เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 19425 ภาพกรุงเทพเมื่อปี พ.ศ. 2500 ครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 21 ก.ค. 05, 10:59

ภาพถ่ายกรุงเทพมหานครเมื่อปี พ.ศ. 2500 ครับ ภาพแรกนี่เป็นบริเวณ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ถนนราชดำเนิน ดูไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่นัก ยกเว้นรถที่วิ่งบนถนน อิอิ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:01

ภาพที่สองเป็นบริเวณลานพระบรมรูปทรงม้า และพระที่นังอนันตสมาคม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:03

ภาพนี่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ไหนครับ แต่คุ้นๆตามากๆ สังเกตุว่าตำรวจจราจรสมัยนั้นยังพุงไม่โตมากนัก อิอิ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:07

ภาพนี้คงไม่ต้องบอกว่าถ่ายที่ไหน สังเกตุว่าคนสมัยนั้นจะชอบรถยนต์สีฟ้า หรือสีน้ำเงินนะครับ แต่ที่ไม่เปลี่ยนเลยคือรถตุ๊กตุ๊ก เกือบห้าสิบปีผ่านไป ยังรูปแบบเหมือนเดิม

เห็นคนสมัยเมื่อเกือบห้าสิบปีก่อน ขับรถเปิดหน้าต่างแล้วอิจฉา สมัยนี้เปิดหน้าต่างออกไปแทบสลบ ทั้งร้อน ทั้งควันรถ    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:10

อีกรูปหนึ่ง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:12

มี่ไหนก็ไม่รู้    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 11:15

ไม่รู้ที่ไหน มีเรือหางยาวจอดเรียกราย บรรยกาศบ้านเรือนริมคลองแบบนี้หาได้ยากแล้วในปัจจุบัน
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 12:10

ขอบคุณค่ะ ที่เก็บรวบรวมมาไว้
มีอีกไหมคะ
แสดงว่าฟิลม์สีมีมานานแล้ว
หรือถ่ายแล้วเติมสีทีหลัง
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 15:05

ขอบคุณครับผม เป็นภาพที่หาดูยากจริง ๆ ครับผม เมื่อ 4 รอบนักษัตรที่ผ่านมาเลย

ตอนนั้นผมยังเป็นฝนเป็นลมอยู่ที่ไหนก็ไม่รู้ 5555 แต่เห็นแล้วก็รู้สึกว่า ตอนนั้นยังไม่เลวร้ายเหมือนปัจจุบัน และนึกถึงนวนิยายเรื่อง "เทวาพาคู่ฝัน" ขึ้นมาเลยล่ะครับผม

- ศศิศ -
ภารตี
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 00:09

ชอบจังเลยค่ะ หาดูยากนะคะภาพแบบนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 17:37

โปสเตอร์หนังไทย ยุคที่คุณศศิศคงเป็นฝนเป็นลมอยู่เหมือนกัน
 http://home.planet.nl/~hendr012/filmnl.htm

ลองดูว่ามีใครบ้าง
พระเอก ไชยา สุริยัน ถึงแก่กรรมไปแล้ว
นางเอก เพชรา เชาวราษฎร์
หญิงสาวที่ถัดจากเพชรา คือเมตตา รุ่งรัตน์
ผู้ชายคนกลาง ไม่ทราบว่าใคร
แต่คนขวาสุด  อดุลย์ ดุลยรัตน์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 17:41

ดูแฟชั่นยุคคุณยายคุณป้ายังสาวค่ะ
นี่เป็นยุคที่สมบัติ เมทะนียังหนุ่ม
สุทิศา พัฒนุช จำได้ว่าเป็นรองนางสาวไทย
เคยเล่นเป็น ดาริน ในหนังใหญ่เพชรพระอุมา
เธอคงอำลาวงการไปนานแล้ว

แฟชั่นกางเกงขาสั้นฮอทแพนท์ อยู่ราวๆกลางทศวรรษ 2500
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 18:08

ขอบคุณครับอาจารย์เทาชมพู สำหรับโปสเตอร์หนังไทยสมัยเก่า แต่ละเรื่องนี้ก็ไม่เคยดูสักเรื่องครับผม 5555 แม้นว่าปัจจุบันจะมีคนทำหนังเก่า บางเรื่อง มาเก็บลงแผ่นซีดีแล้วก็ตาม ( ยังตามหาเรื่อง น้อยไชยา - แว่นแก้ว สมัย 2509 ก็ยังไม่มีเลยครับ)

แต่ดูจากโปสเตอร์แล้ว สมัยก่อน รุ่นป้า ๆ ก็เห่อแฟชั่นไม่แพ้สมัยนี้เลยนะครับผม 555 เห็นตามรูปที่ถ่ายตามฝาบ้าน ทรงผมนี่ก็ถอดกันมาจากดาราเลย    

และก้ได้ตามลิงค์เข้าไปดู แหม พอดีไปเจอโปสเตอร์นี้เข้า

เรื่อง "ครูบ้านนอก" รู้สึกคลับคล้ายคลับคลาว่าเคยดู แต่ไม่ได้ดุในโรงหรอกครับ เป็นหนังกลางแปลง แต่ที่ผมได้ดูนั้น ไม่ได้เป็นหนังกลางแปลงแบบที่มีปิดม่านแล้วซื้อตั๋วเข้าไปชมหรอกนะครับผม แต่เป็นหนังขายยา ที่เขาเอาหนังมาฉายพร้อมกับโฆษณาขายยาไปด้วย โดยเฉพาะพวกยาถ่ายพยาธิ...เหอๆๆ

ดูหนังเรื่องนี้แหละ ดูแบบฉาย ๆ หยุด ๆ คือฉายไปสักพัก ก็หยุด เปิดไฟขายยาเป็นช่วง ๆ ถ้าไม่มีคนซื้อก็ไม่ยอมฉายต่อ

แต่ก็ยังโชคดี(คิดว่า)ได้ดูจนจบนะครับ 55 เพราะตอนนั้นเด็กมาก จำได้เพียงไม่กี่ฉากเอง...

- ศศิศ -
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 ก.ค. 05, 18:21

โหหนังแต่ละเรื่อง ครูบ้านนอกนี่คิดว่าเคยดูในทีวีตอนเด็กๆครับ เอามาฉายซ้ำให้ชมกันทางทีวี

จะว่าไปแฟชันสาวไทยสมัยก่อนอย่างในความเห็นเพิ่มเติมที่ 12 นี่ก็ไม่เบาเลยนะครับ หุๆๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์