสารบ้านในฝัน ฉบับพิเศษทุกเล่ม  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 ต.ค. 05, 20:15

ภาพจาก เมืองไทยในอดีต (1))
โต๊ะทรงพระสำอาง(โต๊ะเครื่องแป้ง) ในสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ
ปัจจุบันอยู่ ณ พระที่นั่งวิมานเมฆ  

นี่เป็นเรื่องเฟอร์นิเจอร์เหมือนกันค่ะ แต่ไม่ใช่หลุยส์ทีเดียว
เฟอร์นิเจอร์ที่เห็นที่พระที่นั่งวิมานเมฆ แทบทุกชิ้นจะพบได้ในพม่า เป็นเฟอร์นิเจอร์เก่าทำด้วยไม้สักทอง
ของเก่าพวกนี้เวลาซื้อมาแล้ว ต้องนำมา built ใหม่ เพราะอาจทรุดโทรมตาลกาลเวลา

ดิฉันเคยแกะกระจกออกมาดู ด้านหลังยัดด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษกันกระเทือน
ที่หนังสือพิมพ์ระบุปี ค.ศ. 1900

ด้านในตู้จะมียี่ห้อของ บริษัทเฟอร์นิเจอร์ติดไว้เป็นพวกห้างอังกฤษที่มาประกอบกิจการในพม่า
ตู้เครื่องแป้งพวกนี้ใช้กระจกเจียปลีแล้ว แต่บ้านเรากระจกเจียปลีพึ่งจะมีใช้ไม่นาน
ดิฉันข้ามไปซื้อของเก่าเรื่อยๆ ซื้อมาแล้วต้องรื้อและแช่โซดาไฟลอกสีเก่าออก ขัดแต่งใหม่
และประกอบกลับเข้าไป ทั้งของทั้งแรงทำเสร็จแล้วหลังนี้จะอยู่ร่วม 1.5-2 หมื่นบาท

ช่างเฟอร์นิเจอร์ที่ไปด้วยกันมากระซิบให้ซื้อประตูสภาพยังดี
เป็นบานประตู  ลายข้าวหลามตัดเหมือนศิลปกอทธิค ชุดหนึ่งมี 4 บาน เหมือนประตูโบสถ์
เป็นบัวนูนทำด้วยไม้สักกลึง ตรง interception ไม้จะขัดกัน ลงล้อค โดยไม่ต้องใช้ตะปูยึด
ทำสีเสร็จแล้วสวยดีค่ะ เป็นของรักของหวง
ดิฉันไปพบประตูเหมือนกันนี้ ตอนไปสัมมนาที่ Ruffles Hotel  สิงคโปร์ พอ search ดู
จึงทราบว่าเป็น French door ลายนูน
หน้า: [1]
  พิมพ์