เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 62273 ภาพเมืองไทยในอดีต
dara
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 11 พ.ค. 07, 15:34

คห.66 ไม่น่าจะใช่พระจอมเกล้านะคะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 11 พ.ค. 07, 17:24

ใช่ค่ะ คุณดารา  ค.ห. 66 คือสมเด็จพระจอมเกล้าฯค่ะ

หนูแดง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

Doctoral student

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 13 มิ.ย. 07, 11:20

รูปหายากทั้งนั้นเลย ..ดูแล้วอยากย้อนอดีตบ้างจังค่ะ

หล่อลากดิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 04 ก.ค. 07, 12:07

ขออนุญาต ร่วมด้วยนะครับ พอดีมีภาพอยู่บ้างครับ
แต่จะเป็นภาพในบริเวณโรงเรียนสวนกุหลาบครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 12 ก.ค. 07, 18:21

มาร่วมด้วยคนค่ะ   ขอลงรูปบุคคลนะคะ

ภาพพระสงฆ์ และเด็กในสมัยรัชกาลที่ ๔ค่ะ   พระสงฆ์ท่านห่มจีวรมีลายดอกพิกุลด้วยค่ะ 
วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 12 ก.ค. 07, 18:25

รูปนี้ นั่งต่อภาพเองค่ะ...คิดว่า น่าจะใช่ภาพเดียวกันนะคะ     ตัวเองทำไปคิดว่าน่าจะเป็นภาพฝั่งพระบรมมหาราชวัง ที่ถ่ายจากบริเวณวัดอรุณฯ  และเดาไปอีกว่า น่าจะเป็นท่าน ฟรานซิส จิตร เป็นผู้ถ่ายภาพค่ะ

(ลบภาพไปแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 07, 23:19 โดย CrazyHOrse » บันทึกการเข้า
ต้นไผ่ใบว่าน
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 15:53

ภาพกรุงเทพเมื่อปี 2500 ค่ะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 15:54

กำแพงวัดสระเกศ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 13 ก.ค. 07, 15:56

ขบวนพยุหยาตราประมาณ 100 ปี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 17:19

ตอบค.ห. 80
คุณวรรณวรรธน์คะ
ภาพนี้  เป็นส่วนหนึ่งของภาพขนาดยาว  ดิฉันเคยเห็นอยู่ในพิพิธภัณฑ์ภาพมุมกว้างของคุณ pipat  เป็นภาพที่คุณพิพัฒน์ต่อขึ้นจากหลายภาพด้วยกัน  ภาพที่ลงก็เป็นภาพหนึ่ง
คุณเคยเห็นหรือเปล่าคะ

วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 18:46

มาแล้วค่ะอาจารย์ 
...กราบขอบพระคุณอาจารย์  มากค่ะ...

อันที่จริง  ภาพที่อาจารย์นำมมานี่ น่าจะเป็นภาพหมายเลขหนึ่งที่หนูนำมาต่อนะค่ะ   ต้นฉบับที่ได้มานี่ มาจากหนังสือ ประชุมภาพประวัติศาสตร์แผ่นดินพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวค่ะ   
ตัวเองดึงมาจากภาพ 3 ภาพ ด้วยกัน  คือ

ภาพที่1 

ภาพที่2

ภาพที่3

พอเอามาต่อๆกันแล้ว ภาพของคุณ pipat จะเกินเฟรม ภาพที่ 1  ที่หนูมีเข้าไปใน ภาพที่ 2 หน่อยนึง ค่ะ    ยิงฟันยิ้ม   เลยเป็นตามนี้ 

เป็นภาพที่ลองทำดูเล่นๆค่ะ    เพราะภาพที่ตัวเองได้มา มาจากต้นฉบับหนังสือ   ไม่ใช่ต้นฉบับคัดจากไมโครฟิล์มโดยตรง ดังนั้นคุณภาพ แสงเงา ก็ด้อยตามไป   
แต่ตามประสาเด็กเพิ่งเคยเห็นแบบนี้นะคะอาจารย์   ก็ให้ตื่นตาตื่นใจในฝีมือถ่ายภาพของ ท่าน เหลือเกินแล้วค่ะ     
ทั้งที่เทคโนโลยีสมัยก่อน ก็ไม่ได้มีเลนส์ซูมอะไรที่ซับซ้อนเหมือนอย่างปัจจุบัน    แต่ท่านสามารถทำได้อย่างมหัศจรรย์เลยค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 07, 23:20 โดย CrazyHOrse » บันทึกการเข้า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 22:06

หนังสือ ประชุมภาพประวัติศาสตร์แผ่นดินพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวนั้น
กรมศิลปากรทำสำเนาไปจาก หนังสือสมุดภาพรัชกาลที่ 4 ของผม
แต่สามารถทำได้ เพราะผมได้ประกาศมอบลิขสิทธิ์การรวบรวม ชำระ บูรณะ
และกำหนดอายุรูปถ่ายโบราณมากกว่า 600 ชิ้นในหนังสือแก่ สาธารณะ
การที่คุณวรรณวรรธณ์กรุณานำมาใช้ต่อ จึงเป็นความพากพูมใจของคนทำงานเป็นที่ยิ่ง

แต่การนำรูปของผมมาต่อกันเป็นภาพมุมกว้างนั้น น่าจะละเมิดลิขสิทธิ์
ผมได้เผยแพร่การค้นคว้าเรื่องภาพมุมกว้างของกรุงเทพพระมหานครในสมัยรัชกาลที่ 4 มาตั้งแต่คศ. 2000
(ที่อ้างศักราชฝรั่ง เพราะผมพิมพ์หนังสือขึ้น เพื่อฉลองการเปลี่ยนศักราชพอดี)
อีกประการหนึ่ง
รูปต้นฉบับ ไม่สามารถนำมาชนกันได้พอดี ต้องมีการเอียงรูปเล็กน้อย
แต่ในการเผยแพร่ เพื่อให้ดูสะบายตา ผมจึงตัดกรอบเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า และลบรอยเปื้อนจำนวนมากออก
(ได้แจ้งไว้ในสมุดภาพรัชกาลที่ 4 แล้ว)

หากประสงค์จะดูรูปดั้งเดิม ขอให้ชมจากฉบับที่สำนักพิมพ์เมืองโบราณจัดพิมพ์
น่าจะหาไม่ยาก เพราะได้รับรางวัลชมเชยจากงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ
และได้รับการอ้างอิงในเอกสารวิชาการบ้างพอประมาณ

ส่วนรูปที่คุณเห็นว่าต่างกันตรงขีดแดงที่ทำไว้นั้น
ความจริงเป็นคนละรูปกัน รูปที่อาจารย์แสดงไว้ ถ่ายก่อนรูปที่กรมศิลปากรพิมพ์ ราว 6 เดือน

หากจะขอให้ลบผลงานที่ละเมิดลิขสิทธิ์ทางปัญญาของผม จะเป็นไปได้หรือไม่ครับ

วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 22:33

อันนี้ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงด้วยค่ะ  ที่ทำไปก็แค่เห็นเพียงว่า รูปโค้งน้ำนั้น น่าจะเชื่อมกันได้เท่านั้นเอง 
หากบังเอิญว่าการกระทำนี้ เป็นการรบกวนคุณpipat  ต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆค่ะ 
ตัวเองก็ไม่ทราบเลยว่าหนังสือเล่มนั้น จะมีการนำสำเนาของผู้ใดมาจากไหนจริงๆ 

ต้องกราบขอประทานโทษ อาจารย์ที่ทำให้ลำบากใจเรื่องนี้ด้วยนะคะ

และขอกราบขออภัยคุณpipatด้วยค่ะ 

วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 22:38

คือ....  จะลบรูปอย่างไรดีค่ะ  ทั้งความเห็นที่ 82 กับ 85 

กดไปที่ มุมว่า   แจ้งลบ  แล้วเขาบอกว่า "คุณไม่สามารถแจ้งลบกระทู้" ได้ นะค่ะ   

เดี๋ยวจะเมล์ไปที่ เวบมาสเตอร์ให้ช่วยลบให้อีกครั้งหนึ่งนะคะ   

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 16 ก.ค. 07, 23:26

เสียใจที่ทำให้ยุ่งยากนะครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์