เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6869 คำว่านิสิต กับ นักศึกษา ต่างกันอย่างไร
ALoHA
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ม.6 ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่

เมื่อ 26 มิ.ย. 05, 09:44

ในบางสถาบัน แทนผู้ที่เรียนว่านิสิต เท่าที่ดิฉันทราบก็เช่นจุฬาฯ ส่วนสถาบันอื่นๆ แทนตนว่านักศึกษา เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
ALoHA
อสุรผัด
*

ม.6 ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มิ.ย. 05, 09:48

เมื่อวาน ดูรายการโทรทัศน์ข่องหนึ่ง แล้วก็ได้ยินเค้าพูดว่า นิสิตมหาวิทยาลัยนเรศวร... ซึ่งไม่ค่อยคุ้นหู ก็เลยยิ่งแปลกใจหนักเข้าไปอีกว่า คำว่านิสิตนี่สามารถใช้ได้ทุกสถาบันเลยหรือ หรือจำกัดเฉพาะสถาบันที่มีเชื้อพระวงศ์เข้าศึกษาอยู่เท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 มิ.ย. 05, 10:10

คำตอบนี้อยู่ในกระทู้เก่าของเรือนไทย  ให้คำตอบชัดเจนแล้ว
ไม่ใช่อย่างที่คุณจขกท. คิด  
แต่หาคำว่า search ในเรือนไทยไม่เจอ เลยหาไม่พบ
ถ้าใครพบกระทู้นี้ช่วยลิ้งค์ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 มิ.ย. 05, 11:09

ไปหามาให้ค่ะ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=17235

เสิร์ชเอ็นจิ้นของวิชาการเอาไปต่อกับยาหูภาษาอังกฤษน่ะค่ะ  เลยค้นอะไรไม่สะดวก  ถ้าทีมวิชาการมีเวลา(หลังจากแก้บั๊กอื่นๆแล้ว)  ช่วยเปลี่ยนลิ้งค์ค้นหาให้เป็นของกูเกิ้ลภาษาไทย http://www.google.com/intl/th/    คงจะใช้ได้สะดวกกว่านะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 มิ.ย. 05, 07:48

คุณพวงร้อยเก่งจังค่ะ
ขอบคุณมาก
ถ้าดิฉันจะค้นคำ  
หมายความว่าต้องค้นที่ yahoo.com งั้นหรือคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 มิ.ย. 05, 13:11

ขออภัยดิฉันพิมพ์ผิดค่ะ  กะจะบอกว่าเสิร์ชเอ็นจิ้นของวิชาการต่อสายไปที่ กูเกิ้ล ภาษาอังกฤษ  แต่ดันพิมพ์ออกมาเป็นยาหูได้ไงไม่ทราบ  

ถ้าคุณเทาชมพูจะหาอะไร  คลิกไปที่หน้าภาษาไทยของกูเกิ้ลที่นี่ได้เลยค่ะ http://www.google.com/intl/th/   ที่ดิฉันใช้หากระทู้นั้น  ก็พิมพ์คำค้นหาว่า  "นิสิต, เทาชมพู" ในหน้ากูเกิ้ลภาษาไทย  เค้าก็ค้นมาได้ลิ้งค์ในหน้าแรกเลยค่ะ

ปล. ขออภัยที่ยังไม่มีเวลาไปคุยต่อในกระทู้ดอกไม้เลยนะคะ  วันนี้กว่าจะเข้ามาได้ก็ดึกมากแล้ว  เดี๋ยวจะพยายามหาเวลามาคุยต่อนะคะ คุณเทาชมพูกลับเมืองไทยแล้วยังคะ
ALoHA
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 มิ.ย. 05, 16:05

ขอบคุณทั้งคุณพวงร้อยและคุณเทาชมพูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 มิ.ย. 05, 13:05

กลับแล้วค่ะ  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 08:40

ขอต้อนรับคุณเทาชมพูกลับเรือนไทยค่ะ

ดอก แมกโนเลีย "แรนดี้" ถ่ายจากสวนพฤกษชาติใกล้บ้านเมื่อต้นปีค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 20:12

ขอบคุณคุณพวงร้อยมากครับ ที่แนะนำ

ไม่งั้นก็ยังคงหาอะไรในวิชาการไม่ค่อยเจออยู่ร่ำไป

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 22:09

แมกโนเลียสีชมพูอ่อน สวยมากค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 23:16

ขอขยายความเพิ่มเติมจากที่ลุงแก่ได้อธิบายไว้
คำว่า "นิสสิต" หรือ "นิสิต" ถ้าแปลตามคำศัพท์แล้วจะแปลว่า "ผู้อาศัย" ซึ่งหมายถึงเมื่ออดีตกาลนั้นนักเรียนจะเรียนวิชาก็จำต้องไปฝากตัวเป็นศิษย์ในสำนักอาจารย์ต่างๆ เช่นในยุโรปก็ไปฝากตัวตามสำนักของบาทหลวง ในเมืองไทยเราก็ต้องไปบวชเรียนหรือฝากตัวเป็นศฺญ์พระ เพื่อให้พระท่านสั่งสอนวิชา เมื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ยกโรงเรียนมหาดเล็กขึ้นเป็นโรงเรียนข้าราชการพลเรือนของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ก่อนที่จะประดิษฐานเป็นจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยในเวลาต่อมา พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวจึงได้ทรงนำหลักการที่ใช้ในมหาวิทยาลัยอ๊อกซ์ฟอร์ดและเคมบริดจ์ซึ่งนักเรียนผู้ที่จะเข้าศึกษาต้องไปฝากตัวเป็ฯศิษย์ในสำนักหรือวิทยาลัย (College) ซึ่งเปรียบได้กับบ้านต่างๆ และต้องเข้าไปพักในวิทยาลัยตามกำหนดของมหาวิทยาลัย เพื่อได้รับการฝึกหัดอบรมโดยใกล้ชิดจากผู้เป็นอาจารย์ มาใช้ในโรงเรียนข้าราชการพลเรือนหรือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยต่อมา ฉะนั้นคำว่านิสสิตโดยความหมายที่แท้จึงต้องเข้าพักอาศัยในสถานที่ที่มหาวิทยาลัยจัดให้เพื่อให้ได้รับการศึกาอบรมที่สมบูรณ์ ต่างกับยักศึกษาซึ่งถึงเวลาก็มาเรียน เมื่อเลิกเรียนก็กลับบ้าน แต่ในสมัยปัจจุบันเนื่องจากจำนวนนักเรียนที่มากขึ้นการให้การศึกษาอบรมตามความมุ่งหมายเดิมไม่สามารถจัดมีต่อไปได้ เพราะจำต้องใช้งบประมาณและสถานที่จำนวนมาก คำว่า "นิสสิต" ในปัจจุบันจึงคงเป็นคำเรียกขานเพื่อเป็นอนุสรณ์ถึงวัตถุประสงค์เดิมในการจัดตั้งมหาวิทยาลัย
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 มิ.ย. 05, 09:38

สถาบันที่ใช้นิสิตในปัจจุบัน (เท่าที่รวบรวมได้)
1. จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
2. มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
3. มหาวิทยาลัยศรีนครินทร์วิโรฒ
4. หมาวิทยาลัยบูรพา(เดิมเป็นวิทยาเขตของ มศว)
5. มาหวิทยาลัยนเรศวร(เดิมเป็นวิทยาเขตของ มศว)
6. มหาวิทยาลัยมหาสารคราม(เดิมเป็นวิทยาเขตของ มศว)
7. มหาวิทยาลัยทักษิณ(เดิมเป็นวิทยาเขตของ มศว)
หน้า: [1]
  พิมพ์