เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5635 พระองค์เจ้าหญิงอรไทเทพกัญญา
ภารตี
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

เมื่อ 22 ก.ค. 05, 00:19

ขอเรียนถามคุณเทาชมพู และท่านผู้รู้ท่านอื่น ๆ นะคะ...คือ ดิฉันอยากทราบประวัติของพระองค์เจ้าหญิงอรไทฯ น่ะค่ะ หาอ่านตามหนังสือและเวบไซต์ต่าง ๆ ก็ไม่ค่อยจะมี ขอความกรุณาด้วยนะคะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 11:28

พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอรไทยเทพกัญญา เป็นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในเจ้าจอมมารดาบัว
ประสูติเมื่อ พ.ศ. 2402  สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ 5 เมื่อพ.ศ. 2449
พระชันษา 47 ปี
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 13:58

ผมมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับพระองค์มาเล่าให้ฟัง ไสยศาสตร์มากๆ
จำได้ว่าในเรื่องสี่แผ่นดิน คุณชายคึกฤทธิ์ท่านเอ่ยถึงเรื่องเกี่ยวกับ "ผี" ที่สระพระองค์อรไทยฯ ไว้เหมือนกัน จำได้ไม่ถนัดว่าตัวละครคนไหนเป็นคนเจอ แต่จำได้ว่าคุณสายพูดว่าจะไปตักบาตร "ถวายพระกุศล" ซึ่งก็แปลว่าคุณสายเชื่อว่า "ผี" นั้นไม่ใช่ผีของคนธรรมดา

ได้เคยเห็นภาพงานฉลองสระพระองค์อรไทยฯ ในหนังสือ "ตาลปัตรพัดยศ" ของสำนักพิมพ์ริเวอร์บุ๊ค ในหนังสือนั้นก็มีภาพพัดรองที่ระลึกการฉลองสระพระองค์อรไทยฯ อยู่ด้วย รู้สึกจะมีอักษรพระนามย่อ อ.ท.ก. ปักอยู่บนพัดนะครับ ถ้าคุณอ้นคำมีหนังสือเล่มนี้ก็กรุณาสแกนมาให้ดูกันบ้างนะครับ เพราะผมไม่มีหนังสือนั้นอยู่ในมือตอนนี้
เรื่องพระคาถาพระราชทานพระองค์อรไทยฯ ผมจำได้คร่าวๆ นะครับ วันนี้เล่าคร่าวๆ ก่อนนะครับ แล้ววันหน้าจะเอามาให้อ่านเต็มๆ ครับ ในพระคาถามีตอนหนึ่งที่ทรงพระราชทานว่า "อย่ารู้วิกลจริต" ตรงนี้คงจะทรงพระราชทาน "แก้ดวง" ให้พระองค์อรไทยฯ แต่ว่าคนเราต่างก็มีกรรมเป็นของๆ ตน ทั้งกรรมเก่า หรือกรรมใหม่ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรไทยเทพกัญญา ก็ทรงอยู่ในข่ายนี้ เนื่องจากทรงประชวรกระเสาะกระแสะมานาน จนทรงเสียพระจริต พูดอย่างชาวบ้านว่า ป่วยมากจนทำให้ประสาทบางส่วนเสียไป แล้วก็ทรง "ฆ่าตัวตาย" เมื่อพระชนมายุสี่สิบกว่าพรรษา ครับ แล้วก็มีข่าวลือว่าเห็นเปรตพระองค์อรไทยฯ เห็นผีพระองค์อรไทยฯ บ้าง ความทราบถึงพระกรรณพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง รัชกาลที่ ๕ ทรงเห็นว่าเป็นเรื่องเสื่อมเสียพระเกียรติยศในพระองค์อรไทยฯ จึงทรงให้พิสูจน์เรื่องผีที่ลือกันว่าเห็นที่สระน้ำในพระบรมมหาราชวัง พอพิสูจน์กันจริงๆ กลายเป็นว่าที่เห็นเล่นน้ำตูมตามในสระนั้น คือ งูงวงช้าง ตัวใหญ่มาก ยาวกี่เมตรก็จำไม่ได้แล้วครับ จากนั้น รัชกาลที่ ๕ จึงโปรดฯ ให้ขุดลอกสระ และทำบุญ เป็นการใหญ่โต เพื่อพระราชทานพระองค์อรไทยเทพกัญญา ครับ แล้วเรื่องเปรต เรื่องผี ก็ค่อยๆ ลืมกันไป...

ว่ากันว่าพระอาการประชวรของเสด็จพระองค์อรไทยฯ นี้ พยายามเยียวยาด้วยวิธีใดๆ ก็ไม่หาย ได้โปรดให้หมอฝรั่ง หมอไทย จนกระทั่งหมอทางไสยศาสตร์มารักษาถวายอยู่โดยตลอด พระอาการก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง ไม่หายขาด รวมไปถึงทรงบำเพ็ญพระกุศลเพื่อเป็นการบรรเทาพระอาการประชวรและเฉลิมพระชนมายุโดยประการต่างๆ อยู่เนืองๆ ผมเคยเข้าไปในพระอุโบสถวัดสุทัศนเทพวราราม ก็เดินเล่นไปเรื่อยเปื่อยในพระอุโบสถ พบว่ามีฉากสองบาน เขียนภาพงดงามมาก ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นลายพรรณพฤกษาและสัตว์หิมพานต์ บนยอดของฉากนั้นๆ สลักอักษร อ.ท.ก.ผูกเข้าด้วยกัน นึกได้ทันทีว่าเหมือนอักษรพระนามย่อแบบในพัดรองที่ระลึกงานฉลองสระพระองค์อรไทยฯ เปี๊ยบ เลยสันนิษฐาน (เอาเอง) ว่าอาจจะเป็นของที่ทรงสร้างขึ้นถวายพระอารามไว้เป็นการพระกุศล หรือไม่ก็อาจจะเป็นสังเค็ดงานพระศพ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 18:53

อยากเรียนถามครับ ว่าสระกับตำหนักพระองค์อรทัยอยู่บริเวณไหนครับ
ภารตี
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 20:12

ขอขอบคุณทุกท่านค่ะ...ที่ช่วยตอบ น่าเศร้าจังเลยนะคะ ได้ทราบมาว่าพระองค์มีอาการประชวรทางประสาทแต่ไม่นึกว่าจะสิ้นพระชนม์ด้วยการ "ฆ่าตัวตาย"
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.ค. 05, 10:10

ก็คือสระพระองค์เจ้าอรไทย กับพรตำหนักของพระองค์อยู่ในพระบรมมหาราชวังชั้นใน สระพระองค์อรไทย ใช้เป็นที่จ่ายน้ำสาธารณะแก่ชาวร้อยเรียงเวียงวัง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.ค. 05, 11:48

อยู่บริเวณไหนของพระบรมหาราชวังครับ
เปิดให้เข้าชมหรือเปล่าครับ คุณvun
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ก.ค. 05, 01:01

คุณ vun ที่นับถือ,

ผมคุ้นๆ สำนวนการตอบในความคิดเห็นที่ ๒ ของคุณ vun นะครับว่าเหมือนจะเป็นคำตอบที่ผมเคยโพสไว้ในเวบพันธ์ทิพย์หรือไม่ก็สกุลไทย เพราะจำได้ว่าครั้งกระนั้นผมพูดคุยโต้ตอบกับผู้ที่ใช้นามว่า "อ้นคำ" ดังปรากฏนามอยู่ในย่อหน้า ๒ และเรื่องฉากสลักอักษรพระนาม อ.ท.ก. นั้นผมก็คุ้นๆ ว่าเป็นเรื่องที่ผมเขียนไว้ด้วยถ้อยคำสำนวนเหมือนกันเปี๊ยบกับที่คุณ vun กรุณายกมากล่าวไว้

หากเป็นเช่นนั้นผมก็รู้สึกเป็นเกียรติยิ่งที่ข้อความที่ผมโพสไว้ได้รับความสนใจจากคุณ vun มานำลงไว้ในที่นี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.ค. 05, 08:02

สวัสดีค่ะคุณ UP

ถ้าคุณ vun ลอกคำตอบของคุณทุกคำ โดยไม่ได้บอกที่มาว่าเป็นความเห็นของผู้อื่น
ขอโทษแทนเจ้าตัวด้วย
อาจจะเป็นได้ว่าคุณ vun ไม่ทราบว่าควรอ้างชื่อเจ้าของข้อความตามกฎหมายลิขสิทธิ์
ถ้าลอกมาทั้งหมด ไม่ใช่แค่เก็บใจความ

หรือไม่ ก็เป็นได้ว่าคุณ vun  copy แต่คำตอบ เก็บไว้ในไฟล์  โดยไม่copy ชื่อเจ้าของคำตอบ
พอจะเอามาใช้ก็เลยจำไม่ได้ว่าของใคร
ดิฉันก็เคยเจอว่ามีผู้ลอกบทความของดิฉันไปทั้งบท นำไปโพสต์ไว้ในเว็บต่างๆเช่นอิสระดอทคอมและพันทิป
เว้นอย่างเดียวที่ไม่บอกคือชื่อเจ้าของบทความ มีแต่ชื่อคนโพสต์

ขอต้อนรับคุณ UP ที่แวะเข้ามาในเรือนไทย  
แม้ว่าจะแวะเข้ามาด้วยเรื่องที่ไม่น่ายินดีนักก็ตาม
ดิฉันนับถือความรู้ของคุณ  
หวังว่าคุณคงจะแวะมาให้วิทยาทานในห้องนี้บ้างนะคะ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ก.ค. 05, 11:48

อ๋อใช่ครับผมไปเอามาสจากเว็บไซค์ของสกุลไทยครับผมชอบน่าสนใจ จึงเอามาเผยมาแพรต้องกราบขอประทานโทษคุณupมาก ก็จึงมาขอขอบคุณ ณ ที่นี้ แล้วเอาดอกไม้สวยๆมาฝากคุณด้วยครับ นี่เป็นลีลาวดีพรรณศิวิไล
ขอขอบคุณเว็บไซค์ของสกุลไทย ผมไม่รู้เรื่องลิขสิทธิ์อะไรมากผมพึ่งเรียนอยู่ป.5เองไม่รู้เรื่องอะไร ต่อไปผมจะเอ่ยชื่อข้อมูลที่ผมนำมาครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ก.ค. 05, 11:50

ต้องขอขอบคุณhttp://www.plumeriathai.com/search.php?name=Sriwilai ที่ให้ภาพลีลาวดีสวยๆกับพวกเราครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ก.ค. 05, 11:53

ผมจำได้แล้วผมไปเอามาจากwww.sakulthai.com/webboard/Questionv.asp?GID=3660  
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 ส.ค. 05, 11:57

กราบขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่กรุณาทักทายมาครับ อย่าให้ผมต้องเป็นผู้ให้วิทยาทานเลยครับ ขอเป็นผู้รับและผู้แลกเปลี่ยนความรู้กับท่านทั้งหลายจะดีกว่า

ด้วยความเคารพครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 17:13

ถ้าจะนำบทความและรูปภาพจากวารสารและหนังสือมาลงที่กระทู้ที่ต้องการจะทำได้ไหมครับ ผิดลิขสิทธิ์หรือเปล่าครับ เพราะเคยนำมาลงแล้ว 2 ครั้ง (รูปภาพและบทความ)        

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: [1]
  พิมพ์