เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7554 คิดอย่างไรกับการที่รัฐบาลจะขายหุ้น กฟผ. ให้กับต่างชาติ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 พ.ย. 05, 14:57

ประเด็นเรื่อง กฟผ.ที่ต้องพิจารณา
1. ครม. ออกพระราชกฤษฏีกาให้สิทธิอำนาจ  กฟผ.   (พ.ร.ฎ. นี้ออกตามความใน
 พ.ร.บ.ทุนรัฐวิสาหกิจ 2542 ซึ่งเขียนให้อำนาจเอาไว้) วันนี้หาก กฟผ. จะแปรรูปเป็นนิติบุคคล
คำถามคือการคงอำนาจมหาชน เช่น การปักเสา  พาดสาย  บังคับคนอื่นให้ทำตามที่เขาสั่ง
และการให้อำนาจมหาชนกับนิติบุคคลเอกชนเช่นนี้  กระทำได้โดยไม่ขัดกับหลักความเสมอภาค
ตามรัฐธรรมนูญหรือไม่ (ซึ่งศาลยังไม่ได้วินิจฉัย)

ยกตัวอย่าง ดิฉันมีที่ดินแปลงหนึ่ง หลวงเอาเสาไฟมาปักในที่ ด้วยความที่เป็นหลวง
เพื่อประโยชน์ส่วนรวมก็ไม่ว่าอะไร แต่ถ้า กฟผ. แปรรูปเป็นนิติบุคคลแล้ว
โดยคนนามสกุลใหญ่ถือหุ้นใหญ่ คำถามคือดิฉันมีสิทธิ์ฟ้องร้องต่อศาลให้มีคำสั่งให้
บมจ. กฟผ. ถอนเสาไฟออกจากที่โฉนดหรือไม่?  

2. ประเทศไทยวันนี้ยังไม่มีคณะกรรมการที่ตั้งขึ้นมาดูแลกิจการสาธารณูปโภค (Public Utility Commission)
ทำไมจึงด่วนเข็นกิจการผูกขาดเข้าตลาดหุ้น? กิจการที่เข้าตลาดหุ้นควรเป็นกิจการที่ผู้ใช้มีทางเลือก
แต่นี่มีบริษัทขายไฟฟ้าอยู่รายเดียว พอใจจะขายไฟหน่วยละ 10 บาท ใครจะว่าอะไร

3. เมื่อเราทำธุรกิจ เราลงแรงเกือบตาย เพื่อให้ทำกำไรได้ แต่กิจการที่มีกำไรดีอยู่แล้ว
เช่น ปตท. ทำไมต้องขาย? คำตอบคือก็บางคนเขาอยากได้

วิธีการคือตอนแปรรูปก็บอกว่ารัฐจะถือหุ้น 75% จากนั้นก็ส่งพรรคพวกเข้าเป็นบอร์ด ปตท.
ผู้มีอำนาจก็ไฟเขียวให้ขายหุ้น ปตท. ออก   ชงเอง-อนุมัติเอง-ซื้อเอง โดยพรรคพวกที่เป็นบอร์ดขานรับ

มาวันนี้รัฐบาลไทยถือหุ้น ปตท.  เพียง 51% รัฐสร้างธุรกิจ ปตท. ขึ้นมา
โดยใช้ทรัพยากรของประเทศแท้ๆ  แต่แล้วก็มายกให้คนอื่น
ลองกลับไปดูซิคะน้องใครนามสกุลเดียวกัน นั่งเป็นบอร์ด ปตท.

ถ้าทำแบบโปร่งใส คงไม่มีใครว่าอะไร
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 15:31

ขออนุญาตขุดกระทู้เก่าครับ
มีอีกกระทู้  ที่กล่าวถึงการแปรรูป กฟผ.
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=93&Pid=40491
หลาย ๆ คนคงติดตามข่าว ศาลปกครองสูงสุด มีคำสั่งยกเลิกพระราชกฤษฎีกา ที่เกี่ยวข้องกับการแปรรูป กฟผ. ครับ
เป็นข่าวดีอย่างยิ่งครับ  
ดูจากข่าวนี้ แสดงว่า ศาลปกครอง ยังเป็นที่พึ่งของประชาชนได้เป็นอย่างดี
และ กฟผ. ก็กำลัง กลับสู่จุดเริ่มต้น อีกครั้งครับ
ความเห็นต่าง ๆ ผู้ทรงคุณวุฒิหลาย ๆ ท่านได้เสนอไว้แล้วครับ
ใครจะเพิ่มเติม หรือจัดการกับกระทู้นี้อย่างไร ตามสบายครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 17:15

ช่วงนี้กระแสการเมืองรุนแรง

ใครจะมีความคิดอย่างไร ถ้ามีข้อมูลดีและไตร่ตรองอย่างถ้วนถี่แล้ว จะคิดอย่างไรก็ถือว่าดีทั้งนั้นครับ แต่อย่าลืมว่าถ้าผู้อื่นมีข้อมูลดีและไตร่ตรองดีแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ที่เขาจะเลือกนะครับ บางครั้งเรื่องของนโยบายไม่สามารถเห็นผลได้ในเวลาอันสั้น เป็นเรื่องของทางเลือกเท่านั้น อย่าได้เอามารบราฆ่าฟันกันเลย

การพิจารณาเรื่องแปรรูปกฟผ.จึงต้องคิดใน 3 แง่มุม
1.นโยบาย
2.การทุจริตในการดำเนินการ
3.ข้อจำกัดทางเทคนิค

1.เรื่องนโยบาย มีแนวคิดเกี่ยวกับกฟผ.หลักๆอยู่สามทาง
- ไม่ต้องแปรรูป
- แปรรูปในรูปแบบที่รัฐบาลนี้ทำ
- แปรรูปในรูปแบบอื่นๆ
การแปรรูปเชื่อว่าจะนำมาซึ่งประสิทธิภาพในการดำเนินงาน แต่โดยส่วนตัวผมเห็นว่าจริงๆแล้วประสิทธิภาพไม่ได้เนื่องมาจากการแปรรูป แต่เนื่องมาจากการแข่งขัน ถ้าแปรรูปโดยไม่มีการแข็งขันก็สูญเปล่า นอกจากนี้ ไฟฟ้าถือเป็นสาธารณูปโภค ซึ่งรัฐไม่ควรแสวงหากำไรจากส่วนนี้(ยกเว้นว่าต้องการสนับสนุนให้ประหยัด ซึ่งการนั้นควรควบคุมโดยการเก็บภาษีสรรพสามิตแทน) แต่การนำบริษัทเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ผู้ลงทุนต้องการผลตอบแทนที่ดีและเติบโตอย่างต่อเนื่อง จะเห็นได้ว่าอุดมการณ์ขัดกันเอง

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับการแปรรูป แต่ควรจะใช้วิธีย่อยเป็นบริษัทผลิตไฟฟ้าหลายๆบริษัท แล้วเอาเข้าตลาดบางบริษัท เก็บบางบริษัทไว้เป็นตัว regulate ตลาดครับ ไม่ใช่ขายหุ้นบางส่วนของบริษัทกฟผ.ออกไป ซึ่งไม่ได้ตอบสนองโจทย์ทางสังคมเรื่องการเพิ่มประสิทธิภาพและควบคุมราคาเลย สนองได้เพียงโจทย์เรื่องการแสวงหาแหล่งเงินทุนมาดำเนินการนโยบายอื่นๆของรัฐบาลเท่านั้น (ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ผิดอะไร อยู่ที่ว่าใครจะชอบแนว conservative หรือ aggressive เท่านั้นเอง)

2.การทุจริตในการดำเนินการ อันนี้คงต้องให้ผู้มีหน้าที่สอบสวนกันไปครับ

3.ข้อจำกัดทางเทคนิค อันนี้คือปัญหาที่ศาลปกครองตัดสินออกมาว่าไม่ถูกต้อง จนต้องล้มกระดานไป

ต้องแยกแต่ละประเด็นให้ออก ไม่ใช่ว่าศาลปกครองพิพากษาให้เป็นโมฆะแล้วจะต้องผิดหมดในทุกประเด็นนะครับ (และก็ไม่ได้หมายความว่าประเด็นอื่นจะไม่ผิดนะครับ แต่มันเป็นคนละเรื่องกัน)

ติดตามความเป็นไปของบ้านเมืองต้องติดตามอย่างเข้าใจ และไม่ใช้อคติส่วนตน

จะคุยกันได้อย่างสร้างสรรค์ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 21:21

แวะออกนอกประเด็นครับ

คุณ Nuchan เรียกคุณอภิสิทธิ์ว่า "พี่มาร์ก" เหรอ?

ไม่มีอะไรครับ อยากรู้เฉยๆ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 00:11

เรียก "พี่มาร์ก" ก็ยังดีครับ

ถ้าเรียก "พี่มาก" ล่ะก็วงแตกเลย    

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 25 มี.ค. 06, 02:10

การ privatization ก็มีข้อควรระวังเหมือนกันมั้งครับ ผมไม่ค่อยทราบเท่าไหร่ ที่แคลิฟอร์เนียเคยมีเหตุการณ์ที่ต้องตัดไฟทั้งรัฐ เพราะบริษัทส่งไฟไม่มีเงินจ่ายบริษัทผลิตไฟที่อยู่ต่างรัฐ ตอนนั้นก็มีการออกมาโจมตี privatization กันพอสมควร
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 03:01

>คุณ Nuchan เรียกคุณอภิสิทธิ์ว่า "พี่มาร์ก" เหรอ?

เช็คอายุ again    
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 10:41

รัฐวิสาหกิจที่แปรรูปไปแล้ว ได้แก่ อสมท. กสท. ทศท. ปตท. ทอท. และ อะไรอีกครับ ผมไม่แน่ใจเท่าใดนักครับ
ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไมคุณพี่นุชนาเรียกหัวหน้าพรรค ปชป. ว่า พี่มาร์ค นี้ ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ    

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 16:42

เดี๋ยวนี้โทรไปถามหมายเลขโทรศัพท์ 1133 นาทีละ 3 บาทแล้วเน่อ หิหิ

นี่แหละ ผลของรัฐบาลนักแปรรูป อิอิ
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 21:49

สร้างขึ้นจากภาษีคนไทย

ขายหุ้นให้เฉพาะคนบางกลุ่มมันก็คอรัปชั่นรูปแบบเหลี่ยมละครับ
Dr Yu
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

นักวิชาการอิสระ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 26 มี.ค. 06, 22:58

คือผมว่ากระทู้ที่ขึ้นมาว่า "คิดอย่างไรกับการที่รัฐบาลจะขายหุ้น กฟผ. ให้กับต่างชาติ" ซึ่งหากขายให้ต่างชาติผมว่ามันกระทบกับความมั่นคงของชาติแน่นอนครับ

อย่างไรก็ตาม ในความเห็นของผม มันก็คงไม่เป็นธรรมกับรัฐบาลนักหากจะขึ้นกระทู้เช่นนี้ครับ เพราะเขายังไม่ได้ประกาศเลยว่าจะขายให้ต่างชาติใช่มั๊ยครับ ซึ่งหากเราคุยในประเด็นนี้ผมคิดว่ามันจะรุนแรงเกินไปครับ และเป็นการคุยในสิ่งที่ยังไม่มีใครยืนยัน

หากจะ Discuss กัน ผมว่าเราน่าจะเปลี่ยนกระทู้เป็น "คิดอย่างไรกับการที่รัฐบาลแปรรูป กฟผ. โดยจะกระจายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์" ผมว่ากระทู้หัวข้อนี้น่าจะเป็นธรรมกับทุกฝ่ายมากกว่าครับ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 02:11

คุณนุชนา ไปไหนแล้ว พี่มากจ๋า..... เอ๊ย พี่นุชจ๋า.......

(ทำเสียงเย็นๆ ประกอบด้วย วงแตกมั้ย ๆๆ)  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 16:12

เรื่องนี้ต้องแยกแยะให้ออกครับ

- กรณีกฟผ. ขายชาติหรือไม่? ผมว่าไม่ ตราบใดที่อำนาจการบริหาร หรือตัดสินนโยบายยังเป็นของรัฐอยู่ ต่างชาติเข้ามายุ่งเกี่ยวไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเรียกว่าขายชาติได้อย่างไร (แต่กรณีอื่นๆก็ต้องใช้หลักเดียวกันนี้นะครับ ถ้าอำนาจตัดสินใจอยู่ที่ใคร คนนั้นนั่นแหละเป็นเจ้าของ อย่าดูเพียงตัวเลข เดี๋ยวนี้เล่นกลกันง่ายครับ)

- กระจายหุ้นในตลาดให้คนไทยกับต่างชาติต่างกันหรือไม่? โดยรายละเอียดแล้วคงต้องยอมรับว่าต่างกันบ้าง แต่ในหลักการแล้วไม่มีอะไรต่างกันเลย ผู้ถือหุ้นไม่ว่าจะไทยหรือเทศก็หวังผลตอบแทนการลงทุน ไม่ใช่ว่าขายให้คนไทยแล้วคนไทยจะบอกว่า"เอากำไรน้อยๆ ขาดทุนเลยก็ได้ เพราะฉันรักชาติ" ผมว่ามันก็การ์ตูนไปหน่อยนะครับ

แต่ผมก็เห็นด้วยกับ Dr.Yu ในประเด็นที่ว่าเราต้องให้ความเป็นธรรมครับ

นโยบายจะชอบหรือไม่ เป็นการตัดสินใจของแต่ละคน เสียงข้างมากจะผลักดันทิศทางของประเทศ ผิดหรือถูกไม่มีใครรู้เพราะยังไม่เกิดขึ้น ถ้าเราไปถึงจุดนี้ได้ นั่นก็คือประชาธิไตยเต็มใบของจริงแล้วครับ

การทุจริต ต้องมีการตรวจสอบ อย่าให้กลายเป็นว่าถูกต้อง เพราะไม่มีใครจับได้ อันนี้หมดครับ หมดกัน เรื่องนี้ไปพันกับกระทู้เรื่องความรู้คู่คุณธรรม

เป็นห่วงเหลือเกิน หมู่นี้ได้ยินบ่อยว่า "โกงไม่เป็นไร ขอให้เก่งก็แล้วกัน"

แน่ใจหรือว่าเราจะอยู่ได้อย่างเป็นสุขในสังคมที่มีคนมากมายเห็นว่าการโกงเป็นเรื่องธรรมชาติ?

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 27 มี.ค. 06, 16:22

ขอเสนอให้เปลี่ยนชื่อกระทู้ตามที่ ดร.Yu แนะนำครับ

ผมขอถามครับว่า การแปรรูปรัฐวิสาหกิจมีเหตุจำเป็นอย่างไรครับ
พักยก. พี่ติบอครับ เรื่อง ทศท. (ที่เปลี่ยนชื่อใหม่เป็นทีโอที แต่ความหมายคงเดิม) เก็บ 1333 นี่ เคยมีคนร้องเรียนว่า บริการไม่ดี รับสายช้า ฯลฯ
ถ้าไม่เหมาะสม ลบความเห็นนี้ได้ครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์