เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5264 พระราชพิธีโสกันต์
สร้อยสะอางค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

หางานทำ

เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 00:40

อยากทราบเกี่ยวกับรายละเอียดของพระราชพิธีโสกันน่ะคะ ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 09:31

คุณลองหัดใช้ google ค้นดูนะคะ
เข้าไปที่
 http://www.google.co.th/
แล้วพิมพ์คำว่า โสกันต์ ลงไป
อสุรผัด
*

หางานทำ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 15:29

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ หลังจากที่ดิฉันได้อ่านเรื่องราวต่างๆในบอร์ดนี้ก็เิกิดคำถามขึ้นค่ะว่า ในรัชสัมยนี้และรัชสมัยหน้า สามารถมีราชกุลใหม่ๆ เพิ่มขึั้้นอีกได้ไหมคะ เพราะดิฉันเห็นว่า สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ท่านก็มีพระโอรสหลายพระองค์เหมือนกัน ถ้ามีได้จริง สถาบันพระมหากษัตริย์ของเราน่าจะมีเชื้อพระวงค์ที่จะมาสืบทอดมากขึ้นนะคะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 21:59

อัน มหาจักรีบรมราชวงศ์ ก็มีราชสกุลต่างๆมากมาย สืบแต่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เป็นต้นมา ผมก็คิดว่ามากมายแล้ว ยิ่งราชสกุลที่สืบมาจากพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในปัจจุบันก็ยังมีมากมาย อ่านความเห็นที่ 2 ของคุณสร้อยสะอางค์ กล่าวราวกับว่า มหาจักรีบรมราชวงศ์ นั้นมีเจ้านายสืบราชสกุลมาน้อยนัก ผมว่าเรื่องของเจ้านายเราอย่าไปคาดคะเนอะไรไปเลย เสียเวลาเปล่า เจ้านายท่านก็ดุจฟ้า คนสามัญก็เหมือนยอดหญ้าแพรกอันต่ำเตี้ย จะไปคาดเดาฟ้าฝนไป ก็หาประโยชน์ไม่ได้ เรื่องของฟ้า ก็ควรปล่อยให้ฟ้าจัดการดีกว่า ส่วนพระโอรสในสมเด็จพระบรมฯ ก็เป็นเรื่องเบื้องสูง อนาคตเกินการคาดเดา คนสามัญอย่างเราๆก็อย่าไปคาดเดาเลย
ปล. หากว่าคุณสร้อยสะอางค์ ตัวจริงเป็นเจ้านายในราชสกุลใดราชสกุลหนึ่ง ผมก็ขอกราบประทานอภัยด้วยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ เพียงแต่ไม่อยากให้พูดถึงเรื่องเจ้านายมากมายนัก กลัวเหากินหัว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 มิ.ย. 05, 06:49

เห็นด้วยกับคุณลำดวนฯค่ะ

เว็บวิชาการ ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าสนทนากันเรื่องความรู้
ไม่ใช่คุยเรื่องคาดเดาถึงอนาคต  ที่ไม่มีใครให้คำตอบได้

นอกจากนี้คุณสร้อยสะอางค์อาจเข้าใจผิด      พระโอรสธิดาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ  อยู่ในราชสกุล มหิดล
ไม่ใช่ราชสกุลใหม่ค่ะ
อสุรผัด
*

หางานทำ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มิ.ย. 05, 14:25

ขอตอบคุณลำดวนนะคะ ดิฉันเป็นสามัญชนคนธรรมดาคะ และต้องขอขอบคุณทุกคำตอบที่ให้ความกระจ่างคะ ที่ถามคำถามแบบนี้มันเป็นเพียงความอยากรู้เพียงชั่วครู่ของดิฉันเองคะ ยังไงๆก็ขอโทษทั้งคุณเทาชมพูแล้วก็คุณลำดวนด้วยนะคะที่ถามคำถามแบบนี้
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 13:14

ไม่ต้องขอโทษอะไรกันหรอกครับ อย่าคิดมาก เดี๋ยวแก่เร็ว
หน้า: [1]
  พิมพ์