เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 61401 พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิต
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 11:29

สถานีรถไฟหัวหิน ซึ่งเป็นฉากหนึ่งในเรื่องปริศนา  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 12:40

กลับไปค้นแฟชั่นสมัย 1940s มาให้คุณดารากรดูค่ะ
รตีน่าจะสวมชุดราตรีแบบนี้ไปวังศิลาขาว
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 13:06

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะคะ นึกภาพตอนรตีเฉิดฉายไปวังศิลาขาวออกเลยล่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 17:38

ผู้นิพนธ์ ทรงบรรยายปริศนาว่า ผมหยิกตามธรรมชาติ ยาวประบ่า
ปกติ ปริศนาผมค่อนข้างยุ่งเพราะไม่ค่อยจะหวี  เมื่อไรหวีทั่วศีรษะผมก็จะสวย

คำว่า ผมหยิก  ดิฉันเคยสงสัยว่าเป็นยังไง
หยิกแต่ละยุคไม่เหมือนกัน
หยิกแบบฟูฟ่อง  หยิกแบบเป็นคลื่นใหญ่ๆ หรือว่าม้วนเป็นขอดติดหนังหัว ก็ไม่รู้
จนไปค้นภาพดาราสาวยุค 1940s มา  ก็เลยนึกออกว่าผมปริศนาคงหยิกเป็นลอนแบบนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 17:40

ผมหยิกยุค 1940s อีกแบบค่ะ
ใส่เสื้อสายเดี่ยวเสียด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 17:43

ภาพนี้ไม่เกี่ยวกับปริศนา แต่เป็นสาวเซกซี่ในยุค 1940s
รตีอาจจะเซกซี่แบบนี้
(สงสารนางแบบนะคะ นอนห้อยหัว
กว่าจะถ่ายภาพเสร็จคงทั้งเมื่อยทั้งเวียนหัวน่าดู)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 20:37

แวะเข้ามาอ่านเรื่องของท่านหญิงวิภาวดี กับดูภาพสวยๆของอาจารย์เทาชมพูครับ
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ก.ค. 05, 02:57

Always waiting for khun เทาชมพู kharb.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.ค. 05, 07:31

มาต่อค่ะ

พระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิต  ทรงเสกสมรสกับหม่อมเจ้าปิยะรังสิต รังสิต  เมื่อ วันที่  6 พฤษภาคม 2489
โดยได้รับพระราชทานน้ำพระมหาสังข์  จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล
ทรงมีธิดา 2 คนคือ ม.ร.ว. วิภานันท์  และ ม.ร.ว. ปรียนันทนา

หม่อมเจ้าปิยะรังสิต ทรงเป็นพระโอรสในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระยาชัยนาทนเรนทร

ทั้งสององค์ นับว่าสมศักดิ์สมตระกูลกันอย่างยิ่ง   เหมือนพระเอกนางเอกในเรื่อง "รัตนาวดี"

เรื่องนี้ นิพนธ์ขึ้นเป็นที่ระลึกจากเมื่อครั้งเสด็จไปท่องเที่ยว(ฮันนีมูน) ในยุโรป หลังเสกสมรส เมื่อพ.ศ. 2490
เนื้อเรื่องเป็นการเดินทางด้วยรถยนต์  ไปท่องเที่ยวในประเทศต่างๆ  ตั้งแต่อังกฤษจนถึงอิตาลี
ในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2ซึ่งคนไทยน้อยคนนักจะมีโอกาสได้ไปเยือน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ค. 05, 07:43

เนื้อเรื่องที่ทรงผูกขึ้นมา อยู่ในแนวโรแมนติค  ใช้จดหมายเล่าสู่กันฟัง เป็นการดำเนินเรื่อง   สร้างตัวละครเพื่อดึงอารมณ์ผู้อ่านไปตามโครงเรื่องที่วางไว้

เรื่องก็คือ หม่อมเจ้าหญิงรัตนาวดีซึ่งเคยเป็นเด็กนักเรียนรุ่นสาวใน "ปริศนา" บัดนี้ทรงเรียนจนจบมหาวิทยาลัยแล้ว   เจ้าพี่คือหม่อมเจ้าพจนปรีชาก็ประทานรางวัลให้ไปเที่ยวยุโรป
โดยมี ป้าสร้อย  พี่เลี้ยงชาววังไปเป็นเพื่อนด้วย

เดินทางไปถึงลอนดอน  ปรากฏว่าหม่อมเจ้าดนัยวัฒนา ข้าราชการสถานทูต ซึ่งพระญาติและพระสหายของท่านชายพจน์ฯ เสด็จไปพักร้อน
ก็เลยไม่ทรงทราบว่าท่านหญิงมาถึงลอนดอนแล้ว
ก็เลยหายเงียบ  ไม่ได้มาต้อนรับอย่างที่ควรจะทำ  ทำให้ท่านหญิงทั้งผิดหวังทั้งกริ้ว ที่ต้องตกอยู่ในลอนดอนองค์เดียวตั้งหลายวัน

เมื่อเสด็จไปที่แฟลตของท่านชาย  ท่านกำลังทำกับข้าวอยู่  ท่านหญิงก็เลยเข้าพระทัยผิดว่าเป็นมหาดเล็ก
ท่านชายก็ยอมตกบันไดพลอยโจน   และทำหน้าที่คนขับรถให้ท่านหญิงได้ท่องเที่ยวยุโรป

ท่านชายก็ตกอยู่ในฐานะกระต่ายหมายจันทร์    มีป้าสร้อยเป็นแชปเปอโรนที่เฝ้าท่านหญิงไม่ให้คลาดสายตา
มีตัวละครอื่นๆที่เข้ามาในเส้นทางท่องเที่ยว เป็นผงชูรสของเรื่อง
จนกระทั่งความจริงเปิดเผยในตอนจบ   ทั้งสององค์ก็จบด้วยความหวานชื่น
ดังที่ท่านหญิงเขียนบันทึกไว้ว่า

"เอ  นี่ก็ดึกเต็มทีแล้ว   เรายังนั่งนึกถึงความรักของเรา  มัวเขียนไดอารี่อยู่จนป่านนี้
สมุดเล่มนี้เราจะเก็บไว้บันทึกเหตุการณ์ที่สำคัญๆในชีวิตของเราและพี่ดนัย  
เราจะเก็บไว้อ่านในยามแก่เฒ่า   จะได้ชุ่มชื่นหัวใจ
และ re-live our romance over and over again.
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.ค. 05, 08:47

เพลงประกอบละครเรื่องปริศนาครับ

หากฉัน เพ่งมองตาเธอให้ลึกหน่อย
อย่างน้อย อาจทำให้ต้องเฉลียวใจ
ว่ามีความหมายใด ซ่อนในดวงฤทัย
บ่งบอกความในใจที่ดวงตา

หากรู้ ว่ารักเจ้ายังหลีกเร้นหลบ
ถ้าพบ จะพาดวงใจเปี่ยมรักมา
แอบอารมณ์ละมุน  อุ่นไอรักชักพา
ให้วิญญาณสองเรา รื่นสราญ

โอ้ความรัก นั่นอยู่ไหน ใย จึงไม่เห็น
มองหา เช้าเย็น มิพบพาน

ใจเอ๋ยใจเรา โฉดเขลาหรือนั่น
ปล่อยรักนั้นให้เดินผ่านไป

หากฉัน เพ่งมองตาเธอให้ลึกหน่อย
อย่างน้อย อาจทำให้ต้องเฉลียวใจ
ว่ามีความรักซอน ซ่อนในดวงฤทัย
อาบอุ่นใจสองเราเรื่อยมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ก.ค. 05, 09:21

หมู่นี้คุณจ้ออารมณ์ดีจังนะคะ
kenkorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

อาจารย์พิเศษ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ก.ค. 05, 16:56

อืมยิ่งอ่านยิ่งน่าสนใจ
ผมยังสนใจเรื่อง น้ำตกวิภาวดี จ.สุราษฏร์ธาณีด้วยว่าจะเกี่ยวกับชื่อถนนหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ก.ค. 05, 17:41

ตอบคุณ kenkorn  

พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต ขณะดำรงพระยศเป็นหม่อมเจ้าหญิงวิภาวดี   รังสิต  สิ้นชีพิตักษัยเพราะถูกกระสุนจากผู้ก่อการร้ายยิงทะลุเฮลีคอปเตอร์
เมื่อเสด็จพร้อมทหาร ไปรับตำรวจตระเวนชายแดนผู้บาดเจ็บจากการต่อสู้กับผู้ก่อการร้าย
ณ ตำบลบ้านส้อง อ.เวียงสระ จ. สุราษฎร์ธานี
เมื่อวันที่16 กุมภาพันธ์ 2520

น้ำตกนั้นตั้งชื่อเป็นอนุสรณ์ถึงท่านค่ะ
kenkorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

อาจารย์พิเศษ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ก.ค. 05, 18:11

อืม...ขอบคุณแฮะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
  พิมพ์