เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6939 อยากทราบชื่อของ font นี้ครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 24 ก.ค. 05, 20:06

. .  . .
อยากทราบชื่อของ font  นี้ครับ

สงสัย . .มาตั้งนานแล้วครับเห็นมันสวยแบบไทยดี

ใช้ในละครย้อนยุค อยู่กับก๋ง สี่แผ่นดิน และสื่ออื่นๆ

หาที่ไหนก็ไม่เจอ

เลยอยากทราบว่าชื่ออะไร พอจะหาได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 20:07

ครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 20:08

ขอโทษครับอันบนนั้นรู้แล้วครับ ผิดอัน
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 05:07

Font ในความเห็นที่ ๑ ชื่อออะไรครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 09:57

สวยดีนะครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนคุณหมอศานติครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 19:03

font อันแรกเป็นประมาณว่า
ของล้านนาครับ มีแบบ ตัวเมือง กับแบบตัวประยุกต์ สวยดีครับ ตัวนั้นชื่อ . . Cr-Borarn   ครับ . ..

จะมีตัวเมือง โหลดได้ในเน็ตครับ ..
และมีแบบจากแผ่น Font โบราณ เป็นเซตของสุโขทัย
(มีไม่ถึง 10 ตัวครับ คิดว่าไม่คุ้มส่วนใหญ่จะมีแต่แบบอังกฤษ )

ตัวเมืองจะมีหลายแบบครับแต่ตัวนี้ชื่อ CR-wiangkaen

- -Font ข้างบนมีใครทราบรึเปล่าครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 19:25

สำหรับฟอนต์ตัวเมือง มีอยู่หลายที่ครับผม ผมรวบรวมลิงค์ที่โหลดฟอนต์ มาไว้ในบทความบทนี้แล้วครับผม

อักษรล้านนา จากพับสาใบลานสู่จอคอมพิวเตอร์

สำหรับทางภาคอีสาน ก็มีทั้งฟอนต์ที่เป็นอักษรธรรมอีสาน และอักษรไทยน้อยให้ลองใช้กันนะครับผม

ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ

http://school.obec.go.th/sawangverawong/download.htm

และนี่เป็นแบบเรียนอักษรธรรมอีสานครับ

http://school.obec.go.th/sawangverawong/tham/thamhome.htm

- ศศิศ -
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ค. 05, 09:25

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลอง download มาเล่นดู
หน้า: [1]
  พิมพ์