เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5672 อยากทราบพระประวัติและเรื่องราวเกี่ยวกับเจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

เมื่อ 26 ก.ค. 05, 20:02

ตามหัวข้อครับ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ค. 05, 20:03

ลืมบอกไปครับ ที่เป็นพระโอรสองค์ที่๔ใน สมเด็จพระศรีสวรินทราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ส.ค. 05, 17:04

สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ ประสูติวันที่ 9 มิ.ย. 2424 พระชนมายุ17ปี8วันก็สิ้นพระชนม์ ในเว็บmaneebooks.comเขาเล่าว่า"พ.ศ. 2440 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จพระราดำเนิน ประพาสยุโรปครั้งแรก พระราชวงศ์ตามเสด็จออกไปศึกษา เช่น สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย "  
ภพ
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 มิ.ย. 19, 02:18

น่าสนใจดีนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์