เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12628 ประเทศที่ปกครองโดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ส.ค. 05, 15:05

ขอยกมือถามคำถามสักข้อนะครับ คือสงสัยว่า ทำไมบางประเทศจึงปกครองด้วยเจ้าชาย ทำไมไม่เป็นกษัตริย์ปกครอง และตำแหน่งเจ้าชายที่ปกครองประเทศ กับตำแหน่งกษัติรย์ต่างกันอย่างไรหรือครับ ขอบคุณครับ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 ส.ค. 05, 17:32

ประเทศที่ปกครองด้วยเจ้าชายเพราะเป็นเพียงรัฐอิสระเล็กๆเท่านั้น ส่วนที่ถามว่าต่างกันอย่างไรก็ไม่ต่างกันมาก กษัตริย์จะปกครองประเทศ แต่เจ้าชายจะปกครองรัฐเล็กๆ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 13 ส.ค. 05, 04:38

สวัสดีครับคุณ เหลนนางพญา ไม่ได้เจอกันซะนานเลย
ขอเพิ่มเติมคุณ หม่อมจุมพฎเพ็ชรกล้านะครับ

ถ้าดูจากกลุ่มประเทศดังกล่าวนะครับ ก็จะเห็นได้ว่าพวกรัฐเจ้าชายนี้มีอยู่ ๒ กลุ่มคือ

๑. กลุ่มประเทศในยุโรป พวกนี้ใช้ตำแหน่งเจ้าชาย หรือ ดยุ๊ก ปกครอง
๒. กลุ่มประเทศในตะวันออกกลาง พวกนี้ใช้ตำแหน่งเอมีร์ กับ ชีก หรือ เฉก

ถามว่าทำไมประเทศพวกนี้ ถึงไม่ตั้งตัวเป็นกษัตริย์ไปเลยหละ ก็ต้องตอบว่าอันนี้ต้องดูพัฒนาการของประเทศเหล่านั้นครับว่ามีความเป็นมาอย่างไร

โดยทั่วไปแล้ว ประเทศเล็กๆ เหล่า เคยไปรัฐในอารักขาของประเทศมหาอำนาจมาก่อน เช่น เยอรมนี ฝรั่งเศส อิตาลี (สมัยที่ยังปกครองด้วยระบบกษัตริย์) ดังนั้น ผู้ปกครองจึงมิอาจเอื้อมตั้งตัวเป็นกษัตริย์ครับ เดี๋ยวหัวขาด อิอิ เป็นแค่เจ้าชาย หรือ พระยา ก็พอแล้ว แต่ต่อมา ระบบกษัตริย์ของประเทศมหาอำนาจถูกล้มลงไป เปลี่ยนเป็นระบบสาธารณรัฐ แต่รัฐเล็กๆ เหล่านี้ เป็นแค่ดินแดนในอารักขา ก็เลยไม่เกี่ยว จึงสามารถสืบสันตติวงศ์ได้ต่อมาเรื่อยๆ

แต่อย่างไรก็ตาม ตัวอย่างของประเทศโมนาโกนะครับ ทางฝรั่งเศสก็ได้สร้างเงื่อนไขไว้เหมือนกัน คือ ถ้าเมื่อไหร่ "ราชรัฐโมนาโก" ไร้ผู้สืบสกุล เมื่อนั่น ก็ต้องถูกรวมเข้ากับสาธารณรัฐฝรั่งเศสครับ

ถ้าสนใจประวัติศาสตร์ของพวก "ราชรัฐ" ลองไปหาอ่านได้ใน
 http://en.wikipedia.org/wiki/Main_Page

พิมพ์ชื่อประเทศนั่นๆ แล้ว search ดูข้อมูลได้ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์