เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 31508 ลายที่เปลี่ยนไปตามวันเวลาของผ้ามัดหมี่
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:27

แบบนี้เรียกว่า ถโกนกะแอ๊ป (ไม่แน่ใจวิธีเขียนเหมือนกันครับ)
แปลง่ายๆว่าลูกเขียด เพราะผ้าที่เห็นจะเห็นลักษณะคล้ายๆลูกอ๊อดเป็นตัวๆ ซึ่งนักวิชาการหลายท่านสรุปว่าเป็นการทอเลียนแบบลายธรรมชาติ คือลูกอ๊อด แต่เท่าที่ผมได้ค้นคว้าเพิ่มเติมเปรียบเทียบ พบว่าเป็นลายร่วมสมัยกับผ้าทอจากหลายแหล่งในคาบสมุทรมาลายาตอนล่าง และหมู่เกาะอินโดนีเซีย ซึ่งน่าจะเป็นลายผ้ามัดหมี่ที่ใช้ร่วมกันมามากกว่าลายที่ได้แรงบันดาลใจมาจากรูปสัตว์มากกว่าครับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:28

สาคูใหญ่แบบไม่มีการมัดหมี่ให้เกิดลายตัดกันในด้ายจากกี่และด้ายจากกระสวยครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:30

ตารางสี่เหลี่ยมเล็กๆแบบนี้เรียกว่าสมอครับ หรือบางครั้งก็อ่านออกเสียงคล้ายๆ "สมอร์"

จะเห็นว่าริมผ้าด้านที่จะนำไปเย็บต่อกับเชิงซิ่นของชาวไทยเขมรนิยมเปลี่ยนสีของด้ายจากกี่ให้เป็นสีแดงนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:30

ผ้าลายริ้วลักษณะนี้เรียกว่าอันลูนซีมครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:31

ผ้าหางกระรอกหรือผ้ากะเนียว (กะนิว) ครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:32

โสร่งสำหรับบุรุษครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:35

ผ้าซิ่นในลักษณะนี้เรียกกันว่า"โฮล" เนื่องจากเกิดจากการทอสลับกระสวยในทุก 1 ช่วงลาย ชื่อที่จำเพาะมากขึ้นคือ "โฮลอัลลูน" เนื่องจากทอเป็นลายริ้ว (อันลูนแปลว่าริ้วนะครับ)

แต่เดี๋ยวนี้คนเข้าใจกันว่าผ้าโฮลคือผ้าหน้าตาแบบนี้ไปซะแล้ว..... อย่าคิดอะไรมากครับ มันเป็นการเปลี่ยนแปลงไปตามวันเวลา โถคุณ นกวายุภักษ์ยังกลายเป็นนกปักษาสวรรค์ได้เลย อย่าคิดมากครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 27 ส.ค. 05, 18:36

อย่างสุดท้ายครับ อัมปรม
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์