เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
อ่าน: 61299 พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิต
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 08 ก.ย. 05, 14:00

ถ้าชอบทั้ง ปริศนา เจ้าสาวของอานนท์ รัตนาวดี
และเพชรพระอุมา

ถ้ายังไม่เคยอ่าน ต้องตั้งเป้าอ่าน มัสยา สกาวเดือน และรัศมีแข ของพนมเทียนด้วยครับ  ไม่ผิดหวังแน่

ไม่รู้ว่าดูข้ามเอง หรือไม่มีใครพูดถึง นิคกับพิม ของพระองค์หญิงท่าน  ผมถือว่าเป็นชิ้นโบว์แดงเลย ให้ความบันเทิงได้ทุกเพศทุกวัย น่าจะจัดเป็นวรรณกรรมเยาวชนของชาติเล่มเอกเล่มหนึ่งด้วยซ้ำไป
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 08 ก.ย. 05, 16:26

ดิฉันอ่านปริศนาครั้งแรกเมื่อปี 2520 ที่ลงเป็นตอนๆในเดลินิวส์หลัง tragedy  และไม่ได้อ่านนิยายไทยอีกเลยเกือบ 20 ปี สมัยนั้นมีการนำภาพคู่พระคู่นางมาลงด้วย เช่น อมรา อัศวนนท์ เป็นปริศนา คู่กับพระเอกนึกชื่อไม่ออก หล่อดี แต่ตอนนั้นยังไม่เกิด

ไม่น่าเชื่อว่าภาษาไทยในปี 2584 ที่พระองค์ท่านใช้เรียบเรียง จะยังคงสละสลวย และทันสมัยในปัจจุบัน ยกเว้นศัพท์คำว่า “ขวาง”   “เปิ่น”  “บอกว่าซี”  ที่ดิฉันไม่คุ้นหรือไม่เคยใช้  (ภาษาไทยของดิฉันเป็น version ใกล้ภาคกลาง เมื่อลงวิชาเลือก linguistics, semantics, syntax จึงทราบว่าแตกต่างจาก version กรุงเทพฯพอสมควร)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 08 ก.ย. 05, 16:30

-เครื่องหมาย quote, unqute ข้างบนกลายเป็นตัวเลขอะไรซะแล้ว!

นิยายของพนมเทียนที่คุณถาวรภักดิ์กล่าวถึง สนุกทุกเรื่อง แต่ว่าตัวนำของพนมเทียน  of  noble quality มากเกินไป ที่ผิดหวังพนมเทียนก็มีสารคดีเรื่อง เหล็กไหล เรื่องเดียว ที่จบแบบป๋าหี่ ทั้งๆที่สู้ติดตามทีละตอนๆ อย่างใจจดใจจ่อในเดลินิวส์ทุกวัน ถ้ำที่ไปตัดเหล็กไหลส่วนใหญ่ก็คุ้นๆใกล้บ้าน

เมื่อวันอาทิตย์ คนที่บ้านนอนเรียงปลาทู อ่านเพชรพระอุมาคนละเล่ม ใครคว้าได้เล่มไหนไม่สำคัญ อ่านรู้เรื่องหมด แค่อ่านบทรพินทร์เถียงกับ ม.ร.ว.ดารินก็คุ้มแล้วค่ะ จะเว่อก็มีเพียงย่ามของรพินทร์ ที่เหมือนย่ามโดเรมอน มีของทุกอย่างที่ต้องการ  กับจำนวนกระสุนที่ยิงไม่รู้จักหมด
เรื่องต่อไปที่ดิฉันซื้อจากเมืองทองที่กำลังจะอ่าน คือคู่กรรมค่ะ แต่ได้ยินว่าต้องเตรียมผ้าเช็ดหน้า
(นอนเรียงปลาทู หมายความว่า นอนเรียงกันเหมือนปลาทูในเข่งค่ะ)
สะใภ้จ้าว
ชมพูพาน
ตอบ: 132

นักเรียนชั้นม.4

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 09 ก.ย. 05, 22:35

ชอบละครเรื่องปริศนาเหมือนกันนะครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 10 ก.ย. 05, 18:34

พระเจ้าวรวงค์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ (พระองค์เจ้ารัชนีแจ่มจรัส) (นมส.)
อาจารย์เทาฯว่างเมื่อไร เขียนนิทานเวตาลบ้างสิค่ะ อยากอ่านจังเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 09:32

อ่านนิทานเวตาล ได้ที่นี่ค่ะ
 http://olddreamz.com/bookshelf/vetal/vetala.html  
ชล
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ทำงาน บริษัทนายหน้าประกันภัย

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 16:05

อยากทราบว่า "อัฐิ" ของหม่อมเจ้าหญิงวิภาวดี รังสิตอยู่ที่ไหนคะ รบกวนตอบให้ด้วยค่ะ ดิฉันอยากจะไปไหว้ท่านค่ะ
ชล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 13:24

อ.เทาชมพูค่ะ ดิฉันอยากทราบสถานที่เก็บอัฐิของพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิตมากเลยค่ะ ดิฉันอยากจะไปไหว้ท่านค่ะ
รบกวนช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 14:24

ตอบคุณชล
ตอนแรกดิฉันจะให้คุณหมุนไปถามเบอร์ด้านล่าง แต่นึกอย่างไรไม่ทราบจึงหมุนให้คุณ
ทางโอเปอร์เรเตอร์คาดคั้นว่าดิฉันเป็นใครและจะเอาข้อมูลไปทำอะไร ดิฉันก็ตอบความจริงไป
ปรากฎว่าเขาถามว่าดิฉันคือคนที่เคย request เลขบัญชีเพื่อบริจาคแล้วเงียบหายไปใช่ไหม
ดิฉันตอบว่าใช่ เคยจะทำบุญให้มูลนิธินี้ แต่อืดอาดยืดยาด กว่าจะตอบเมล์ it took so long.
อีกอย่างหนึ่งช่วงนั้นดิฉันขาหัก ธนาคารไกลๆก็ไม่สะดวก สะดวกแต่  BBL ซึ่งคุณอ๊อฟ ที่วิชาการ.คอม หาเลขบัญชีให้ดิฉันได้ทันควัน
ดิฉันจึงเทงบทำบุญประจำปีให้เวบนี้ไปหมด

ทางมูลนิธิบอกว่าคุณอยู่สุราษฎร์ฯ เคยโทรไปถามมูลนิธิแล้ว แล้วจะเอาอะไรกันอีก ตอบแบบไม่แยแส
ทางที่ดีในเมื่อคุณอยู่สุราฏร์ ก็ไปไหว้พระรูปท่านที่ อ. พระแสงก็แล้วกันค่ะ

ติดต่อ : มูลนิธิวิภาวดีรังสิต เลขที่ 93/3 อาคารบ้านเทพลิต ถนนวิทยุแขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร รหัสไปรษณีย์ 10330
โทรศัพท์ : 0-2651-4480-90
โทรสาร : 0-2651-4499
อีเมลล์ : to_nandana@yahoo.com
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 14:37

ขอบคุณค่ะคุณนุชนาที่ช่วยตอบ  
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 17:40

พระอนุสาวรีย์ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต นั้นมีหลายแห่งครับ เท่าที่ทราบยังมีอยู่อีกที่คือที่ วัดเขาสุวรรณประดิษฐ์ อำเภอดอนสัก สุราษฎร์ธานี แล้วก็ที่ค่ายวิภาวดี อำเภอเมือง สุราษฎร์ธานี

ส่วนพระอัฐิหรือพระอังคารนั้นผมไม่แน่ใจ หากจะให้ "เดา" ย้ำนะครับว่าเดา ก็เป็นไปได้ว่าจะบรรจุอยู่ที่สุสานหลวง วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ในฐานะที่ทรงเป็น "สะใภ้" ราชสกุลรังสิต ซึ่งเป็นราชสกุลในมหาสาขารัชกาลที่ ๕ และในสุสานหลวงมีอนุสาวรีย์องค์หนึ่งเป็นที่บรรจุพระอัฐิและพระอังคารของเจ้านายในราชสกุลรังสิต (รวมทั้งอัฐิเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์น้อม ในรัชกาลที่ ๕)

หรือ..หากว่าเป็นสถานที่บรรจุพระอัฐิและพระอังคารของเจ้านายในราชสกุลวังหน้า ซึ่งหมายรวมถึงราชสกุล "รัชนี" ที่พระองค์หญิงวิภาฯ ประสูติด้วย ก็คือที่ท้ายจระนำ พระอุโบสถ วัดชนะสงคราม ครับ

แต่โดยความคิดเห็นของผม ผมว่าหากประสงค์จะแสดงกตเวทิตามธรรมต่อพระองค์หญิงฯ แล้ว ไม่ว่าจะกราบไหว้ระลึกถึง หรือบำเพ็ญกุศลสนองพระเดชพระคุณอุทิศถวาย ณ ที่ไหนก็ตาม หากทรงสถิตอยู่ในที่ที่จะทรงหยั่งทราบได้ ก็น่าจะทรงอนุโมทนาได้เหมือนกันครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 02 มี.ค. 06, 17:42

ขออภัยครับ ขอแก้คำว่าเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์น้อมเป็น "เจ้าจอมมารดา หม่อมราชวงศ์เนื่อง ในรัชกาลที่ ๕" ครับ
ชล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 17:38

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบและคำแนะนำของคุณ Nuchana และคุณ UP แต่ขอแก้ข้อมูลนิดหนึ่งค่ะ ดิฉันได้ย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ นานแล้วค่ะ และดิฉันได้โทรไปเช็คที่มูลนิธิหลังจากได้อ่านข้อมูลของ อ.เทาชมพู แต่ไม่ได้รับคำตอบอะไรเลย และก็โดนซักเหมือนคุณ Nuchana ค่ะ ตกใจเหมือนกันว่าทำอะไรผิด หลังจากนั้นก็เลยคิดว่าหาคำตอบจาก อ.เทาชมพูหรือเพื่อนใน Wave นี้ง่ายกว่า ยังไงก็ขอขอบคุณมาก ๆ เลยน่ะค่ะที่ทำให้คุณยุ่งยากไปด้วย
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 15 ก.พ. 17, 10:12

เวลาวันผ่านไปไวเหลือเชื่อ กระทู้นี้ตั้งเมื่อปี ๐๕ และ พรุ่งนี้วันที่ ๑๖ กุมภาพันธ์ ก็จะเป็น
วันครบ ๔๐ ปีที่พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิตจากไป

วันนี้บางกอกโพสท์มีเรื่องราวนำเสนอเพื่อร่วมรำลึกถึงพระองค์ท่าน เชิญผู้สนใจอ่านได้ที่

http://www.bangkokpost.com/lifestyle/social-and-lifestyle/1198833/forever-grateful

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 15 ก.พ. 17, 10:14

บางส่วนจากบทความตอนท้าย

Her death broke the heart of her husband, HSH Prince Piyarangsit,
who penned a short story entitled Following Ratnavadi's Footsteps in 1978
in the form of a letter written by MC Dnaivadhana and addressed
to Khun Ked, an old friend of his and his late wife MC Ratnavadi.

"First, I have to apologise for impersonating other people again --
this time Prince Dnai. However, it should be all right since I was
really good at disguising myself as Mr Lek last time, wasn't I?
     This time, I want to pose as Prince Dnai, but the elderly Dnai,
because it was 30 years ago when he was on the trip with Princess Ratna.
     Time flies. The princess has gone while I still want to return to
places where we went together. I do it though I know I must shed my tears.
People may be right if they say I am lunatic."

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์