เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3279 เครื่องทรง ราชาทิราช
กอล์ฟ128
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

-

เมื่อ 17 ก.ค. 05, 19:58

ใครรู้เกี่ยวกับเครื่องทรงของกษัตริย์ของมอญ ในเรื่องราชาธิราชช่วยบอกด้วยคร้าบบบบบ    
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 20:33

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ เครื่องทรงต่างชาติวรรณคดีไทยหลายเรื่องที่ถูกแต่งขึ้น เครื่องทรงไม่ได้ตรงตามเครื่องทรงจริงเท่าไหร่หรอกครับ โดนเติมเครื่องทรงของพระราชสำนักสยามในยุคต่างๆเข้าไปซะจนหาความเป็นชาตินั้นๆแทบไม่เจอก็มีครับ

เหมือนอย่างในอิเหนา อ่านแล้วผ้าหลายชนิด คนชวาก็คงไม่รู้จักแหงมๆค๊าบ เอิ๊กๆ

ส่วนถ้าคุณกอล์ฟ128สนใจเครื่องทรงของกษัตริย์มอญ ลองค้นดูจากพิพิธภัณฑ์ผ้าในประเทศอังกฤษดีกว่ามั๊ยครับ ที่นั่นเก็บรักษาอลุลตยา อลองจี และเครื่องทรงของกษัตริย์พม่าหลายราชวงศ์ไว้มากพอสมควร (ผมจำชื่อพิพิธภัณฑ์ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวค้นได้แล้วจะหาให้ครับ)
หรือจะลองดูงาน power dressing ของ มูลนิธิ James H W Thompson ที่จัดโดยคุณซูซานคอนเวย์ก็ได้ครับ หนังสือ Power Dressing ที่ออกมาตอนจัดนิทรรศการน่าจะยังหาซื้อได้ที่เอเชียบุคนะครับ (แต่ข้อมูลหลายอย่างที่ผมอ่านมา ก็ไม่น่าเชื่อถือเท่าไหร่นัก)

ส่วนผ้าพม่า-มอญในนิทรรศการดังกล่าว ได้ยินว่าเป็นของร้านสะบันงา ที่เชียงใหม่เป็นหลักนะครับ ลองค้นดูตามที่ให้ไว้แล้วกันครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 20:38

พิมพ์ตกครับ
ประโยคแรกแก้เป็น
"เครื่องทรงไนวรรณคดีไทยที่กล่าวถึงราชสำนักต่างชาติ" ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 21:09

คุณกอล์ฟอาจจะไม่ได้เอาของจริง
แต่อยากได้คำตอบว่า ในราชาธิราช   หนังสือบรรยายถึงเครื่องทรงพระเจ้าราชาธิราช กับพระเจ้าฝรั่งมังฆ้องว่ายังไง
เป็นการบ้านหรือคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์