เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7427 จดหมายเหตุ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระประชวรจนถึงสวรรคต
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 22 ก.ค. 05, 14:09

พระยาบุรุษท่านเขียนจดหมายเหตุ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระประชวรจนถึงสวรรคต.5ด้วย
ตอนที่1มีอยู่ว่า
จดหมายเหตุ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ทรงพระประชวรจนถึงสวรรตค นี้ พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ
(นพ ไกรฤกษ์) เจ้ากรมมหาดเล็กห้องพระบรรทม ในรัชกาลนั้น
เป็นผู้เรียบเรียงขึ้น ตามความที่ท่านได้ประจักษ์เอง
ตั้งแต่เริ่มทรงพระประชวร จนถึงที่สุดแห่งพระชนมชีพ
เมื่อปลายปี ร.ศ.125 (พ.ศ. 2449) พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระชนมายุได้ 53 พรรษา บังเกิดพระโรคเบียดเบียน ไม่เป็นที่ทรงพระสำราญ ด็อกเตอร์เบอร์เมอร์ นายแพทย์ของกรมทหารเรือ ซึ่งเป็นผู้ถวายการอภิบาล ได้ตรวจพระอาการ ลงสันนิษฐานว่าพระโกฎฐาส ภายในพระวรกาย ไม่เป็นไปสม่ำเสมอ พระโรคเช่นนี้ ไม่ถูกกับอากาศชื้น เช่น ในฤดูฝนชุก และร้อนจัด เช่น ฤดูคิมหะ ประเทศที่จะรักษา พระโรคเช่นนี้ ได้เหมาะดีที่สุด ก็มีแต่ยุโรปเท่านั้น จึงกราบบังคมทูลถวายคำแนะนำ เพื่อเสด็จประพาสยุโรป บำรุงพระวรกาย ให้คืนเป็นปกติ แต่ในเวลาที่พระโรคยังไม่ทันจะเจริญขึ้น
โดยคำแนะนำ ของนายแพทย์นี้ จึงได้เสด็จประพาสยุโรป ออกจากพระมหานคร เมื่อวันที่ 27 มีนาคม พ.ศ. 2449 เสด็จกลับมาถึงพระนคร เมื่อวันที่ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2450 ขณะประทับอยู่ที่เมืองซันเรโม ประเทศอิตาลี ได้มีนายแพทย์เยอรมัน และอังกฤษ ชั้นโปรเฟสเซอร์ รวม 3 นาย ได้ประชุมตรวจพระอาการเห็นว่า พระอวัยวะทุกส่วนยังเป็นปรกติ ไม่มีสิ่งใดแสดงว่า จะเป็นไปในทางที่ร้ายแรง ได้ถวายคำแนะนำการเสวย และการบรรทมให้มากพอ และลดทรงการงานให้น้อย ให้งดการงานที่เป็นการหนักทุกอย่าง ได้มีการทำนายซึ่งทางลับว่า ถ้าพระอาการเป็นเช่นนี้ จะทรงพระชนม์ไปได้สัก 3 ปี แต่หมอก็ถวายการรับรองต่อพระองค์ว่า ถ้าผ่อนงานให้น้อย และบรรทมให้มากขึ้นอีก จะดำรงพระชนมายุไปได้ถึง 80 เว้นแต่ จะมีพระโรคอื่นใดมาแทรกแซง
          เมื่อเสด็จกลับสู่พระมหานครแล้ว ดูทรงพระสำราญดีกว่า เมื่อก่อนเสด็จประพาสยุโรป จะมีที่ไม่ปรกติเล็กน้อย ก็ในเรื่องพระนาภี เพราะพระบังคนหนักไปไม่สะดวก ต้องทรงใช้พระโอสถ ระบายอยู่เสมอๆ แต่การประชวรที่เรียกกันว่า ถึงล้มหมอนนอนเสื่อนั้นไม่ปรากฎเลย ตลอดมาจนกระทั่งวันที่ 16 ตุลาคม ร.ศ.129 (พ.ศ. 2453) ในวันนั้นได้ทรงขับรถไฟฟ้า เสด็จออกประพาสทอดพระเนตร การเลี้งไก่พันธุ์ต่างประเทศที่พญาไท แต่มิได้เสด็จลงจากรถพระที่นั่ง มีรับสั่งว่า "ท้องไม่ค่อยจะสบายจะรีบกลับ" แล้วก็ทรงขับรถพระที่นั่ง กลับยังพระที่นั่งอัมพรทีเดียว
วันที่ 17-18-19 ตุลาคม มีงานบำเพ็ญพระราชกุศล ประจำปีถวายรัชกาลที่ 4 ในพระบรมมหาราชวัง แต่เนื่องด้วยพระนาภียังไม่เป็นปรกติ จึงได้โปรดฯ ให้สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ มกุฎราชกุมาร เสด็จไปแทนพระองค์
วันที่ 19 ตุลาคม เวลาค่ำมีรับสั่งให้มหาดเล็กไปเชิญ พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหลวงเทวะวงศ์วโรปการ พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหลวงดำรงราชานุภาพ พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นนครไชยศรีสุรเดช และเจ้าพระยายมราช (ปั้น สุขุม) ขึ้นไปเฝ้าบนพระที่นั่งอัมพรสถาน ชั้น 3 ในที่พระบรรทม สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ากรมขุนนครสวรรค์วรพินิต เสด็จมาทีหลัง ตามขึ้นไปเฝ้า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวยังตรัสราชการ และตรัสเล่นกับผู้ไปเฝ้า เหมือนเวลาทรงพระสำราญ
วันที่ 20 ตุลาคม เวลา 3 โมงเช้า คุณพนักงานออกมาบอกว่า สมเด็จพระบรมราชินีนาถ มีรับสั่งให้มหาดเล็ก ไปตามหมอเบอร์เกอร์ หมอไรเตอร์ และหมอปัวซ์ ให้รีบมาเฝ้าโดยเร็ว สมเด็จพระบรมราชินีนาถ ได้เสด็จออกมารับสั่ง แก่ข้าพเจ้า (พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ) ให้จัดอาหารเลี้ยงหมอ และจัดที่ให้หมออยู่ประจำ ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป  
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ค. 05, 11:29

ขอโทษครับ ความรู้ทางราชาศัพท์น้อยไป  พระโกฎฐาสหมายถึงส่วนไหนของร่างกายครับ จดหมายเหตุมีต่อหรือเปล่าคล้ายหมดไปเฉยๆ

อีกอย่างที่ขอต่อว่าเวบมาสเตอร์หน่อยคือเวลาที่ให้ออกความเห็นน้อยจัง หันไปเปิดพจนานุกรม ๒ เล่มก็โดนเล่นงานไม่ให้ส่ง
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ค. 05, 20:40

จริงๆยังมีอีก โพสถ์ไปแล้วทำไมหายไป ของแจ้งครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 07:08

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ทีแรกนึกว่าคุณ vun ลบเอง
ขอแจ้งเวบมาสเตอร์ค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 07:36

รับทราบปัญหาครับผม ขอเวลาตรวจสอบซักพักหนึ่งนะครับ

ถ้าพบอะไรที่ผิดปกติเกี่ยวกับเว็บบอร์ด สามารถแจ้งเว็บมาสเตอร์โดยตรงได้เลยนะครับที่ dear@vcharkarn.com
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 10:08

ตรวจสอบเบื้องต้นดูแล้วว่าข้อมูลไม่ได้เข้ามาที่ฐานข้อมูลครับ (ถ้าเข้ามาแล้วโดนลบไปจะสังเกตุง่ายๆว่าหมายเลขความเห็นเพิ่มเติมจะกระโดดครับ - ซึ่งตรงนี้จะเกิดขึ้นอัตโนมัติครับ ไม่มีใครแก้ได้)

ขอถามอาการนิดนึงครับคุณ Vun
1. คุณ Vun โพสต์ไว้ในส่วนของกระทู้ หรือ ความเห็นเพิ่มเติมครับ
2. หลังจากที่โพสต์เสร็จ คุณเห็นว่ามันแสดงออกมาที่กระทู้นี้แล้วใช่มั้ยครับ

อาจจะเป็นไปได้ว่าจังหวะที่โพสต์มี transaction ที่ฐานข้อมูลเยอะเกินไปทำให้ โพสต์ไม่เข้า (แต่โอกาสเกิดน้อยมากๆครับ)

ถ้าจะให้ชัวร์ก็ต้องให้เห็นโผล่มาที่กระทู้ครับ จึงแน่ใจว่าเข้าฐานข้อมูลแล้ว
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 10:14

เรียนคุณหมอศานติ
จะแก้ไขในเรื่องของเวลา idle time หลังจาก log in ครับ (ที่เราตั้งไว้สั้นเพราะมีพวกมือดี เขียนโปรแกรมแล้วให้คอมพิวเตอร์โพสต์โฆษณาเข้ามาหาเราโดยอัตโนมัติครับ)

แก้ไขเบื้องต้นได้ โดยตอนที่คุณหมอ log in ครับ จะมีช่องให้คลิ๊กว่า
"permanent login (ให้ระบบจำ login ไว้ ครั้งหน้าไม่ต้อง login อีก)"

คุณหมอติ๊กเครื่องหมายถูกไว้ก็ได้ครับ วิธีนี้จะทำให้อยู่ได้นานโดยไม่มี idle time ซึ่งสามารถใช้ปุ่ม log out ในหน้า http://www.vcharkarn.com/my  เพื่อปลดออกได้หลังการใช้ครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์ครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 18:29

ความเห็นเพิ่มเติมคับ ออกสิครับทุกกระทูผมต้องรอดูหมดนะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ก.ค. 05, 18:31

ไม่เป็นไรครับไปดูในบ้านพระยาบุรุษก็ได้ครบหมดเลย( "บ้านบุรุษรัตนราชพัลลพ"นามบ้าน นามความดี [โบราณคดี] vun )
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 00:27

ข้อมูลนี้ต้องขอขอบคุณบ้านจอมยุทธ(www.baanjomyut.com)
หน้า: [1]
  พิมพ์