เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4347 เลี้ยงเสียข้าวสุก . .ในสี่แผ่นดิน !
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 28 ก.ค. 05, 20:03

ผมมีสำเนาเอกสารอยู่ 1 ชุดไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยเผยแพร่หรือยังเลยขออนุญาตลงในที่นี้เพื่อแบ่งปันเรื่องราวเก่าๆกันบ้างครับ ( จาก ศิลปวัฒนธรรม ฉบับเก่ามากๆครับ ประมาณศิลปวัฒนธรรมเพิ่งตีพิมพ์ใหม่ๆ) ขออนุญาตเรียบเรียงใหม่แบบเล่านะครับ . .

จากเรื่อง
ม.จ. อัปภัศราภา เทวกุล
โดย ส.ศิวรักษ์

คุณ ส.ศิวรักษ์ ( สุลักษณ์ )
เคยเขียนเรื่อง ม.จ.จงจิตรถนอมที่ข้าพเจ้ารู้จัก
แจกในหนังสือพระราชทานเพลิงศพมีข้อความตอนหนึ่ง ที่ท่านหญิงใหญ่ปรารภกับ  คุณ ส.ศิวรักษ์
ใจความว่า น้องๆของท่าน บางองค์ก็ฉลาด บางองค์ก็เก ต่อมาท่านหญิงแก้ว  (ม.จ. อัปภัศราภา เทวกุล)
ก็มีรับสั่งถามคุณ ส.ศิวรักษ์ ว่า ท่านหญิงใหญ่รับสั่งถึงพระองค์ว่าอย่างไร   ฉลาดหรือเกคุณ ส.ศิวรักษ์ จึงทูลว่า เป็นทั้ง 2 อย่าง
ท่านหญิงแก้วทรงพระสรวล
และท่านหญิงใหญ่เคยรับสั่งว่า “ หญิงแก้วนี่แหละที่คุณชายคุกฤทธิ์เอาไปแต่งเป็น ยายช้อยในสี่แผ่นดิน “  เพราะสมเด็จพระพันวัสสา เคยกริ้วว่าท่านหญิงแก้ว เลี้ยงเสียข้าวสุก ท่านหญิงแก้วเลยหุงข้าวกินเองพอสมเด็จพระพันสัสสา ทอดพระเนตรเห็น จึงมีรับสั่งว่า  “ หญิงแก้ว เธอทำอะไรนี่นะ “ ท่านหญิงแก้วจึงทูลตอบว่า “ สมเด็จรับสั่งว่าหม่อมฉันเลี้ยงเสียข้าวสุก ก็เลยหุงข้าวรับประทานเอง จะขอรับพระราชทานแต่กับ “ สมเด็จพระพันวัสสาก็เลยทรงพระสรวล . .

และเรื่องราวแบบนี้นี่เองที่น่าจะเป็นที่มาของ การเลี้ยงเสียข้าวสุกพอจะเป็นเกร็ดเล็กๆน้อยๆ ในสี่แผ่นดินได้  
Aukung
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ ม.แม่ฟ้าหลวง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 09:23

ดีจังเลยค่ะ ขอบคุณค่ะที่หามาให้อ่านกัน

..การเดินทางที่แสนพิเศษ..
หน้า: [1]
  พิมพ์