เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13070 แล้ว เม็ดสาคู ละครับทำมาจากอะไร
สมชาย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 24 ส.ค. 00, 12:00

ผมก็ชอบทานครับ สาคูไส้หมู สาคูกระทิ จริง ๆ แล้วทำมาจากอะไรครับ
เป็นเมล็ดของผลไม้ อะไรรึปล่าวครับ หรือเป็นแค่แป้ง ?
Anon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

yes, I wanna know too.,
only eat, never know.,
thanks
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

มีคำตอบ ๒ อย่างค่ะ
๑ พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิต ให้คำอธิบายว่า ทำจากไม้ในสกุล Metroxylon วงศ์ Palmae   ค่ะ  มี๒ ชนิด   ไส้ใช้ทำแป้งได้เรียกว่าแป้งสาคู
๒ ทราบจากคนที่เขาเคยไร่มันสำปะหลัง ว่าสาคูที่กินกันตอนนี้ทำจากมันสำปะหลังค่ะ
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 23:15

ขอขุดหน่อยค่ะ กระทู้นี้เก่าจริงๆ    
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 00:39

โห เก่าจริงๆครับ ตั้งแต่ปี 43 ผมเกือบเผลอตอบแล้วซิครับ
ยังไงมาแล้วก็ไม่ให้เสียเที่ยวใครอยากรู้สาคูเป็นมาอย่างไร
หาอ่านได้ในสารานุกรมเยาวชน ฉบับที่ 5 อย่างละเอียดเลยครับ
ตามลิ้งค์นี้

สาคู  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 15:08

คุณ pharmaceutical scientist ครับ
เท่าที่ผมได้อ่านตามลิงค์ที่คุณแปะไว้ให้ สาคูชนิดนั้นเป็นคนละชนิดกับที่อาจารย์เทาชมพูกล่าวไว้ในความเห็นที่ 2 นะครับ

เพราะเท่าที่ผมณุ้จักต้นไม้ที่ถูกเรียกว่าสาคู มีอยู่ 2 ชนิดด้วยกัน พวกนึงเป็นไม้พุ่ม คล้ายๆพวกขิง-ข่า (แต่ดูคล้ายๆกลุ่มคล้ามากกว่า - สำหรับคนที่ไม่รู้จักคล้า) ใครสนใจความรู้เกี่ยวกับสาคูประเภทนี้ก็ลองตามลิงค์ คุณpharmaceutical scientist ไปชมนะครับ

ส่วนสาคูของอาจารย์เทาฯ เป็นปาล์มต้นใหญ่บะเริ่มซึ่งภายในต้นมีเนื้อแป้งอยู่เป็นจำนวนมาก แต่ปาล์มชนิดนี้ในชีวิตนึงจะออกดอกเพียงแค่ครั้งเดียวคือเมื่ออายุราวๆ 14 หรือ 15 ปีโดยประมาณ ติดผล และตายไป ดังนั้นผู้ที่จะผลิตเม็ดสาคูจากแป้งของต้นสาคูจึงต้องตัดต้นสาคูลงก่อนที่อาหารสะสมในต้น(แป้ง) จะถูกต้นไม้เปลี่ยนเป็นพลังงานในการผลิดอกออกผลจนหมด เพื่อนำแป้งมาผลิตเป็นเม็ดสาคู

แต่เดี๋ยวนี้เมื่อเรามีแป้งที่หาง่ายกว่า ผลิตง่ายกว่า และมีคุณภาพใกล้เคียงกันอย่างแป้งมันสำปะหลังมาใช้แทน การผลิตเม็ดสาคูด้วยวิธีเดิมจึงเลิกไปในที่สุด

ที่พอจะจำได้ก็มีเท่านี้ล่ะครับ จะผิดจะถูกอย่างไรก็ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ธ.ค. 05, 05:38

อืม คุณติบอนี่ช่างสังเกตดีจริงๆ ผมก็เพิ่งเห็นนี่แหละ
จริงๆแล้วแป้งสาคูอาจได้มาจากพืชทั้งสองชนิด
แต่เดิมแป้งสาคูอาจทำมาจากต้นไม้เพียงชนิดเดียว
ต่อมาเห็นว่าต้นไม้ในถิ่นที่อยู่ของตัวเองก็สามารถนำแป้ง
มาประกอบอาหารได้คุณสมบัติที่เหมือนกับแป้งสาคูเช่นกัน
ทำให้เกิดการเรียกชื่อพ้องของชนิดแป้ง อาจจะเป็นโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
ถ้าเคยเรียนเกี่ยวกับพืชสมุนไพร จะมีสิ่งหนึ่งที่ต้องเรียนเสมอคือ เรื่อง Adulteration หรือการปลอมปน
อย่าลืมว่าสมุนไพรหลายชนิดนั้นหายาก และต้องมีการพิสูจน์เอกลักษณ์ว่าได้นำมาจากแหล่งที่ถูกต้องหรือไม่
ในอดีตก็มีเรื่องของความไม่ซื่อตรง นำสิ่งปลอมปน
ที่ดูด้วยตาเปล่าแล้วไม่มีความแตกต่างใส่ในสินค้าเหล่านี้

ทำนองเดียวกันกับแป้งสาคู ซึ่งแต่เดิมทำจากพืชสกุล Metroxylon หรือ Maranta ต่อมาพืชพวกนี้ปลูกยาก
ให้ผลผลิตน้อย ก็เลยนำแป้งมันสำปะหลังมาทดแทน
ผมก็ไม่ทราบว่าชนิดใดเอามาทำแป้งสาคูก่อนกัน หรืออาจนำมาทำพร้อมๆกันก็ได้
หรือแต่เดิมอาจมีชื่อเรียกต่างกัน แต่เมื่อนำมาเตรียมเป็นอาหารแล้ว
แป้งให้คุณสมบัิติที่ไม่แตกต่างกัน ทำให้แยกไม่ออกว่าแป้งนี้ทำมาจากอะไร
เลยกลายเป็นถูกเรียกรวมเป็นแป้งสาคูด้วยกันตามคุณสมบัติที่เห็นก็ได้

ปล. สาคูต้น คือ Metroxylon sagu  Rottb. วงศ์ Palmae ภาษาอังกฤษเรียก Sago-palm พบได้ในภาคใต้ของไทย
สาูคูอีกชนิด อ่านรายละเอียดได้ตามลิ้งค์ข้างบนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์